
Maana ya WOKOVU au KUZALIWA UPYA

Original Writing in English by Bartek Sylwestrzak

Tafsiri hii ya Kiswahili imefanywa na Respicius L. Kilambo

3.3  Yesu akajibu, akamwambia, Amin, amin, nakuambia, Mtu asipozaliwa
mara ya pili, hawezi kuuona ufalme wa Mungu.

Yohana 3:3 SUV

Yafuatayo ni majibu ya swali alilouliza muumini mmoja wa Dhehebu moja la
Kikristo wa huko Poland. Jina lake ni T****. Alimwuliza swali hili rafiki yake
B****  ambaye  ni  muumini  wa  zamani  wa  Dhehebu  hilo,  ila  sasa
AMEOKOLEWA (amekuwa Born Again –  amezaliwa upya katika Kristo).
Walikuwa wakifanya mdahalo huu kupitia e-mail.

Katika  mazungumzo  yao  T****  alimwambia  B*****  kwamba  yeye  anao
WOKOVU kwani  amefundishwa na  Dhehebu lake huko Poland kwamba
anapashwa tu kufuata amri KUMI za Mungu, abatizwe kwa maji (alibatizwa
kwa  maji  akiwa  mtoto  mchanga,  ambayo  ni  desturi  na  mapokeo  ya
dhehebu  lake),  kusadiki  na  kufuata  mafundisho  ya  Kanisa,  na  ataingia
Mbinguni!  B***** alipinga hilo na kumwambia kwamba Biblia haifundishi
hivyo kabisa. Ndipo T**** akamwuliza “basi WOKOVU ni nini?” Naye B*****
akamwandikia T**** majibu ya swali kwa kirefu kidogo.

JIBU LA B****:

Kuelewa baadhi ya majibu nitakayokupatia yaweza kuwa vigumu kwako;
kuelewa mengine ya hayo majibu yaweza kuwa haiwezekani kabisa kwa
mtu ambaye hana ile imani ambayo msingi wake ni kweli [mtu aliyezaliwa
upya].  Mfano  mzuri  hapa  unahusiana  na  mafundisho  ya  Kanisa  lako
kwamba mambo muhimu kuliko yote katika kupata WOKOVU ni kufuata
amri kumi za Mungu na zile za Kanisa na siyo kuweka IMANI yetu kwa
Bwana Yesu Kristo. Jambo la WOKOVU ni muhimu sana, kuliko mambo
yote  katika  maisha  yetu.  Mimi  na  wewe  tumelelewa  katika  mazingira
ambamo badala  ya kufundishwa misingi  ya  uhakika na kweli  ya  Biblia,
tumepewa  TAMADUNI,  DESTURI  na  MAPOKEO  yasiyo  sahihi,  ya
kibinadamu.  Kwa  karne  nyingi  sasa  Makanisa  na  Madhehebu  mengi
yamejiweka  mbali  na  ukweli  kiasi  kwamba  kile  kinachoitwa  “IMANI”
inayofundishwa siyo tena ile kweli inayookoa. Ni jambo la kusikitisha sana
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kwamba  ingawa  katika  macho  yao  wenyewe  Makanisa  na  Madhehebu
haya yanaona kwamba yanafundisha ukweli, lakini hawawaongozi wafuasi
wao  kuelekea  kwenye  WOKOVU.  Wanafundisha  wafuasi  wao  kufuata
SHERIA na DESTURI kama njia ya kuelekea kwenye wokovu, kama vile
Wafarisayo wa enzi za Bwana wetu Yesu Kristo walivyofundisha wafuasi
wao; na sisi sote tunajua jinsi Bwana Yesu alivyowapinga vikali Wafarisayo
wale, mfano:

Luka 11:37-44:-  11.37  Alipokuwa akinena, Farisayo mmoja alimwita aje
kwake  ale  chakula;  akaingia,  akaketi  chakulani.  11.38   Farisayo  huyo
alipomwona, alistaajabu kwa sababu hakunawa kabla ya chakula. 11.39
Bwana  akamwambia,  Ninyi  Mafarisayo  mwasafisha  kikombe  na  sahani
kwa  nje,  lakini  ndani  yenu  mmejaa  unyang'anyi  na  uovu.  11.40   Enyi
wapumbavu;  aliyevifanya vya nje,  siye yeye aliyevifanya vya ndani  pia?
11.41  Lakini,  toeni  sadaka vile  vya ndani,  na tazama, vyote huwa safi
kwenu. 11.42  Lakini, ole wenu, Mafarisayo, kwa kuwa mwatoa zaka za
mnanaa na mchicha na kila mboga, na huku mwaacha mambo ya adili, na
upendo wa Mungu; iliwapasa kuyafanya hayo ya kwanza, bila kuyaacha
hayo ya pili.  11.43  Ole wenu, Mafarisayo, kwa kuwa mwapenda kuketi
mbele katika masinagogi, na kusalimiwa masokoni. 11.44  Ole wenu, kwa
kuwa mmefanana na makaburi yasiyoonekana, ambayo watu wapitao juu
yake hawana habari nayo.

[ NOTE: Kuna Tafsiri kadhaa za Biblia za Kiswahili; unaweza, na inafaa, 
kutumia ile tafsiri (au zile tafsiri) ambayo WEWE unaendana nayo vizuri.  
Hapa nimetumia Swahili Union Version]

Hivyo basi, kitu muhimu kwako ni kuelewa Mungu anakutizama vipi kwa
IMANI uliyo nayo sasa hivi,  na nini  hasa maana ya wokovu. Hapa chini
nitakueleza kwa kifupi msimamo wa Injili kuhusiana na wokovu.

1. UWEPO WA MUNGU – UFUNUO KATIKA JINSI ULIMWENGU ULIVYO
NA KATIKA NAFSI YA BINADAMU

Kwanza, tunajua ya kwamba Mungu yupo, kwani ulimwengu wote – uwepo
wake, mpangilio wake, muundo wake – unashuhudia kuwa yuko Muumbaji
aliyefanya uwepo.

Zaburi 19:1-7:- 1 Mbingu zauhubiri utukufu wa Mungu, Na anga laitangaza
kazi ya mikono yake. 2 Mchana husemezana na mchana, Usiku hutolea
usiku  maarifa.  3  Hakuna lugha wala  maneno,  Sauti  yao  haisikilikani.  4
Sauti  yao  imeenea  duniani  mwote,  Na  maneno  yao  hata  miisho  ya
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ulimwengu.  Katika  hizo  ameliwekea  jua  hema,  5  Kama  bwana  arusi
akitoka chumbani mwake, Lafurahi kama mtu aliye hodari Kwenda mbio
katika  njia  yake.  6  Kutoka  kwake  lautoka  mwisho  wa  mbingu,  Na
kuzunguka  kwake  hata  miisho  yake,  Wala  kwa  hiari  yake  Hakuna  kitu
kilichositirika.  7  Sheria  ya  Bwana  ni  kamilifu,  Huiburudisha  nafsi.
Ushuhuda wa Bwana ni amini, Humtia mjinga hekima.

Zaburi 97:6:- 6 Mbingu zimetangaza haki yake, Na watu wote wameuona 
utukufu wake.

Pili, nafsi ya kila mwanadamu/mtu inashuhudia ya kwamba Mungu yupo.
Mungu  ametuumba  katika  namna  ambayo  tunapata  ukamilifu  katika
uhusiano na Yeye tu.  Mungu ameumba ndani ya roho zetu SHAUKU au
MSUKUMO unaotuelekeza kutaka kujua mambo yalivyo kwa wakati huu,
lakini haswa kutaka kujua mambo yatakavyokuwa baada ya kifo. Ni silika
yetu kwamba mambo ya mpito hayawezi kutupatia furaha ya kudumu.

Mhubiri  3:11:-  11  Kila  kitu  amekifanya  kizuri  kwa  wakati  wake;  tena
ameiweka  hiyo  milele ndani  ya  mioyo  yao;  ila  kwa  jinsi  mwanadamu
asivyoweza kuivumbua kazi ya Mungu anayoifanya, tangu mwanzo hata
mwisho.

Japokuwa  muda  tunaoishi  hapa  duniani  ni  mfupi  sana;  tunaishi  katika
dunia  ambamo  matukio  yanabadilika  wakati  wote,  na  hakuna
kinachodumu;  NAFSI  zetu  zinatafuta  kile  kinachodumu  MILELE.  Mungu
ametia  muhuri  wake  katika  nafsi  ya  kila  mwanadamu,  kiasi  kwamba
atakuwa anatafuta kile kitu kitakachomfanya aishi milele. Hii ni asili yetu
japokuwa  hatuwezi  kugundua  au  kujua  kila  kitu  katika  ulimwengu
tunamoishi; hatuwezi kujua historia yote ya dunia, kwa mfano.

Mhubiri 3:11 ni mmoja kati ya mistari mizuri na yenye maana sana katika
Biblia.  Keil  &  Delitzsch  (ambao ni  wasomi  wa Biblia  wa Kijerumani  wa
karne  ya  19)  waliandika  kitabu  maarufu  kinachofundisha
[kinachonyumbulisha] Agano la Kale.  Katika kitabu hiki wametoa maoni
yao kuhusu msitari huu wa Mhubiri 3:11 (tafsiri yangu):-

“Mwandishi wa msitari huu anamaanisha kwamba Mungu amemwekea kila
mwanadamu mahala pake katika historia;  ameweka katika ufahamu wa
mwanadamu  ukweli  kwamba  AMEUMBWA;  ameweka  katika  nafsi  ya
mwanadamu shauku au msukumo unaomwelekeza kutaka kujua kuna nini
baada  ya  maisha  haya  au  katika  milele.  Ni  asili  ya  mwanadamu
kutoridhika na mambo ya mpito bali kuvunja kuta za wakati zinazombana
ndani  ya ngome ya  miaka michache anayoishi  hapa duniani  na kutaka
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kujua  yatakayotokea  katika  wakati  tunaouita  MILELE.  Na  hivyo  katika
mabadiliko  ya  matukio  yasiyokwisha,  mwanadamu  anajipa  faraja  kwa
kuelekeza fikra zake katika wakati huo unaoitwa “MILELE.”

“Usemi  huu  unaohusiana  na  “desiderium  aeternitatis”  kwa  lugha  ya
Kilatini  (maana yake :  hamu/shauku ya kujua mpango wa milele),  hamu
ambayo imepandikizwa katika roho ya mwanadamu na Mungu ni mmoja
kati  ya  misemo  yenye  maana  kuu  katika  Biblia,  msemo  uliomo  katika
kitabu cha Mhubiri – Mhubiri 3:11. Kwa kweli mwenendo wa mwanadamu
unaonyesha kwamba mahitaji  yake ya  kiroho hayawezi  kuridhishwa na
vitu/mambo  ya  mpito.  Mwanadamu  ni  kiumbe  anayebanwa  na
wakati/miaka michache ya kuishi hapa duniani lakini katika asili yake ya
kiroho  anahusiana  na huu  wakati  tunaouita  MILELE.  Masuala  ya  mpito
hayampi  faraja  yeyote;  yanamkimbiza  kama  maji  ya  mto  yanayoelekea
bondeni,  na yanamlazimisha atafute namna yakujikomboa kwa kujiuliza
maswali ili apate majibu ya MILELE. Ama kwa hakika Mhubiri hazungumzii
mambo ya kila siku kama shughuli  za kutafuta kipato, chakula,  nk, bali
anazungumzia  upande wa kiroho  na kiakili  wa maisha  ya  mwanadamu
ambao unaonyesha kwamba Mungu amepiga muhuri wake katika roho ya
mwanadamu huyu.

“Haitoshelezi  kwa  mwanadamu  kujua  kwamba  kila  jambo  linalotokea
limepangwa na Mungu ili litokee kwa wakati wake. Mwanadamu ana silika
ya kipekee katika viumbe* inayomsukuma kuvuka hii elimu ya wakati hadi
wakati  na  kutaka  kujifunza  elimu  ya  MILELE;  lakini  jaribio  lake  hili
halifanikiwi,  kwani  kama  Mhubiri  anavyosema  “……jinsi  mwanadamu
asivyoweza  kuivumbua  kazi  ya  Mungu  anayoifanya  …..”  Matendo  ya
Mungu yanaonekana yakiendelea katika historia ya dunia ambamo maisha
ya mwanadamu mmoja ni  sehemu tu….. hivyo basi ile shauku ya kujua
masuala  ya  milele  iliyomo  ndani  ya  nafsi  yake  haiwezi  kupata  majibu
katika  kipindi  kifupi  cha  maisha  yake.  Mwanadamu  hutaka  kuiona  ile
taswira  ya  uumbaji/kazi  ya  Mungu  katika  kipindi  chake  cha  maisha  ya
hapa duniani lakini hili haliwezekani kwake.”

Kutoka “Commentary on the Old Testament: explanation of Eccl. 3:11”

 *Sambamba na Malaika.

Maisha  bila  Mungu  hayana  maana  yeyote,  japokuwa  ukiwatizama  na
ukawahoji  watu  wanaoipenda  dunia  hii  watakupa  jibu  tofauti.  Watu
wanaoipenda dunia hii na starehe zake huanza kwa kutafuta raha fulani,
kitu fulani, mafanikio fulani ambayo wanaamini wakipata basi watakuwa
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na ile furaha timilifu; lakini wakipata raha, kitu au mafanikio hayo, macho
yao huona kingine ambacho ni kizuri zaidi, kikubwa zaidi au kinavutia zaidi
ya kile  walichopata.  Mali,  starehe,  mafanikio  ya maisha hayaleti  furaha
halisi ya rohoni. Kama huna furaha rohoni mwako wakati ukiishi ndani ya
nyumba ya vyumba vitatu,  ukipata nyumba ya vyumba sita haitoongeza
furaha katika roho yako. Utafika katika kilele cha Mlima Meru lakini utaona
kwamba  haitoshi;  utataka  kufika  katika  kilele  cha  Kilimanjaro,  na
ukimaliza hilo utaambiwa: “kuna Himalaya bwana!” Amani ndani ya roho
zetu haipatikani kwa mafanikio ya kidunia. Kama Mwalimu kutoka katika
kitabu cha Muhubiri anavyosema: Kila kitu cha kidunia ni bure – ubatili –
na kukimbiza upepo. Nakushauri usome kitabu hiki kwani kinadhihirisha
ubatili wa maisha ya kidunia kwa mwanadamu anayeishi bila Mungu.

Mhubiri  1:1-11:-   1 Maneno ya Mhubiri  mwana wa Daudi,  mfalme katika
Yerusalemu. 2 Mhubiri asema, Ubatili mtupu, ubatili mtupu, mambo yote ni
ubatili. 3 Mtu ana faida gani ya kazi yake yote aifanyayo chini ya jua? 4
Kizazi huenda, kizazi huja; nayo dunia hudumu daima. 5 Jua lachomoza,
na jua  lashuka,  na  kufanya haraka  kwenda  mahali  pa  maawio  yake.  6
Upepo  huvuma  kusi,  hugeuka  kuwa  kaskazi;  hugeuka  daima  katika
mwendo wake, na upepo huyarudia mazunguko yake. 7 Mito yote huingia
baharini, walakini bahari haijai; huko iendako mito, ndiko irudiko tena. 8
Mambo yote yamejaa uchovu usioneneka, jicho halishibi kuona, wala sikio
halikinai kusikia. 9 Yaliyokuwako ndiyo yatakayokuwako; na yaliyotendeka
ndiyo yatakayotendeka; wala jambo jipya hakuna chini ya jua. 10 Je! Kuna
jambo  lo  lote  ambalo  watu  husema  juu  yake,  Tazama,  ni  jambo  jipya?
Limekwisha kuwako, tangu zamani za kale zilizokuwa kabla yetu sisi. 11
Hakuna kumbukumbu lo lote la vizazi vilivyotangulia; wala hakutakuwa na
kumbukumbu  lo  lote  la  vizazi  vitakavyokuja,  miongoni  mwao  wale
watakaofuata baadaye.

Ulimwengu huu na roho zetu sisi wanadamu zinashuhudia kwamba Mungu
yupo!  Tunapokubali  ukweli  huu  (kwamba  Mungu  YUPO)  tunapaswa
kufanya maamuzi – je, tunataka kumfahamu Mungu? Tunaweza kuufuatilia
wito  huu wa kumfahamu Mungu au la;  tunaweza kuupuuza wito  uliomo
rohoni  mwetu.  Watu  wengi  walioishi  na  wanaoishi  sasa  hapa  duniani
wameamua kuupuuza wito huu.

Kwa upande mwingine kuna watu wengi wanakataa wito huu; wanaamini
dhana ya uwongo kwamba hakuna Mungu na wanakumbatia mambo ya
dunia  ambayo  hayadumu.  Baadhi  yao  hujitupa  moja  kwa  moja  katika
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maisha  ya  kujiridhisha kimwili  au  kustarehe kupita  kiasi  na  kumwacha
Mungu.

Warumi  1:16-32:-  1.16  Kwa  maana  siionei  haya  Injili;  kwa  sababu  ni
uweza  wa  Mungu  uuletao  wokovu,  kwa  kila  aaminiye,  kwa  Myahudi
kwanza,  na  kwa  Myunani  pia  (maana  yake  mtu  asiye  Myahudi,  mfano
Mgiriki,  Muhindi,  Mwafrika,  nk).  1.17  Kwa  maana  haki  ya  Mungu
inadhihirishwa  ndani  yake,  toka  imani  hata  imani;  kama  ilivyoandikwa,
Mwenye haki  ataishi  kwa imani.  1.18  Kwa maana ghadhabu ya Mungu
imedhihirishwa kutoka mbinguni juu ya uasi wote na uovu wa wanadamu
waipingao  kweli  kwa  uovu.  1.19  Kwa  kuwa  mambo  ya  Mungu
yanayojulikana  yamekuwa  dhahiri  ndani  yao,  kwa  maana  Mungu
aliwadhihirishia.  1.20  Kwa  sababu  mambo  yake  yasiyoonekana  tangu
kuumbwa ulimwengu yanaonekana, na kufahamika kwa kazi zake; yaani,
uweza  wake  wa  milele  na  Uungu  wake;  hata  wasiwe  na  udhuru
(kisingizio);  1.21  kwa sababu, walipomjua Mungu hawakumtukuza kama
ndiye  Mungu  wala  kumshukuru;  bali  walipotea  katika  uzushi  wao,  na
mioyo yao yenye ujinga ikatiwa giza. 1.22  Wakijinena kuwa wenye hekima
walipumbazika;  1.23  wakaubadili  utukufu wa Mungu asiye na uharibifu
kwa mfano wa sura ya binadamu aliye na uharibifu, na ya ndege, na ya
wanyama, na ya vitambaavyo.  1.24  Kwa ajili  ya hayo Mungu aliwaacha
katika tamaa za mioyo yao, waufuate uchafu, hata wakavunjiana heshima
miili  yao.  1.25  Kwa  maana  waliibadili  kweli  ya  Mungu  kuwa  uongo,
wakakisujudia kiumbe na kukiabudu badala ya Muumba anayehimidiwa
milele. Amina.  1.26  Hivyo Mungu aliwaacha wafuate tamaa zao za aibu,
hata wanawake wakabadili matumizi ya asili kwa matumizi yasiyo ya asili;
1.27  wanaume  nao  vivyo  hivyo  waliyaacha  matumizi  ya  mke,  ya  asili,
wakawakiana  tamaa,  wanaume  wakiyatenda  yasiyopasa,  wakapata
nafsini  mwao  malipo  ya  upotevu  wao  yaliyo  haki  yao.  1.28  Na  kama
walivyokataa  kuwa  na  Mungu  katika  fahamu  zao,  Mungu  aliwaacha
wafuate akili zao zisizofaa, wayafanye yasiyowapasa. 1.29  Wamejawa na
udhalimu wa kila namna, uovu na tamaa na ubaya; wamejawa na husuda,
na uuaji,  na  fitina,  na  hadaa;  watu  wa nia  mbaya,  wenye  kusengenya,
1.30  wenye  kusingizia,  wenye  kumchukia  Mungu,  wenye  jeuri,  wenye
kutakabari  (proud/wanaojiona  bora  kuliko  wenzao),  wenye  majivuno,
wenye kutunga mabaya, wasiowatii wazazi wao, 1.31  wasio na ufahamu,
wenye  kuvunja  maagano,  wasiopenda  jamaa  zao,  wasio  na  rehema;
1.32  ambao  wakijua  sana  hukumu  ya  haki  ya  Mungu,  ya  kwamba
wayatendayo hayo wamestahili mauti, wanatenda hayo, wala si hivyo tu,
bali wanakubaliana nao wayatendao.
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Wengine  (soma  hili  kwa  makini!)  hawakatai  uwepo  wa  Mungu,  lakini
hawataki  kumtafuta,  hivyo  hugeukia  DINI  mbalimbali  zilizoko  duniani,
ambamo hukumbatia mafundisho mbalimbali yasiyo na ukweli wowote (au
ukweli  kidogo  sana!)  kulingana  na  ule  uwongo  wanaoupenda,  au  kwa
sababu ya familia walimozaliwa au kulelewa nayo. [ kumbuka ukishakubali
kwamba Mungu yupo, kinachofuata ni kuitikia huo wito na kumtafuta kwa
roho yako yote! ] Hivyo wanaoamua kufuata DINI fulani kati ya DINI nyingi
zilizoko (au madhehebu yake) huamini mfumo fulani wa WOKOVU kupitia
MATENDO  fulani  (siyo  imani!)  na  huridhika  na  “KAZI”  wanayomtendea
Mungu (kwa mfano “Mungu yupo na mimi huenda kanisani kila Jumapili,
hivyo natenda au natimiza wajibu wangu kwa Mungu, na hiyo yatosha!)

Wengine huamini kwamba wakifunga/wakijinyima kula au/na kunywa kwa
saa  kadhaa  kila  siku  kwa  kipindi  cha  siku  kadhaa,  wakitoa  “sadaka”
kusaidia  masikini,  wakienda  kwenye  hekalu  kila  siku  mara  kadhaa,
wakivaa nguo za aina fulani, basi wanakuwa wametimiza wajibu wao kwa
Mungu. Watu wa namna hii wanaweka muonekano wa nje tu; hakuna nia
halisi ya kuutafuta ukweli wala shauku ya rohoni ya kumtafuta Mungu bali
dhamira  zao  huridhishwa  na  kile  kitendo  cha  kwenda  hekaluni,  nk  au
ibada yeyote ile aliyoichagua au aliyochaguliwa na wazazi au walezi wake.

Wengine pia wanakubali kwamba Mungu yupo lakini hawashughuliki naye;
hao hujikita katika shughuli  za kila siku na kila saa za kimaisha – kazi,
shule, familia, burudani, sherehe, nk kwa asilimia mia moja. Sote tunajua,
katika dunia tunamoishi sasa, mambo hayo yanaweza kuchukua asilimia
100 ya muda wao wote!

2. UFUNUO WA MUNGU KATIKA NENO LAKE NA KATIKA YESU
KRISTO

Mwanadamu  anaposikia  ile  sauti  iliyo  ndani  ya  roho  yake,  inayomtuma
kumtafuta Mungu,  na akatii  wito  huo,  basi  Mungu atamwongoza kwake
kwani Yeye hutaka wanadamu wote waje kwake.

Kumbukumbu la Torati  4:29:-  29 Lakini  huko, kama mkimtafuta Bwana,
Mungu wako, utampata, ukimtafuta kwa moyo wako wote, na roho yako
yote. 
Isaya 45:22:- 22 Niangalieni mimi, mkaokolewe, enyi ncha zote za dunia;
maana mimi ni Mungu; hapana mwingine.
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Isaya  55:6-7:-  6  Mtafuteni  Bwana,  maadamu  anapatikana,  Mwiteni,
maadamu yu karibu; 7 Mtu mbaya na aache njia yake, Na mtu asiye haki
aache mawazo yake; Na amrudie Bwana, Naye atamrehemu; Na arejee
kwa Mungu wetu, Naye atamsamehe kabisa.

Yeremia  29:13-14a:-  13 Nanyi  mtanitafuta  na  kuniona,  mtakaponitafuta
kwa moyo wenu wote. 14 Nami nitaonekana kwenu, asema Bwana

Siku  utakayoamua  kwamba  unataka  kumtafuta  na  kumjua  Mungu,  basi
Yeye  mwenyewe  ataiona  hiyo  nia  au  shauku  ndani  ya  roho  yako  na
atakuongoza kwake; atafungua ule mlango na atakukaribisha ili uone ule
Ufunuo wake maalum – Neno lake Takatifu na Yesu Kristo.

Matayo  7:7-8:-  7.7   Ombeni,  nanyi  mtapewa;  tafuteni,  nanyi  mtaona;
bisheni  (hodi),  nanyi  mtafunguliwa;  7.8   kwa  maana  kila  aombaye
hupokea; naye atafutaye huona; naye abishaye atafunguliwa.

Haya  ni  maneno  ya  Bwana  yesu  mwenyewe  akikuhakikishia  kwamba
ukimtafuta Mungu, basi Mungu anajua hilo na anajibu shauku yako hiyo na
atakuonyesha njia. Mungu anataka sisi sote tuje kuufahamu ule ukweli.

1Timoteo 2:3-4:- 2.3   Hili ni zuri, nalo lakubalika mbele za Mungu Mwokozi
wetu;
2.4   ambaye hutaka watu wote waokolewe, na kupata kujua yaliyo kweli.

Na ukweli uko wapi? Ukweli umo katika Biblia.

Yohana 17:17:- Uwatakase kwa ile kweli; neno lako ndiyo kweli.

2Timoteo  3:16:- Kila  andiko,  lenye  pumzi  ya  Mungu,  lafaa  kwa
mafundisho, na kwa kuwaonya watu makosa yao, na kwa kuwaongoza, na
kwa kuwaadibisha katika haki

Ukweli ni Neno la Mungu – Yesu Kristo.

Yohana 1:1-2:- 1.1  Hapo mwanzo kulikuwako Neno, naye Neno alikuwako
kwa Mungu, naye Neno alikuwa Mungu. 1.2  Huyo Neno tangu mwanzo
alikuwako kwa Mungu.

Yohana 1:14:-  Naye Neno alifanyika mwili, akakaa kwetu; nasi tukauona
utukufu wake, utukufu kama wa Mwana pekee atokaye kwa Baba; amejaa
neema na kweli.
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Yohana 14:6:-  Yesu akamwambia, Mimi ndimi njia, na kweli, na uzima; mtu
haji kwa Baba, ila kwa njia ya mimi[kupitia kwangu].

Hivyo  ni  dhahiri,  kama  tutakuwa  na  KIU  ya  kuujua  ukweli,  Mungu
atatuongoza mpaka tufike kwenye ukweli,  kwa njia  moja ama nyingine.
Atamtuma  mmisionari,  mwinjilisti  au  rafiki  yako  anayeamini;  unaweza
ukijikuta  ukifungua  Biblia  iliyoko  katika  chumba  cha  kulala  wageni;  au
intaneti, e-mail, radio, runinga, kipeperushi, gazeti, nk.
Matayo 7:7-8:- Ombeni,  nanyi  mtapewa;  tafuteni,  nanyi  mtaona;  bisheni
(hodi), nanyi mtafunguliwa!

3. TATIZO LA DHAMBI YA MWANADAMU  

3a. Utakatifu wa Mungu na kiwango alichoweka cha Uongofu au Haki.

Hata kabla hujachukua Biblia kwa mara ya kwanza na kuanza kuisoma,
ulimwengu na jinsi ulivoumbwa unaonyesha au unashujudia baadhi ya sifa
zake –  Uwezo wake,  Busara zake,  Nguvu zake,  Upendo wake,  Utukufu
wake, nk. Kwa hivyo wale wanaomkataa hawana kisingizio chochote:

Warumi 1:18-21:-  1.18  Kwa maana ghadhabu ya Mungu imedhihirishwa
kutoka mbinguni juu ya uasi wote na uovu wa wanadamu waipingao kweli
kwa uovu.  1.19  Kwa kuwa mambo ya Mungu yanayojulikana yamekuwa
dhahiri ndani yao, kwa maana Mungu aliwadhihirishia.  1.20  Kwa sababu
mambo yake yasiyoonekana tangu kuumbwa ulimwengu yanaonekana na
kufahamika kwa kazi zake; yaani, uweza wake wa milele na Uungu wake;
hata wasiwe na udhuru (kisingizio); 1.21  kwa sababu, walipomjua Mungu
hawakumtukuza  kama  ndiye  Mungu  wala  kumshukuru;  bali  walipotea
katika uzushi wao, na mioyo yao yenye ujinga ikatiwa giza.
 
Bali tunapoanza kusoma Neno lake utakatifu wake unaanza kudhihirika:

Walawi 11:45:- 45 Kwa kuwa mimi ni Bwana niliyewaleta kutoka nchi ya
Misri, ili kwamba niwe Mungu wenu; basi mtakuwa watakatifu, kwa kuwa
mimi ni Mtakatifu.

Matayo  5.48   Basi  ninyi  mtakuwa  wakamilifu,  kama  Baba  yenu  wa
mbinguni alivyo mkamilifu.

Zaburi 99:9:- 9 Mtukuzeni Bwana, Mungu wetu; Sujuduni mkiukabili mlima
wake mtakatifu; Maana Bwana, Mungu wetu, ndiye mtakatifu.
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Isaya 6:1-3:-  1 Katika mwaka ule aliokufa mfalme Uzia nalimwona Bwana
ameketi katika kiti cha enzi, kilicho juu sana na kuinuliwa sana, na pindo
za vazi lake zikalijaza hekalu. 2 Juu yake walisimama maserafi; kila mmoja
alikuwa na mabawa sita; kwa mawili  alifunika uso wake, na kwa mawili
alifunika miguu yake, na kwa mawili aliruka. 3 Wakaitana, kila mmoja na
mwenzake,  wakisema,  Mtakatifu,  Mtakatifu,  Mtakatifu,  ni  Bwana  wa
majeshi; dunia yote imejaa utukufu wake. 

Ufunuo 4.8   Na hawa wenye uhai wanne, kila mmoja alikuwa na mabawa
sita; na pande zote na ndani wamejaa macho, wala hawapumziki mchana
wala  usiku,  wakisema,  Mtakatifu,  Mtakatifu,  Mtakatifu,  Bwana  Mungu
Mwenyezi, aliyekuwako na aliyeko na atakayekuja.

Kutokana na utukufu wake huu, anatupa kiwango chake cha Uongofu au
Haki:

Kumbukumbu 32:4:-  4 Yeye Mwamba, kazi yake ni kamilifu; Maana, njia
zake zote ni haki. Mungu wa uaminifu, asiye na uovu, Yeye ndiye mwenye
haki na adili. 
Zaburi 11:7:- Kwa kuwa Bwana ndiye mwenye haki, Apenda matendo ya
haki, Wanyofu wa moyo watamwona uso wake.

Zaburi 33:5:- Huzipenda haki na hukumu, Nchi imejaa fadhili za Bwana.

Zaburi 50:6:- Na mbingu zitatangaza haki yake, Kwa maana Mungu ndiye
aliye hakimu

Zaburi 89:14:- Haki na hukumu ndio msingi wa kiti chako, Fadhili na kweli
zahudhuria mbele za uso wako.

Zaburi 119:142:- Haki yako ni haki ya milele, Na sheria yako ni kweli.

Isaya 61:8:-  Maana mimi,  Bwana, naipenda hukumu ya haki,  nauchukia
wivi na uovu; nami nitawalipa malipo katika kweli, nitaagana nao agano la
milele.

Ufunuo  16:5:-   Nami  nikamsikia  malaika  wa  maji  akisema,  Wewe  u
mwenye haki, uliyeko na uliyekuwako, Mtakatifu, kwa kuwa umehukumu
hivi.

Hivyo  kulingana  na  kiwango  chake  hiki  cha  Uongofu  au  Haki,  Mungu
atatuhukumu sisi sote:
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Zaburi  7:11:-  Mungu  ni  mwamuzi  mwenye  haki,  Naam,  Mungu
aghadhibikaye kila siku. 

Zaburi 9:7-8:- 7 Bali Bwana atakaa milele, Ameweka kiti chake tayari kwa
hukumu. 
8 Naye atauhukumu ulimwengu kwa haki; Atawaamua watu kwa adili. 

Zaburi  96:11-13:-  11  Mbingu  na  zifurahi,  nchi  na  ishangilie,  Bahari  na
ivume  na  vyote  viijazavyo,  12  Mashamba  na  yashangilie,  na  vyote
vilivyomo,  Ndipo  miti  yote  ya  mwituni  iimbe  kwa  furaha;  13  Mbele  za
Bwana,  kwa  maana  anakuja,  Kwa  maana  anakuja  aihukumu  nchi.
Atauhukumu ulimwengu kwa haki, Na mataifa kwa uaminifu wake.

Zaburi  98:7-9:-  7  Bahari  na  ivume  na vyote  viijazavyo,  Ulimwengu  nao
wanaokaa ndani yake. 
8 Mito na ipige makofi, Milima na iimbe pamoja kwa furaha. 9 Mbele za
Bwana; Kwa maana anakuja aihukumu nchi. Atauhukumu ulimwengu kwa
haki, Na mataifa kwa adili.

Yeremia 11:20 Lakini, Ee Bwana wa majeshi, uhukumuye haki, ujaribuye
akili  na  moyo,  nijalie  kuona  kisasi  chako  juu  yao;  kwa  maana
nimekufunulia wewe neno langu. 

Matendo  17:31:-  Kwa  maana  ameweka  siku  atakayowahukumu
walimwengu kwa haki, kwa mtu yule aliyemchagua; naye amewapa watu
wote uthabiti wa mambo haya kwa kumfufua katika wafu.

2Timoteo 4:8:-   Baada ya hayo nimewekewa taji ya haki, ambayo Bwana,
mhukumu mwenye haki, atanipa siku ile; wala si mimi tu, bali na watu wote
pia waliopenda kufunuliwa kwake.

1Petro 1:14-17:- 1.14  Kama watoto wa kutii msijifananishe na tamaa zenu
za  kwanza  za  ujinga  wenu;  1.15  bali  kama  yeye  aliyewaita  alivyo
mtakatifu,  ninyi  nanyi  iweni  watakatifu  katika  mwenendo  wenu  wote;
1.16  kwa  maana  imeandikwa,  Mtakuwa  watakatifu  kwa  kuwa  mimi  ni
mtakatifu.  1.17  Na  ikiwa  mnamwita  Baba,  yeye  ahukumuye  kila  mtu
pasipo  upendeleo,  kwa  kadiri  ya  kazi  yake,  enendeni  kwa  hofu  katika
wakati wenu wa kukaa hapa kama wageni.

Kila upande wa maisha yetu unatufundisha kwamba hukumu inayotokana
na matendo yetu haizuiliki,  kwani tunaona dhahiri  matokeo ya matendo
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katika  dunia  tunamoishi.  Na  Biblia  ambayo  ni  Neno  la  Mungu
inatuhakikishia:

Waebrania 9:27:-   Na kama vile watu wanavyowekewa kufa mara moja, na
baada ya kufa, hukumu.

3b. Sote tu wenye dhambi

Kama vile tunavyotambua kwamba Mungu yupo na kujua baadhi ya Tabia
zake hata kabla ya kusoma Biblia, vile vile DHAMIRA zetu zinatuambia au
zinatushitaki (hata kabla ya kusoma Biblia) kwamba sisi hutenda dhambi
au hufanya matendo yasiyostahili.

Warumi  2:14-15:-  2.14  Kwa  maana  watu  wa  Mataifa  wasio  na  sheria
wafanyapo  kwa  tabia  zao  yaliyo  ndani  ya  torati,  hao  wasio  na  sheria
wamekuwa sheria kwa nafsi zao wenyewe. 2.15  Hao waionyesha kazi ya
torati iliyoandikwa mioyoni mwao, dhamiri yao ikiwashuhudia, na mawazo
yao, yenyewe kwa yenyewe, yakiwashitaki au kuwatetea.

Lakini  tunapoanza  kusoma  Biblia  na  tunapoanza  kuuona  Utukufu  wa
Mungu  katika  Neno  lake;  anapotuamrisha  tuwe  watakatifu  kama  Yeye
alivyo mtakatifu; tunapojifunza kiwango chake cha juu kabisa cha Uongofu
au  Haki,  inakuwa  dhahiri  kabisa  kwamba  sisi  wanadamu  ni  wenye
DHAMBI.

Walawi 11:44-45:-  44 Kwa kuwa mimi ni  Bwana, Mungu wenu; takaseni
nafsi zenu basi; iweni watakatifu, kwa kuwa mimi ni Mtakatifu; wala msitie
uchafu nafsi zenu kwa kitu kitambaacho cha aina yo yote, kiendacho juu
ya nchi. 45 Kwa kuwa mimi ni Bwana niliyewaleta kutoka nchi ya Misri, ili
kwamba niwe Mungu wenu; basi mtakuwa watakatifu, kwa kuwa mimi ni
Mtakatifu. 

Walawi 19:2:-  2 Nena na mkutano wote wa wana wa Israeli,  uwaambie,
Mtakuwa watakatifu; kwa kuwa mimi Bwana, Mungu wenu, ni mtakatifu. 

Walawi 20:7:-  7 Jitakaseni basi,  iweni watakatifu, kwa kuwa mimi ndimi
Bwana, Mungu wenu

1Petro 1:14-16:-  4.14  Mkilaumiwa kwa ajili ya jina la Kristo ni heri yenu;
kwa kuwa Roho wa utukufu na wa Mungu anawakalia. 4.15  Maana mtu wa
kwenu asiteswe kama mwuaji, au mwivi, au mtenda mabaya, au kama mtu
ajishughulishaye  na  mambo  ya  watu  wengine.  4.16  Lakini  ikiwa  kwa
sababu ni Mkristo asione haya, bali amtukuze Mungu katika jina hilo.
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Wafalme  8:46a:- Ikiwa  wamekutenda  dhambi,  (maana  hakuna  mtu
asiyetenda dhambi), hata ukawaghadhibikia, ………

Ayubu  14:4:-  Ni  nani  awezaye  kutoa  kitu  kilicho  safi  kitoke  katika  kitu
kichafu? Hapana awezaye. [maana yake: mwanadamu katika hali yake ya
dhambi hawezi kuzaa mema]
Ayubu  15:14:-  Je!  Mwanadamu  ni  kitu  gani,  hata  akawa  safi?  Huyo
aliyezaliwa na mwanamke, hata awe na haki

Zaburi 130:3:- Bwana, kama Wewe ungehesabu maovu, Ee Bwana, nani
angesimama?

Zaburi 143:2:-  Wala usimhukumu mtumishi wako, Maana kwako hakuna
aliye hai mwenye haki. 

Muhubiri  7:20:-  Bila  shaka  hakuna  mwanadamu  mwenye  haki  hapa
duniani, ambaye afanya mema, asifanye dhambi.

Mithali  20:9:-   Nani  awezaye  kusema,  Nimesafisha  moyo  wangu;
Nimetakasika dhambi yangu? 

Warumi  5:12:-   Kwa  hiyo,  kama  kwa  mtu  mmoja  dhambi  iliingia
ulimwenguni, na kwa dhambi hiyo mauti; na hivyo mauti ikawafikia watu
wote kwa sababu wote wamefanya dhambi;

1Yohana  1:8:-   Tukisema  kwamba  hatuna  dhambi,  twajidanganya
wenyewe, wala kweli haimo mwetu.

Tunaposoma hii  mistari  ya Neno la Mungu na kuelewa nini  maana yake
tunatambua ugumu au utata unaomkabili mwanadamu. Mungu ni mtakatifu
na anatuamuru sisi tuwe watakatifu. Kiwango chake cha uongofu au haki
ni  TIMILIFU au KAMILI na anatuhukumu sisi  kwa sasa na baadaye kwa
kutumia kiwango hiki (japo kwa HURUMA nyingi pia). Sisi wanadamu kwa
upande mwingine, ni wenye DHAMBI na kama tutajitizama nafsini mwetu
kwa ukweli  tutakiri  kuwa hatuwezi kufikia kiwango hiki  cha uongofu au
haki,  ambacho  Mungu  anacho,  kwa  juhudi  zetu  wenyewe.  Dhambi
inatutenganisha na Mungu; inaweka ufa mkuu kati yetu sisi na Mungu; na
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kwa juhudi zetu sisi wenyewe hatuwezi kujenga daraja la kuvuka ufa huu
na kumfikia Mungu. Tunapojaribu kujenga daraja hili tunaanguka kabla ya
kupata mafanikio yeyote.

Warumi 3:23:-   kwa sababu wote wamefanya dhambi, na kupungukiwa na
utukufu wa Mungu;

3c. Hatuwezi kutatua tatizo la dhambi zetu sisi  wenyewe na kufikia kile
kiwango timilifu cha Mungu

Hatuwezi kuishi bila kutenda dhambi na hatuwezi kuzisafisha dhambi zetu
sisi  wenyewe kwa juhudi zetu.  Ninapofundisha watu juu ya tatizo hili  la
mwanadamu, mimi hutumia mfano wa chombo chenye maji yaliyo masafi
kwa asilimia mia moja (100%). Tunaweza kusema haya maji yaliyo katika
hiki chombo ni masafi kwa kiwango timilifu. Sasa, ukiyachafua haya maji,
hata kwa kiasi kidogo tu (na sisi sote huchafuka kwa dhambi, kubwa au
ndogo) maji hayatokuwa masafi kamwe, kwa kiwango kile cha asilimia mia
moja (100% au timilifu). Hata ukiweza kumimina kiasi kikubwa namna gani
cha maji mengine yaliyo masafi kwa kiwango timilifu (100%), ule uchafu
utakuwepo  tu  kwa  kiasi  fulani  –  hata  kama  ni  kidogo  sana.  Wale
wanaofundisha kwamba Wokovu  unaweza kupataikana na mwanadamu
kwa kutenda matendo fulani ambayo yatakuwa adhabu ya kulipia dhambi,
au kutenda mema fulani mfano kutembelea wagonjwa, wanapuuza ukweli
huu  (kama  vile  kusema  kiasi  fulani  cha  matendo  mema  yanaweza
kuuondoa “uchafu” huu wa dhambi).

“Uchafu” wa dhambi hauwezi kuondolewa kwa matendo mema; na wale
wanaofuata “njia” hii hawauoni ukweli mwingine wa ziada – kwamba yale
maji wanayoongeza kwenye maji yaliyochafuka nayo pia hayawezi kuwa
masafi kwa 100% kwa sababu maji ya hapa duniani hayawezi kusafishwa
yakawa masafi  kwa 100% (tukirudia mfano wetu wa maji  wa hapo juu).
Hata uyasafishe namna gani! Vivyo hivyo kwa mwanadamu: hata atende
mema kiasi gani, bila imani inayokubalika mbele za Mungu hawezi akawa
“msafi”.  Matendo  ya  mwanadamu,  kwa  sababu  yanatendwa  na
mwanadamu MWENYE DHAMBI, hayawezi kusafisha dhambi yake kamwe.
Maji machafu yatazaa …… maji machafu ….. Hivyo mtu yeyote anayefikiri
kwamba  anaweza  “kusafisha”  tendo  baya  kwa  kutenda  tendo  jema
anafanya  kosa kubwa sana.  Siyo  tu  kwamba tendo  baya  litabaki  kuwa
baya (dhambi) bali tatizo lililokusudiwa kuondolewa na tendo lile “jema”
linaendelea  kuwepo;  kwani  lile  tendo  “jema”  siyo  jema  kwa  kiwango
kinachokubaliwa na Mungu kwa sababu limechafuliwa na hali ya dhambi
ya  mtendaji  wa  hilo  “jema”.  Kama  mtu  anaamini  kwamba  anaikomboa
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(anaisafisha) dhambi aliyotenda kwa kutoa fedha kusaidia walio masikini
wenye  shida,  basi  anapuuza  ukweli  kwamba  tendo  hili  la  msaada
“linachafuliwa” na dhambi iliyo ndani yake (dhambi iliyo ndani yetu sisi
sote), mfano majivuno yanayotokana na imani kwamba unakuwa “mwema”
kwa  sababu  ya  tendo  “jema”  ulilotenda  (hili  huonekana  sana  kwa
wanaoamini kuwa WOKOVU huweza kupatikana kupitia matendo mema).
Pia tendo jema huchafuliwa na hisia kwamba aliyetendewa naye anajiona
ana “deni” la kurudisha wema ule. Hivyo basi kuna TATIZO: kuna dhambi
ndani yetu (na yeyote mwenye dhamira yenye “afya” analiona hili) na pia
hatuwezi kuiondoa dhambi hii.

4. WOKOVU AU KUZALIWA UPYA – UFUMBUZI WA TATIZO LA  
DHAMBI KWA NJIA YA BWANA YESU KRISTO

Tunajua kwamba Mungu yupo, Yeye ni muumbaji ambaye kiwango chake
cha  uongofu  ni  timilifu.  Tunajua  pia  kwamba  sisi  wanadamu  ni  wenye
dhambi  na kwamba hatuwezi  kutatua tatizo  la  dhambi  kwa juhudi  zetu
wenyewe ili kufikia kile kiwango timilifu cha uongofu cha Mungu. Na ni kwa
kufikia kiwango hiki timilifu cha uongofu ndipo tunaweza kuishi MILELE na
Mungu,  kwani  Yeye hatokubali  hata  kiasi  kidogo  cha uchafu  –  kufanya
hivyo itakuwa ni kinyume na tabia yake. Kwa kujitegemea sisi wenyewe
tutaelekea kwenye hukumu isiyoepukika na tunayostahili  – kama Mungu
asingetupa mkono wa msaada.

Basi  Mungu,  katika  upendo  wake  usiopimika,  ametupa  mkono  sisi
wanadamu  na  ametatua  tatizo  hili  la  dhambi  kwa  niaba  yetu.  Uongofu
wake  uliotimilika  unamaanisha  kwamba  kila  dhambi  inayotendwa
inapaswa kuadhibiwa. Kwa upande mwingine, Upendo wake usiomithilika
unatuonyesha na unatufanyia huruma na msamaha. Sura/tabia hizi mbili
za Mungu ambazo ukizitama kwa juu-juu zinaonekana kupingana – HAKI
inayodai  adhabu  kwa  upande  mmoja  na  UPENDO  unaodai  msamaha
pamoja na huruma kwa upande mwingine – zinapata suluhisho katika Yule
Mwana wa Mungu, Yesu Kristo.

Yesu Kristo alikomboa (alilipia,  alipata adhabu kwa ajili  ya) kila dhambi
iliyotendwa na kila mwanadamu katika historia yote ya wanadamu.

Matayo 27.45  Basi tangu saa sita palikuwa na giza juu ya nchi yote hata 
saa tisa.

Marko 15.33  Na ilipokuwa saa sita, palikuwa na giza juu ya nchi yote, hata
saa tisa.
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Luka 23.44  Hapo ilikuwa yapata saa sita, kukawa giza juu ya nchi yote 
hata saa kenda (tisa),

Katika yale masaa matatu ya giza pale Kalvari ile haki ya Mungu (uongofu
wake)  iliridhishwa  kwa  Bwana  Yesu  Kristo  kulipia  dhambi  zote  za
wanadamu.

Warumi 5.8   Bali Mungu aonyesha pendo lake yeye mwenyewe kwetu sisi, 
kwa kuwa Kristo alikufa kwa ajili yetu, tulipokuwa tungali wenye dhambi. 
9   Basi zaidi sana tukiisha kuhesabiwa haki katika damu yake, 
tutaokolewa na ghadhabu kwa yeye.

2 Wakorinto 5.21  Yeye asiyejua dhambi alimfanya kuwa dhambi kwa ajili 
yetu, ili sisi tupate kuwa haki ya Mungu katika Yeye.

1Yohana 2.2   naye ndiye kipatanisho kwa dhambi zetu; wala si kwa 
dhambi zetu tu, bali na kwa dhambi za ulimwengu wote.

Kile kiwango timilifu cha uongofu cha Mungu – ambacho hakiwezi kufikiwa
kwa  matendo  mema  ya  wanadamu  –  kimefikiwa  kwa  njia  hiyo  kwa
wanadamu kuwezeshwa na Mungu mwenyewe, kwa kulipiwa dhambi zao
na Bwana Yesu Kristo. Uongofu huu wa Mungu sasa unaweza kupatikana
na wanadamu pale wanapoweka IMANI yao ya WOKOVU kwa Bwana Yesu
Kristo.

Warumi 5.8   Bali Mungu aonyesha pendo lake yeye mwenyewe kwetu sisi, 
kwa kuwa Kristo alikufa kwa ajili yetu, tulipokuwa tungali wenye dhambi. 
9   Basi zaidi sana tukiisha kuhesabiwa haki katika damu yake, 
tutaokolewa na ghadhabu kwa yeye.
 
Tunaokolewa kwa NEEMA ya Mungu kupitia IMANI yetu kwa Yesu Kristo.

Waefeso  2.8   Kwa maana mmeokolewa kwa neema, kwa njia  ya  imani;
ambayo hiyo haikutokana na nafsi zenu, ni kipawa cha Mungu; 9   wala si
kwa matendo yenu, ili mtu awaye yote asije akajisifu.

“Kwa Neema” kwani hii ni zawadi kutoka kwa Mungu kwamba alimtuma
Yesu Kristo aje kulipia dhambi zetu na hakuhitaji malipo ya dhambi zetu
kutoka kwetu. Ni malipo ambayo hatuwezi kuyafanya sisi wenyewe, kwani
adhabu stahiki ya dhambi ni mauti.

Warumi 6.23  Kwa maana mshahara wa dhambi ni mauti; bali karama ya 
Mungu ni uzima wa milele katika Kristo Yesu Bwana wetu.
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Kristo alilipa ile bei ya wokovu alipokufa msalabani kwa niaba yetu (kwa
ajili yetu).

Warumi  3.21  Lakini  sasa,  haki  ya  Mungu  imedhihirika  pasipo  sheria;
inashuhudiwa na torati na manabii; 3.22  ni haki ya Mungu iliyo kwa njia ya
imani  katika  Yesu  Kristo  kwa  wote  waaminio.  Maana  hakuna  tofauti;
3.23  kwa sababu wote wamefanya dhambi, na kupungukiwa na utukufu
wa Mungu;  3.24  wanahesabiwa haki bure kwa neema yake, kwa njia ya
ukombozi  ulio  katika  Kristo  Yesu;  3.25  ambaye  Mungu  amekwisha
kumweka  awe  upatanisho  kwa  njia  ya  imani  katika  damu  yake,  ili
aonyeshe  haki  yake  ,kwa  sababu  ya  kuziachilia  katika  ustahimili  wa
MUNGU dhambi zote zilzotangulia kufanywa.

Warumi 4.25  ambaye alitolewa kwa ajili ya makosa yetu, na kufufuliwa ili
mpate kuhesabiwa haki.

Warumi 5.10  Kwa maana ikiwa tulipokuwa adui tulipatanishwa na Mungu
kwa  mauti  ya  Mwana  wake;  zaidi  sana  baada  ya  kupatanishwa
tutaokolewa katika uzima wake.

Waefeso  1.7   Katika yeye huyo, kwa damu yake, tunao ukombozi wetu,
msamaha wa dhambi, sawasawa na wingi wa neema yake.

4.32  tena iweni wafadhili ninyi kwa ninyi, wenye huruma, mkasameheane
kama na Mungu katika Kristo alivyowasamehe ninyi.

Wafilipi  3.8   Naam, zaidi ya hayo, nayahesabu mambo yote kuwa hasara
kwa ajili  ya  uzuri  usio na kiasi  wa kumjua Kristo  Yesu,  Bwana wangu;
ambaye  kwa  ajili  yake  nimepata  hasara  ya  mambo  yote  nikiyahesabu
kuwa kama mavi ili nipate Kristo; 3.9   tena nionekane katika yeye, nisiwe
na haki yangu mwenyewe ipatikanayo kwa sheria, bali ile ipatikanayo kwa
imani iliyo katika Kristo, haki ile itokayo kwa Mungu, kwa imani;

Timoteo 2.5   Kwa sababu Mungu ni mmoja, na mpatanishi kati ya Mungu
na wanadamu  ni  mmoja,  Mwanadamu  Kristo  Yesu;  2.6   ambaye  alijitoa
mwenyewe  kuwa  ukombozi  kwa  ajili  ya  wote,  utakaoshuhudiwa  kwa
majira yake.

Tito  3.4   Lakini wema wake Mwokozi wetu Mungu, na upendo wake kwa
wanadamu, ulipofunuliwa, alituokoa;  3.5   si  kwa sababu ya matendo ya
haki tuliyoyatenda sisi; bali kwa rehema yake, kwa kuoshwa kwa kuzaliwa
kwa pili  na kufanywa upya na Roho Mtakatifu;  3.6   ambaye alitumwagia
kwa wingi,  kwa njia ya Yesu Kristo Mwokozi wetu;  3.7    ili  tukihesabiwa
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haki kwa neema yake, tupate kufanywa warithi wa uzima wa milele, kama
lilivyo tumaini letu.

1Petro 2.24  Yeye mwenyewe alizichukua dhambi zetu katika mwili wake
juu ya mti, tukiwa wafu kwa mambo ya dhambi, tuwe hai kwa mambo ya
haki; na kwa kupigwa kwake mliponywa.

1Petro  3.18  Kwa  maana  Kristo  naye  aliteswa  mara  moja  kwa  ajili  ya
dhambi, mwenye haki kwa ajili yao wasio haki, ili atulete kwa Mungu; mwili
wake akauawa, bali roho yake akahuishwa,

“Kupitia Imani  yetu” au “kwa Imani” kwa sababu ni  kwa kuweka IMANI
yetu kwa Kristo, kwamba tunayapokea malipo aliyoyafanya Yeye kwa ajili
ya  dhambi  zetu,  na  tunajitwalia  ule  UONGOFU  ambao  sasa  unaweza
kupatikana kwetu. Tuko huru kumwamini Yesu Kristo au la.

Yohana  3.16   Kwa  maana  jinsi  hii  Mungu  aliupenda  ulimwengu,  hata
akamtoa Mwanawe pekee, ili kila mtu amwaminiye asipotee, bali awe na
uzima wa milele.

Yohana 3.36  Amwaminiye Mwana yuna uzima wa milele; asiyemwamini
Mwana hataona uzima, bali ghadhabu ya Mungu inamkalia.

Yohana 14.1  Msifadhaike mioyoni mwenu; mnamwamini Mungu, niaminini
na mimi. 14.2  Nyumbani mwa Baba yangu mna makao mengi; kama sivyo,
ningaliwaambia;  maana  naenda  kuwaandalia  mahali.  14.3   Basi  mimi
nikienda na kuwaandalia mahali, nitakuja tena niwakaribishe kwangu; ili
nilipo mimi, nanyi muwepo.

Matendo 4.12  Wala hakuna wokovu katika mwingine awaye yote,  kwa
maana  hapana  jina  jingine  chini  ya  mbingu  walilopewa  wanadamu
litupasalo sisi kuokolewa kwalo.

Matendo 10.43  Huyo manabii  wote humshuhudia,  ya kwamba kwa jina
lake kila amwaminiye atapata ondoleo la dhambi.

Matendo 16.31  Wakamwambia,  Mwamini  Bwana Yesu,  nawe utaokoka
pamoja na nyumba yako.

1Yohana  5.11  Na huu ndio ushuhuda, ya kwamba Mungu alitupa uzima
wa  milele;  na  uzima  huu  umo  katika  Mwanawe.  5.12  Yeye  aliye  naye
Mwana, anao huo uzima; asiye naye Mwana wa Mungu hana huo uzima.
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5.13  Nimewaandikia ninyi mambo hayo, ili mjue ya kuwa mna uzima wa
milele, ninyi mnaoliamini Jina la Mwana wa Mungu.

Kwa njia hii Mungu anabaki Mwongofu, mwenye Haki iliyo timilifu – kwa
sababu kila dhambi imepata adhabu inayostahili; wakati huo huo anabaki
kuwa mwenye Huruma na mwenye Upendo – kwa sababu amebeba mzigo
wa adhabu hii  Yeye mwenyewe katika Nafsi  ya Mwanaye Yesu Kristo –
Mungu-Mtu; ametupatia nafasi  ya kupokea msamaha wa dhambi kupitia
imani  yetu  kwake.  Hivyo  Mungu  ameadhibu  na  pia  Mungu  amebeba
adhabu hiyo, akikomboa kila dhambi ya mwanadamu katika Kristo.

Kwa wakati huu swali muhimu sana kuliko yote ni: Je, unaamini kwamba
Yesu Kristo ni mwokozi wako ambaye amegomboa kila dhambi uliyotenda,
kitu ambacho huwezi kufanya wewe mwenyewe?

=0=

Maelezo/Tafsiri/Ufafanuzi wa baadhi ya maneno:

Uongofu Righteousness
Timilifu Perfect
Haki Justice
Silika Instict, character, disposition
Adili just, righteous (enye haki)
Karama blessing/kipaji (Baraka)
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