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1Petro 1:14-16:
1.14  Kama watoto watiifu, msizifuate tamaa zenu za kale mlizozifuata [mlipokuwa] 
katika ujinga wenu [wa ile kweli];
1.15  bali kama yeye aliyewaita alivyo mtakatifu, ninyi nanyi iweni watakatifu katika 
mwenendo wenu wote;
1.16  kwa maana imeandikwa, Muwe watakatifu kwa kuwa mimi ni mtakatifu 
(Walawi 14:44).

Kama tulivyoona kabla, maneno katika Agano Jipya ambayo yanazungumzia dhana 
ya utakatifu yananyumbulishwa kutoka neno-mzizi (root) hag (cf. Hagia Sofia), na 
yalitafsiriwa [na kuingizwa] katika Vulgate (tafsiri ya Biblia katika Kilatini) pamoja 
na maneno ya Kilatini yanayohusiana na neno sanctus. Hivyo maneno “aliyetakaswa”
na “mtakatifu” ni vivumishi kisawe (synonymous adjectives, au kwa maneno 
mengine ni maneno-sifa yanayokaribiana sana katika maana) lakini yote mawili 
yanawakilisha dhana moja katika maandiko. [NB: Katika Kiingereza, maneno 
“sanctification” na “holy” ni synonymous adjectives (yaani vivumishi kisawe) 
zilizonyumbulishwa kutoka lugha za Kilatini na Kijerumani, lakini maneno yote 
mawili yanawakilisha dhana ile ile Kibiblia]. Kwa maneno mengine, ijapokuwa 
katika matumizi ya kawaida maneno “utakaso” na “utakatifu” yanaweza kusababisha 
hisia tofauti au kupendekeza dhana tofauti kwa watu mbalimbali, kwa uhalisia 
yanamaanisha dhana moja katika maandiko ambayo ni “utengano na dhambi na 
uovu”. Tumekwishaona kuwa utakaso, kama ilivyo kwa wokovu, unafanywa na 
Mungu katika awamu tatu. Kama ilivyo kwamba kwa sasa “tumeokolewa” kwa 
maana ya hadhi (status) yetu mbele ya macho Yake ingawa hatujaanza kufurahia 
thawabu zetu wala ufufuo, vivyo hivyo waumini katika Kristo “wametakaswa” kwa 
sasa (au ni “watakatifu”) kama Mungu anavyotutazama au anavyotuchukulia, ingawa 
bado hatujapewa ile miili mitakatifu yenye uwezo wa kushinda dhambi. Kati ya hali 
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hizi mbili za “utakaso wa mwanzo – positional sanctification” (na wokovu 
unaoambatana nao) na “utakaso wa siku ya mwisho – ultimate sanctification”: 
utakaso-hitimisho (na wokovu unaoambatana nao), tunajikuta tukitembea na kupita 
katika dunia hii katika nyayo za Bwana wetu, tukijaribu kufanya yale Anayotaka 
tuyafanye (na kuacha yale Anayotaka tuyaache). Huu utakaso “katika maisha ya 
muumini hapa duniani” ndio ambao Petro anauzungumzia katika aya ya 14-16 ya 
sura ya kwanza ya waraka wake wa kwanza hapo juu. Na kama ambavyo hapa 
duniani “tunatenda kazi” ya wokovu wetu (Wafi. 2:12) – kupitia vita hii ya 
kuimarisha imani yetu ambayo kwa wakati huu tumo katikati yake (1Pet. 1:5; 1:9) – 
vivyo hivyo, kwa hakika ikiwa ni sehemu ya vita hii hii, sisi waumini ni lazima 
tujitahidi kutembea mbele za Bwana wetu katika namna iliyotakaswa na iliyo 
takatifu.

4.3  Maana haya ndiyo mapenzi ya Mungu, kutakaswa kwenu (yaani mjitenge na 
dhambi). [Yeye anataka] mwepukane na [dhambi];
4.4  kila mmoja wenu ajue kuuweza (kuutawala) mwili wake katika utakatifu na 
[mwenendo wa] heshima;
4.5  si [kuanguka] katika hali ya tamaa mbaya, kama [watu wa] Mataifa wasiomjua 
Mungu.
4.6  [Ili usifanye makosa na kumshawishi ndugu yako katika Kristo mkatenda naye 
dhambi] kwa sababu Bwana ndiye alipizaye kisasi cha haya yote; kama 
[nilivyowaonya mwanzo] na  tukashuhudia sana [kuhusu hili].
4.7  Maana Mungu hakutuitia uchafu, bali tuwe katika utakaso.
1Wathess. 4:3-7

Katika somo letu lililopita (Petro #29), tumeona Petro akisisitiza katika aya 
zinazotangulia aya zetu hizi hapa juu kuhusu umuhimu wa kuimarisha msimamo wa 
mashambulizi katika vita yetu ya kiroho tulimo kama askari wa Bwana wetu Yesu 
Kristo. Lakini kwa nini Petro anazungumzia mashambulizi yetu ya kiroho dhidi ya 
adui – ambayo yanafanyika katika uwanja wa vita wa mioyo yetu au yule mtu wetu 
wa ndani – kabla ya kutoa wito wa kujitakasa na kuishi maisha matakatifu hapa 
katika 1Pet. 1:14-16? Hili ni jambo ambalo hutegemei kuliona katika makanisa ya 
leo, ambamo kukemea dhambi kwa sauti kali ndilo jambo linaloongoza (ikiwa 
wanawazia kufundisha, jambo la nadra sana!), wakati kukua kiroho na kuendelea 
kiroho na njia zinazohusiana na kukua kiroho kavifundishwi kabisa! Sababu ya Petro 
kufanya hivi ni kwamba kukua na kujiimarisha kwanza katika kanuni za kweli ya 
Biblia ni jambo la lazima kabisa kabla ya mwenendo mwema kuanza kuonekana: 
utakatifu halisi, msingi wake ni kuwa na mwitikio/kiitikio chanya kwa ule wito wa 
kweli ya Biblia (na siyo kuosha na kupaka rangi ya kupendeza nje ya chombo kwa 
sababu ya kuogopa bila ya kuwa na mabadiliko halisi ya ndani – Matt. 23:27-28). 
Paulo anaweka masuala haya katika mpangilio huu huu sahihi. Katika nukuu ya hapo 
juu (1Wathess. 4:3-7) tunaona kwamba kujua na kutenda mapenzi ya Mungu ni 
msingi wa kwanza wa maisha matakatifu (Waebr. 10:35-39; 1Pet. 4:1-2; 1Yoh. 2:16-
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17). Yaani, tunatumaini, siyo mambo ya utoto/uchanga wa kiroho. Ili kujua mapenzi 
ya Mungu katika ujumla wake, na kuhusiana na maisha yako wewe kama Mkristo, ni 
lazima ufikie kiwango cha kupevuka kiroho. Hivyo, ingawa kujiweka mbali na aina 
fulani za dhambi yaweza kuwa ni utekelezaji wa wazi wa amri za Biblia za “kuwa 
watakatifu” ( na hata katika hili, kufanya hivyo kutokana na nia sahihi kunalazimu 
kiwango cha juu cha kupevuka kiroho), ni dhahiri kwamba kuna mengi zaidi 
yanayohusishwa na utakaso katika muktadha ambao Petro anauzungumzia hapa. 
Utakatifu halisi, kuenenda katika njia ya utakatifu wakati mambo ni magumu na siyo 
rahisi kupambanua njia ipi ya kupita ni sahihi, inataka kiwango cha upevu wa kiroho 
ambacho hakipatikani haraka-haraka tu:

5.14  Lakini chakula kigumu [cha kiroho] huliwa na watu waliopevuka kiroho, 
ambao dira zao za uadilifu – dhamiri zao, kwa kutumiwa kwa uadilifu, zimezoezwa 
kupambanua [kati ya] mema na mabaya.
Waebr. 5:14

1.9  Na hii ndiyo dua yangu, kwamba pendo lenu lizidi kuwa jingi sana, mnavyozidi 
kukua katika imani na kweli, na katika kutumia [imani na kweli hiyo] katika 
mazingira yote ya maisha yenu;
1.10  mpate kuyafahamu yaliyo mema; ili mpate kuwa na mioyo safi, bila kosa, 
mpaka siku ya Kristo (siku ya thawabu);
1.11  hali mmejazwa matunda ya haki [au uongofu], kwa njia ya Yesu Kristo, kwa 
utukufu na sifa ya Mungu.
Wafi. 1:9-11

12.1  Basi, ndugu zangu, nawasihi, kwa huruma zake Mungu, itoeni miili yenu iwe 
dhabihu iliyo hai, takatifu, ya kumpendeza Mungu, ndiyo ibada yenu [kama 
makuhani] yenye [kumfurahisha Mungu, mnayoifanya kiroho].
12.2  Wala msiifuatishe namna ya dunia hii; bali mgeuzwe kwa kufanywa upya nia 
zenu, mpate kujua [kwa] uhakika mapenzi ya Mungu yaliyo mema, ya kumpendeza,
na ukamilifu.
War. 12:1-2 (cf. War. 2:17-18)

6.5  Enyi [mlio] watumwa, watiini wao walio bwana zenu kwa jinsi ya mwili, kwa 
hofu na kutetemeka, kwa unyofu wa moyo, kana kwamba ni kumtii Kristo;
6.6  wala si kwa utumwa wa macho tu kama wajipendekezao kwa wanadamu bali 
kama watumwa wa Kristo, mkitenda yampendezayo Mungu kwa [kutoka] moyo[ni];
6.7  kwa nia njema kama kumtumikia Bwana wala si mwanadamu;
6.8  mkijua ya kuwa kila neno jema alitendalo mtu atapewa [thawabu kwa hilo] na 
Bwana kwamba (awe) ni mtumwa au kwamba (awe) ni huru.
Waefe. 6:5-8 SUV
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Hivyo kuijua ile kweli, kuiamini, ni muhimu sana katika kutimiza amri za Biblia za 
“kuwa watakatifu”:

17.17  Uwatakase kwa ile kweli; neno lako ndiyo kweli.
Yoh. 17:17 SUV

Hivyo basi, kupevuka kiroho ndio ufunguo wa kuishi maisha yaliyotakaswa vile 
Bwana wetu anavyotaka tuishi. Hii siyo tu kwa sababu kwa kujifunza maandiko na 
kusikiliza na kuamini kweli ya mafundisho ya maandiko kutoka kwa mwalimu stadi 
basi tutajua kutenda na kupambanua yaliyo sahihi na yale yasiyo sahihi. Mara nyingi 
hili litakuwa wazi hata kwa waumini wachanga kabisa. Ila, kwa kukua kiroho 
tunaendeleza uwezo wa kutambua na kuepuka vishawishi na kukamilisha majukumu 
mengine yanayohusiana na amri tunazopewa katika maandiko, pamoja na kujipa 
motisha kutokana na uhusiano wetu unaozidi kupevuka na Bwana Yesu Kristo. 
Hatutakuwa rahisi kudanganyika na tutakuwa na uwezo mkubwa wa kutumia busara 
ya [maandiko] katika maamuzi yetu yanayopelekea kwenye maeneo ya maisha yetu 
na nyakati mbalimbali za majaribu, lakini pia tutakuwa tunaendeleza na kudhihirisha 
unyofu wetu wa kiroho, msingi ulioimarishwa na kweli ya Neno la Mungu ambao 
unatupa uwezo mkubwa zaidi katika kupinga, na kutupa busara inayoongezeka katika
mbinu za kupinga, jambo lolote ambalo linaonekana kuwa linaweza kutishia 
mwenendo wetu uliotakaswa pamoja na Bwana Yesu Kristo – Yeye ambaye siku hadi 
siku tuna nia ya kumfurahisha.

Mjitenge na kitu chochote ambacho kina [hata mwonekano tu au “harufu”] wa uovu.
Wathess. 5:22

Itakumbukwa kwamba Eva alitetereka kwa sababu ya kudanganywa. Tunavyoongeza 
ufahamu wetu na tunavyozidi kuamini yale tunayojifunza katika maandiko, ndivyo 
uwezekano wa kuanguka katika vishawishi kwa sababu ya kutojua, unapungua. 
Kweli inatuweka huru kutoka katika aina hii ya ujinga – siyo tu ujinga wa hulka ya 
dhambi lakini pia hulka ya adui na mbinu zake ambazo zinafanya majaribu kuwa ni 
hatari zaidi. Uhuru huu nao unatupa uwezo kwa njia ya Roho Mtakatifu wa kupinga 
kwa ufanisi zaidi, kama tuna nia imara ya kusimama katika kweli tuliyoielewa, 
kuiamini na kuiweka moyoni kwa imani.

8.31  Basi Yesu akawaambia wale Wayahudi waliomwamini, Ninyi mkikaa katika 
neno langu, mmekuwa wanafunzi wangu kweli kweli;
8.32  tena mtaifahamu kweli, nayo hiyo kweli itawaweka huru.
Yoh. 8:31-32 SUV

Kwani tunapokua kiroho, tunajifunza siyo tu nini cha kuepuka, bali pia tunajifunza 
juu ya Yeye ambaye tunapaswa kushikamana Naye wakati wote, mpendwa Bwana 
wetu na Mwokozi wetu Yesu Kristo. Muda unavyozidi kwenda, mambo yote makuu 
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tunayojifunza na kuamini kumhusu Yeye na Neno alilotupatia, yatabadilisha fikra 
zetu zote kuhusu maisha ya duniani na ulimwengu mzima na mwenendo wetu ndani 
yake. Kwa hakika, ni kweli ya Neno la Mungu pekee inayoweza kutubadilisha katika
namna halisi na yenye faida kwetu. Mabadiliko halisi ya kiroho hayawezi kufanyika 
kutoka nje na kwenda ndani ya moyo. Hatuwezi kuwa “watakatifu” kwa 
kujilazimisha kufuata (au kumruhusu mtu mwingine atulazimishe kufuata) mfumo wa
sheria na amri fulani. Amri au sheria zitatungwa na zitavunjwa – na hulka yetu ya 
dhambi – na mfumo wa aina hiyo wa sheria, hata ukiundwa kwa uangalifu namna 
gani utafanikiwa ‘kuwabana’ tu watu wanaoishi chini yake, na hautaweza 
kuwabadilisha mioyo yao. Kupaka rangi nyeupe nje ya mwili hakuwezi kubadilisha 
kinachoendelea ndani, rohoni. Matilaba/motisha ya kuwa “watakatifu” yaweza kuwa 
safi kabisa, lakini utekelezaji wa agizo/jukumu hilo hauwezi kufanikishwa kwa 
juhudi za kimwili pekee (War. 7:7-25). Muumini atafanikisha jukumu la kutembea na 
Bwana Yesu Kristo kwa kubadilika moyoni katika namna chanya ambayo kwa asili 
yake inaepuka njia ya kimwili (yaani ni mabadiliko ya kiroho), na hivyo inatekeleza 
amri ya upendo (War. 13:10).

Yote haya ni kweli, siyo tu kwa ujumla bali pia katika utaratibu wa mwendo wa 
Kikristo. Tunavyozidi kuwa karibu na Bwana, ndivyo Naye anavyokuwa na uwepo 
halisi zaidi ndani yetu, katika maisha yetu, ndivyo tunavyompenda zaidi na 
kumfurahisha Yeye kunakuwa ni kipaumbele katika kila hatua tunayopiga hapa 
duniani (badala ya kuwa maneno tu), na ndivyo tunaweza kusaidiwa na mtazamo huu
na nia hii njema wakati shinikizo na kishawishi vinapotukabili. Hakuna aliye 
mkamilifu, na hakuna muumini atakayefanikisha ukamilifu/utimilifu wa kutotenda 
dhambi hapa duniani (mafundisho kinyume na hapo ni kanuni za uwongo zilizo 
hatari sana: War. 3:23; Yak. 3:2; 1Yoh. 1:6-10), lakini tunaweza, tunapaswa, na ni 
lazima tuwe na maendeleo siku hadi siku katika kutimiza jukumu la “kuwa 
watakatifu, kwani mimi ni mtakatifu” (1Pet. 1:16). Na njia pekee iliyohakikiwa na ya
kimaandiko, Kibiblia, ya kufanya hivyo ni kuendelea kukua kiroho siku hadi siku 
kwa kusikiliza, kujifunza, kuamini na kulitumia Neno la Kweli.

Uwatakase kwa ile kweli (yaani, uwaeleke kwenye utakatifu); Neno lako ndiyo 
kweli. Yoh. 17:17

1.22  Mkiisha kujitakasa roho zenu kwa kuitii kweli, basi jitahidini kupendana kwa 
moyo [wa kindugu], hata kuufikilia upendano wa [ki]ndugu usio na unafiki.
1Pet. 1:22 SUV

Hivyo utakaso wa kweli, utakatifu wa kweli, utatokana na kuiamini kweli, halafu 
kuenenda kutokana na kweli hiyo katika utiifu. Hayo ndiyo mabadiliko halisi ambayo
maandiko yanaagiza, mabadiliko ya ndani (moyoni) yanayopelekea kubadilika kwa 
mwenendo wetu wa nje – badala ya kupaka rangi [ya kupendeza machoni] mwilini au
kuenenda kwa mfumo fulani wa sheria ili kulazimisha “utakatifu” bandia:
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Nimelificha Neno lako ndani ya moyo wangu, nisije nikatenda dhambi dhidi yako.
Zab. 119:11

Kama tulivyoona mara ya mwisho katika majadiliano ya mbinu ambazo Wakristo 
wanafundishwa ili wapate ushindi katika vita ya kiroho, kujilinda kiroho kwa ufanisi 
(yaani kuepuka vishawishi) ni jambo gumu sana kufanikisha bila kupeleka 
mashambulizi kwa adui (yaani kukua katika Kristo kwa kusikiliza mafundisho ya 
kweli, kuiamini hiyo kweli, na kuitumia kweli hii wakati wote katika uwezo wa Roho
Mtakatifu). Kwa hakika, kukua kiroho na kuishi katika utakatifu ni shughuli 
zinazotegemeana na kushirikiana, kwani kushambulia kunasaidia ulinzi, na kulinda 
kunasaidia mashambulizi – tunatumia lugha ya kivita kwa sababu maisha ya Kikristo 
ni mapambano wakati wote (cf. Waefe. 6:12-17). Tunapojifunza na kuamini ile kweli 
zaidi na zaidi, udanganyifu wa vishawishi (na yule mwovu anayetuletea udanganyifu 
huo) vinaonekana kwa urahisi zaidi katika uhalisia wake, wakati huo huo upendo 
wetu kwa Mungu (ambao unakua sambamba na ufahamu wetu juu yake, sadaka Yake,
wema Wake, na mpango Wake unaoendelea kufunuliwa, unaofanyika kwa ajili yetu) 
na kiu yetu ya kumfurahisha Yeye vinafanya upinzani [dhidi ya adui yetu] wenye 
mafanikio kuwa na uwezekana mkubwa. Vivyo hivyo, ushindi tunaoanza kuupata 
dhidi ya dhambi unaongeza nguvu katika kujiamini kwetu kiroho na unapunguza 
uharibifu ambao vinginevyo tungeuleta/tungeufanya katika uhusiano wetu na Bwana 
wetu ambaye tunampenda kuliko uhai wetu.

Kama watoto watiifu, msiozifuata tamaa zenu za awali mlizokuwa mkizifuata katika 
ujinga wenu [wa kale, wa ile kweli] …
1Pet. 1:14

Tofauti na Platonism, Ukristo wa Kibiblia unafundisha ukweli kwamba ufahamu 
(knowledge) pekee hauwezi kuleta mwenendo sahihi. Lakini kwa hakika ni kweli, 
kama Petro anavyosema katika aya hii, kwamba kutoijua kweli kunahusika kwa kiasi 
kikubwa na kuanguka kwa mtu katika majaribu, tamaa, na dhambi (za aina zote). 
Tunavyozidi kutambua dhambi ni nini, ndivyo tunazidi kuongeza uwezo wetu wa 
kuiepuka. Tunavyozidi kufahamu kuhusu adhabu kutoka kwa Mungu tutakazopata 
kama matokeo ya kuvunja amri Zake, ndivyo tunazidi kuongeza uwezo wetu wa 
kuenenda kwa uangalifu tunapokabiliwa na vishawishi vya namna hii. Tunavyozidi 
kufahamu juu ya thawabu kuu za milele walizoahidiwa wale wanaopigana vita hii 
kwa mafanikio, ndivyo tunazidi kuwa na kiu ya kuepuka chochote kinachoweza 
kuathiri ufanisi wetu kama wapiganaji wa Kikristo au kutupunguzia kasi ya mbio 
zetu kuelekea katika utepe (1Wakor. 9:24-27). Na tunavyozidi kuongeza ufahamu 
kuhusu Bwana wetu mpendwa na Mwokozi wetu Yesu Kristo, ndivyo tutakavyozidi 
kutembea karibu Naye, ndivyo tutazidi kumshukuru kwa kile alichokifanya katika 
kubeba dhambi zetu na kutukomboa kutoka katika kifo kwa damu Yake, na ndivyo 
tutazidi kupenda kufanya kila kitu ili kumfurahisha Yeye na kutofanya yale 
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yanayomuudhi Yeye – tunaweza kuwa na hilo tumaini! Ama kwa hakika, tunapaswa 
kujifunza kweli ambazo juu yake misingi hii imeegemezwa (na misingi mingine pia) 
kwa undani na kwa kinaganaga, na tunapaswa kuamini kweli hizi kwa moyo wote. 
Tunapofanya hivyo, utakaso katika maisha yetu, kuishi na kutenda kama mabalozi wa
kweli wa Kristo kutaanza kufanyika kwa urahisi zaidi na tutaanza kudhihirisha mara 
nyingi zaidi utakatifu katika mwendo wetu na Bwana.

7.1  Basi, wapenzi wangu, kwa kuwa tuna ahadi hizo, na tujitakase nafsi zetu na 
uchafu wote wa mwili na roho, huku tukitimiza (tukitimilisha - perfecting) [utakaso 
wetu] katika kumwogopa Mungu.
2Wakor. 7:1

Katika aya hii, “ahadi” za uzima wa milele na thawabu kuu katika siku ile ya ufufuo 
ndizo motisha tunazofundishwa kuzitumia katika kufuatilia utakatifu. Zaidi ya hapo, 
“kumwogopa Mungu” kunakotajwa, ijapokuwa kunamaanisha pia kuogopa 
kutofurahishwa Kwake na dhambi zetu pamoja na kuogopa adhabu Yake, hii 
isieleweke kabisa kuogopa kutengwa na Mungu. Sisi waumini tuko salama kabisa 
katika wokovu wetu – ikiwa tunaendelea kuwa waumini (kitu cha kuogopa hapa ni 
kuacha kuamini {apostasy} kwa kuacha kabisa imani tuliyo nayo katika Kristo). 
Kuna mahala pengine ambapo mtume Paulo anaelezea kwa undani zaidi huu woga 
wa Mungu tunaotakiwa kuutumia ili utusaidie kuendelea katika msitari na kuupa 
utakatifu kipaumbele katika maisha yetu:

5.10  Kwa maana imetupasa sisi sote kudhihirishwa mbele ya kiti cha hukumu cha 
Kristo, ili kila mtu apokee ijara (recompense) ya mambo aliyotenda kwa mwili, kadiri
alivyotenda, kwamba ni mema au mabaya.
5.11  Basi tukiijua hofu ya Bwana [katika matarajio ya hukumu hii], twawavuta 
wanadamu [ili waende mwendo sahihi]; lakini tumedhihirishwa mbele za Mungu 
[jinsi mioyo yetu ilivyo]. Nami natumaini ya kuwa tumedhihirishwa katika dhamiri 
zenu pia.
1Wakor. 5:10-11

Tukiwa kama waumini tuliozaliwa upya “katika Kristo”, tunachokiogopa katika 
kushindwa kutembea katika njia ya utakaso ni kushutumiwa mbele ya kiti cha 
hukumu kwa “mwenendo” usio na faida: kuishi katika njia isiyo na utakaso 
kunaathiri na hakuendani na kupevuka kiroho, kuenenda kiroho, na kuzaa matunda 
[mema] ya kiroho, kama vile ilivyo kwamba kupevuka kiroho ni kiambato 
(ingredient) cha lazima na hutoa motisha ya nguvu katika mwenendo uliotakaswa, 
mwenendo mtakatifu pamoja na Mungu. Kutizamia ule wakati ambapo 
tutathawabiwa kwa yale tuliyoyafanya “katika mwili” (2Wakor. 5:10) ni jambo 
ambalo waumini wanaoendelea, wanaotembea katika njia ya utakaso wanapaswa 
kufanya wakati wote. Kwa upande mwingine, kama hatufanyi maendeleo ya kiroho 
na hatuendelei katika mwendo uliotakaswa pamoja na Bwana, tunafahamu kwa hisia 
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[kupitia Roho Mtakatifu] kwamba shutuma badala ya thawabu ndiyo matokeo ya 
kushindwa huko kwa jinsi tunavyoonyesha namna tulivyotumia wakati wetu hapa 
duniani. Kushindwa au kuanguka mara moja hakusababishi kukosa thawabu kama 
ilivyo kwamba ushindi mmoja hausababishi kupata thawabu; lakini kushindwa 
kokote kule kunatuathiri katika vita hii, kama vile ambavyo kila ushindi unachangia 
katika thawabu yetu ya milele. Kama tulivyojadili hapo juu, utakaso (kujilinda kiroho
dhidi ya adui) hauwezi kutenganishwa na kukua kiroho, kuendelea kiroho na kuzaa 
matunda ya kiroho (mashambulizi ya kiroho dhidi ya adui). Kwa upande mmoja, 
kama muumini anajilinda zaidi kuliko kushambulia, uhaba wa kasi ya kwenda mbele 
utamweka katika hali ya kukosa ulinzi zaidi na zaidi kwa jinsi muda unavyozidi 
kwenda kutokana na kuikosa kweli, na anakuwa dhaifu na rahisi kuanguka kutokana 
na kutokuwa na kasi hiyo. Kwa upande mwingine, kama muumini anafuatilia kwa 
nguvu zote kukua kiroho kwa kujifunza na kuiamini kweli, mtazamo hobelahobela 
kwa dhambi utaathiri juhudi hiyo njema, utaathiri ushuhuda wake, utatatiza 
maendeleo yake kutokana na kulazimika kubeba mzigo wa adhabu ya/za Mungu, na 
kufanya suala la kufaulu mitihani migumu kuwa jambo lisilowezekana mpaka dosari 
hii itakaponyooshwa. Ulinzi uliotakasika dhidi ya dhambi ukiunganishwa na 
kuikumbatia kwa furaha ile kweli ya Mungu na kuitumia katika mitihani yote ya 
maisha ya duniani (kuwasaidia wengine kufanya hivyo pia pale nafasi inapojitokeza) 
kutamwezesha muumini yeyote kutimiza wito anaopewa na Kristo, na ataingia katika
orodha ya watakaopewa thawabu kuu Aliyoiweka kwa ajili ya wote wanaoyasikia 
maneno Yake na kuyapa heshima yanayostahili.

7 Kama ukitenda vyema, hutapata kibali (hutakubaliwa)? Usipotenda vyema dhambi 
iko, inakuotea (inakunyemelea) mlangoni, nayo inakutamani wewe, walakini yapasa 
uishinde.
Mwanzo 4:7

Bwana wetu aliyasema maneno haya kwa Kaini wakati Kaini hajaokolewa, wakati 
alipokuwa hana heshima yoyote kwa Bwana (kama ambavyo tendo lake la kumwua 
ndugu yake Abel baadaye lilivyoweka wazi). Kisa hiki kina lengo la kutufundisha 
hapa kwamba hata wasioamini (Bwana wetu anatuhakikishia) wanaweza kuishinda 
au kuitawala shawishi ya kutenda dhambi (ingawa Kaini alishindwa kufanya hivyo). 
Ni suala la kuamua. Na kwa hakika tunaliona jambo hili likidhihirishwa wakati wote 
katika matendo ya wasioamini ambao ni raia wema, wasiovunja sheria, wenye hulka 
adilifu. Kwa hakika, kwa kiasi fulani ni rahisi kwa wasioamini kuwa wema na 
waadilifu na kujizuia na mwenendo wa dhambi kwa sababu wao si walengwa 
mahususi wa Ibilisi kama ambavyo waumini walivyo. Kitu ambacho msingi huu 
unatufundisha, ijapokuwa Kaini mwenyewe alishindwa kuitikia kwa usahihi ni 
kwamba kwa uhakika tunaweza kujilinda dhidi ya vishawishi na tunaweza kujizuia 
kutenda dhambi, hata kama inaonekana kuwa ni vigumu sana kufanikisha hilo. Kama
mtu asiyeamini ambaye hana heshima kwa ile kweli – na hana msaada kutoka kwa 
Roho Mtakatifu – anaweza kuishi katika namna ya utakaso (na maandiko, pamoja na 
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uzoefu wetu unaonyesha kwamba hili linawezekana), basi kwa hakika sisi ambao 
tuna Roho Mtakatifu aishiye ndani yetu tunaweza kufanya hivyo pia. Kwa sababu 
hiyo, wakati wowote inapokuwa ni suala la kishawishi mahususi au kutawaliwa na 
tamaa fulani kama pombe, ngono isiyo halali, n.k. au mwenendo fulani wa dhambi, 
waumini wanapaswa kuwa wakweli katika nafsi zao, wakubali tatizo, na kulikabili 
uso kwa uso. Ni lazima tutambue na kukubali ukweli kwamba kwa hakika tuna 
mamlaka juu ya utashi wetu, na kwamba kwa msaada wa Roho Mtakatifu siyo tu 
kwamba tunaweza, bali ni lazima tuseme “hapana!” kwa dhambi, kishawishi, 
kutawaliwa na tamaa/ulevi (ulevi si lazima uwe wa pombe tu!) na mwenendo wowote
mwingine ambao ni kinyume na Neno la Mungu na mapenzi ya Mungu.

5.17  Kwa sababu mwili hutamani ukishindana na Roho, na Roho kushindana na 
mwili; kwa maana hizi zimepingana, hata hamwezi kufanya mnayotaka.
5.18  Lakini mkiongozwa na Roho, hampo chini ya sheria [ya Musa].
5.19  Basi matendo ya mwili ni dhahiri, ndiyo haya, uasherati, uchafu [mwenendo wa
aibu], ufisadi,
5.20  ibada ya sanamu [madawa ya kulevya, kutegemea watu, malaika], uchawi, 
uadui, ugomvi, wivu, hasira, fitina, faraka, uzushi,
5.21  husuda, ulevi, ulafi, na mambo yanayofanana na hayo, katika hayo nawaambia
(nawaonya) mapema, kama nilivyokwisha kuwaambia, ya kwamba watu watendao 
mambo ya jinsi hiyo hawataurithi ufalme wa Mungu.
5.22  Lakini tunda la Roho ni upendo, furaha, amani, uvumilivu, utu wema, fadhili, 
uaminifu,
5.23  upole, kiasi; juu ya mambo kama hayo hakuna sheria.
5.24  Na hao walio wa Kristo Yesu wameusulibisha mwili pamoja na mawazo yake 
mabaya na tamaa zake.
5.25  Tukiishi kwa Roho, na tuenende kwa Roho.
Waga.5:16-25 SUV

Kufanikisha haya – kujifunza namna ya kutembea katika njia takatifu [na 
iliyotakaswa] si suala la kufanikishwa usiku mmoja na si mchakato usiohitaji juhudi. 
Inataka kuingia katika vita siku hadi siku na hatua kwa hatua. Kwa kuwa sisi ni 
wanadamu, tutakuwa na siku za kushindwa, tutarudia makosa, lakini kwa msaada wa 
Roho Mtakatifu tutaendelea kufanya maendeleo katika kutimiza amri ya “kuweni 
watakatifu, kama mimi nilivyo mtakatifu”, hata kama utimilifu katika hili hauwezi 
kufikika. Hivyo basi, ni lazima tuendelee “kuutafuta utakaso” (Waebr. 12:14), hata 
wakati ikiwa ni vigumu kufanya hivyo, hata tunapojikwaa, tunapoanguka na kutenda 
dhambi (War. 3:23; Yako. 3:2; 1Yoh. 1:9) katika kufuata mfano wa Bwana wetu 
tujitahidi kuwa watakatifu “katika mwenendo wenu wote” (1Pet. 1:15b).

Kama Watoto Watiifu: Tumeacha mpaka mwisho wasifu anaoutumia Petro 
kutuelezea sisi kuwa ni waumini. Kama Wakristo, “tusizifuate tena tamaa [zetu za 
awali/mwanzo/zamani] tulizozifuata katika ujinga wetu [wa ile kweli]”, bali tutafute 
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utakaso badala yake. Kwa kuwa sasa tumezaliwa upya, *[mtazamo, mwenendo, na 
tabia] yoyote ya maisha yetu ya awali, desturi zetu zote za dhambi za mwanzo, 
taswira yoyote ya maisha yetu kama watu wasioamini na wasiostahili kusimama 
mbele za Mungu, yote hayo sasa yanapaswa kuwekwa pembeni. Sasa ni wakati wa 
kuyakumbatia mabadiliko kutoka kuishi kama wasioamini na kuenda kuishi kama 
waumini wanavyotakiwa kuishi. Hicho ndicho kiini cha “utakatifu” kama Petro 
anavyokielezea kwa kutumia lugha ya kutofautisha. Kuwa mtakatifu maana yake 
nini? Kwa hakika tunajua kinyume chake ni nini, yaani “kuzifuata tamaa” za aina 
zozote ambazo tulizifuata katika wakati ule tulipokuwa si waumini. Utakatifu basi, 
kwanza kabisa, ni kugeuka kutoka ulimwengu na kuelekea kwa Bwana – kitu 
ambacho kinaweza kufanikishwa kikwelikweli kwa kutumia tendo chanya la kuweka 
fikra zetu katika kweli Yake na wakati huohuo inahitaji juhudi ya makusudi ya 
“kutozifuata” tamaa za dhambi kama ulimwengu unavyotarajia na unovyoona kuwa 
ni kawaida.

2.15  Msiipende dunia, wala mambo yaliyomo katika dunia. Mtu akiipenda dunia, 
kumpenda Baba [kwa uhalisia] hakumo ndani yake.
2.16  Maana kila kilichomo duniani, yaani, tamaa ya mwili, na tamaa ya macho, na 
kiburi cha uzima [yaani majigambo ya alicho nacho na anayoyafanya], havitokani na 
Baba, bali vyatokana na dunia.
2.17  Na dunia inapita, pamoja na tamaa zake, bali yeye afanyaye mapenzi ya Mungu
adumu [akiwa hai] hata milele.
1Yoh. 2:15-17 SUV

Katika kutusihi namna hii akiwa katika Roho Mtakatifu, Petro anatuita “watoto 
watiifu”, na katika kufanya hivyo anatupatia motisha na kututia moyo ili tuikabili ile 
changamoto ya kuishi maisha matakatifu kwa ajili ya Bwana Yesu Kristo: kututia 
moyo, kwa sababu kama watoto, wana wa Mungu aliye hai, sehemu ya Mwili wa 
Kristo, tunao wokovu ambao ni salama na wa uhakika kama ilivyo imani yetu katika 
Bwana Yesu Kristo; motisha, kwa sababu wakati utiifu si tabia “inayojipa yenyewe” 
(automatic), kutambua kwamba utakaso ni hali ambayo Bwana wetu aliyekufa kwa 
ajili yetu anaitaka kutoka kwetu sasa hivi ni suala linalodai mwamko wa fikra zetu na
kutusaidia kufanya mabadiliko yoyote yanayotakiwa katika mtazamo wetu ili 
kutimiza amri za kutuwezesha kuishi katika utakatifu zilizo katika aya hizi. Petro 
hatutishi na upotevu wa wokovu ikiwa tutashindwa kuishi (kwa hakika wokovu wetu 
unategemea imani yetu kwa Kristo, na si rekodi yetu, iwe nzuri ama mbaya, 
kuhusiana na dhambi).1 Petro hatutishi na adhabu kali ya Mungu ikiwa tutashindwa 
kuishi kama tunavyotakiwa kuishi kama vile tuko katika hali ya utakaso (ijapokuwa 
tunapaswa kuelewa kwamba kuna athari nzito tu kwa waumini wanaoshindwa kutii 
amri ya “kutozifuata” tamaa na shauku za uovu za dunia hii).2 Bali Petro 

*Mabano ya square: maneno yote 3 yametafsiriwa kutoka neno moja, texture.
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anatukumbusha kwamba Mungu ni mtakatifu, na kwamba sisi ni Wake kama watoto 
Wake. Kama tunataka kuwa watoto ambao Baba anafurahishwa nao, basi jinsi ya 
kuenenda na kuupokea ujumbe huu ni wazi kabisa. Kwa kutumia mfano ambao Petro 
anatuonyesha, tunajua kwamba watoto ambao si watiifu kwa baba zao wa kimwili 
hupata shida hapa duniani, na hili ni kosa lao wenyewe. Hawakomi kuwa watoto kwa
sababu ya kutotii kwao huku, lakini ni lazima wanapata adhabu, na mwenendo huu 
kwa hakika si njia ya kuelekea kwenye furaha, kwani furaha na ushirikianao utarudi 
tu baada ya adhabu na ule mwenendo mbaya umekwishasahihishwa. Ni vyema kuwa 
mwana mtiifu badala ya kuwa si mtiifu, na kwa kuwa hakuna asiye mkamilifu, ni 
vyema kupunguza idadi ya makosa tunayotenda na tujitahidi tusitende zile dhambi 
nzito nzito. Lakini hata kama kosa kubwa linafanyika kwa mwenendo wa ujeuri na 
kiburi, tunajua kwamba sisi ni watoto wao tu, ijapokuwa tutafanya maisha yetu kuwa 
machungu na kutia “asidi” - acid – katika uhusiano wetu na wazazi wetu kwa muda 
kwa sababu ya matendo mabaya tunayoyafanya katika kushindwa kutii mamalaka 
yao halali.

Kwa namna hiyo hiyo, Petro anatusaidia hapa kuona thamani ya hadhi yetu kama 
watoto wa Mungu waliozaliwa upya, na wakati huohuo akitutia moyo kwa mkazo 
kabisa tulichukue jukumu la kuishi katika utakatifu bila kufanya mchezo. Kuiona 
thamani ya hadhi yetu ya kuwa sisi ni watu wa Mungu Baba na Yesu Kristo Bwana 
wetu ndio msingi na ndio mwanzo wa kutimiza agizo la kuwa watakatifu: tunapaswa 
“kuwa watakatifu”, si kwa sababu ya woga, bali ni kutokana na heshima na staha na 
upendo tulio nao kwake Yeye aliyemtoa Mwana wake kwa ajili yetu, na Yeye 
aliyetugomboa kutoka katika utumwa wa dhambi zetu zote kwa damu Yake 
mwenyewe – kifo Chake [cha kiroho] msalabani katika kulipia kila moja ya dhambi 
zetu. Ulimwengu hautafikia mwisho wake kwa sababu tunafanya kosa, tunapotoka, 
tunatenda dhambi. Lakini kama kweli tunampenda Bwana wetu Yesu Kristo zaidi ya 
uhai wetu (kama tunavyodai), kumsikitisha na kushindwa kufanya Anachokitaka 
tufanye vinapaswa kuwa motisha ya nguvu kwetu, zaidi ya adhabu tunayoweza 
kuipata kwa kushindwa mtihani wa utiifu. Tunavyozidi kusogea karibu Naye katika 
mwendo wetu wa kiroho siku hadi siku, ndivyo furaha Yake kwetu inakuwa na maana
kuu [kwetu], na tutaitikia wito Wake kwa sauti kuu zaidi, tunapoanza kumwona Yeye 
asiyeonekana kwa uwazi zaidi kwa kutumia macho yetu ya imani, imani ambayo 
msingi wake ni mwamba wa kweli/kanuni za Neno la Mungu. Tunavyozidi kujifunza 
na kuamini yamhusuyo Bwana Yesu Kristo na kweli Yake, ndivyo tunazidi kuishi 
maisha ya utakaso wa kweli, siyo tu kufanya mabadiliko ya nje ya kitabia, bali 
kufanya mabadiliko halisi ndani ya mioyo yetu, na kudhihirisha utakaso huo katika 
ulimwengu kwa ajili ya utukufu na heshima ya Bwana aliyetununua na aliyetuita 
tuwe watakatifu kama Yeye alivyo Mtakatifu, Yesu Kristo Mwokozi wetu. Ni Yeye 
tunayetaka kumwitikia; ni katika uso Wake ambapo mwenendo na maadili yetu 
mema yanaakisiwa/yanaonekana.
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Nena na mkutano [kusanyiko] wote wa wana wa Israeli, uwaambie, mtakuwa 
watakatifu, kwa kuwa mimi Bwana, Mungu wenu, ni Mtakatifu.
Mambo ya Walawi 19:2

 

Notes:

1. Kuacha imani (apostasy) kunatokea tu kupitia kuikana kabisa imani katika Kristo 
na kurudi kwenye hali ya kutoamini. Tazama “Apostasy and the Sin Unto Death” 
katika BB 3B.

2. Katika mifano ya waumini ambao wanakataa kabisa kabisa kuitikia wito wa 
Mungu ambaye anawapa adhabu endelevu ili wajirudi wenyewe na kurudi Kwake, 
basi “dhambi iliyo [inayopelekea kwenye] ya mauti” kutokea. Tazama “Apostasy 
and the Sin Unto Death” katika BB 3B.

=0=

Imetafsiriwa kutoka: Sanctification in Time: Christian Defense in our Spiritual
Warfare

=0=

Basi, na tuonane katika somo #31 la mfululizo huu, kwa neema ya Mungu, Amina!
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