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Utangulizi: Baada ya kutafiti na kuelezea hadhi yetu kama waumini waliozaliwa 
upya kwa imani katika Injili, yaani Neno la Mungu, katika sura ya kwanza, na baada 
ya kuuelezea kwa uthabiti kabisa katika sura hiyo hiyo ya kwanza msingi kwamba 
hadhi hii iliyobarikiwa inatuamuru/inatulazimu tufanye maendeleo ya kiroho kwa 
namna ile ile [kama] tulivyoamini, na kwamba tuongeze katika/juu ya utakaso ule wa
mwanzo, mwenendo mtakatifu wa maisha, Petro anaenda sasa katika hii sehemu ya 
kwanza ya sura ya pili kutufundisha kuhusu michakato ya kukua kiroho, maendeleo 
ya kiroho, na utumishi wa kiroho, kwa kutumia analojia (analogy - mifanano) tatu. 
Baada ya kwanza kutukumbusha juu ya ulazima wa mwenendo uliotakaswa ili 
tuweze kufanya maendeleo yoyote katika maisha yetu ya Kikristo (1Pet. 2:1), Petro 
anauelezea mchakato wa kukua kiroho kwa kutumia analojia ya mtoto anayekua 
(1Pet. 2:2-3), mchakato wa maendeleo ya kiroho kwa kutumia analojia ya ujenzi wa 
nyumba (1Pet. 2:4-8), na mchakato wa utumishi wa kiroho kwa kuulinganisha na ule 
utumishi wa makuhani wa Kilawi/Walawi (1Pet. 2:9-10). Tukitazama kwa uangalifu 
dondoo za kile anachokisema Petro hapa tutapata umaizi/ujuzi wa thamani kuu 
kuhusu mambo muhimu ya jinsi kila Mkristo anavyopaswa kuishi baada ya wokovu.

2.1 Basi (kwa kuwa Neno la Mungu ndilo msingi wa mema yote), [baada ya kuweka]
mbali uovu [ubaya] wote na hila zote, na unafiki [wote] na husuda [zote] na 
masingizio [kashfa] zote.
2.2  Kama watoto wachanga waliozaliwa, sasa yatamanini maziwa ya [Neno yasiyo 
na udanganyifu], ili kwa hayo mpate [kukua katika] wokovu;
2.3  ikiwa mmeonja ya kwamba Bwana ni mwenye fadhili [kwani] mmeonja ukweli 
kwamba Bwana [wetu] ni bora sana].
2.4 [Mmemwendea Yeye], jiwe lililo hai, lililokataliwa na wanadamu, bali [katika 
macho ya] Mungu [Baba] ni teule, lenye heshima [kuu].
2.5 Ninyi wenyewe [pia], kama mawe yaliyo hai, mnajengwa [na Roho Mtakatifu] ili 
muwe nyumba ya kiroho, muwe makuhani watakatifu kwa ajili ya kutoa dhabihu za 
kiroho zinazomfurahisha Mungu kwa njia ya [Bwana] Yesu Kristo.
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2.6 Hii ndiyo maana imeandikwa, “Tazama, ninaweka jiwe katika Sayuni, jiwe kuu la
pembeni [la msingi], teule, lenye thamani/gharama kuu, naye amwaminiye Yeye kwa 
hakika hataingia katika aibu” - (nukuu kutoka Isa. 28:16).
2.7 Heshima hii ni yenu ninyi mnaoamini, lakini kwa wale wasioamini, [maandiko 
yanasema], “jiwe walilolikataa waashi limekuwa Jiwe Kuu la Msingi”,
2.8 na [limekuwa] “Jiwe la kujikwaa, Mwamba wa kuangusha”, nao hugongana dhidi
ya Jiwe hili , kama walivyopangiwa [na Mungu] (kwa sababu ya uamuzi wao wa 
kumkataa Kristo).
2.9 Bali ninyi ni jamii teule, makuhani wa kifalme, taifa takatifu, watu wa milki 
[wanaolindwa na] ya Mungu, mpate kuzitangaza fadhili zake Yeye aliyewaita mtoke 
gizani mkaingie katika nuru Yake adhimu;
2.10 ninyi ambao hapo mwanzo hamkuwa taifa,
lakini sasa mmekuwa taifa la Mungu;
ninyi ambao hapo mwanzo hamkupata rehema,
lakini sasa mmepata rehema.
1Petro 2:1-10

Utakaso Katika Maisha, Baada ya Wokovu: Sura ya pili ya waraka wa Petro 
inaanza na kibwagizo/kiitikio cha msingi wa utakaso katika maisha baada ya wokovu
ambao Petro aliuzungumzia kwa undani kabisa (na ambao tumejifunza) katika sura 
ya kwanza. Muhtasari umeandikwa kwa utondoti (yaani kinaganaga), lakini kama 
ilivyo katika orodha nyingine za mwenendo mbaya ambao unapaswa kuepukwa na 
Wakristo (kw. mf. Waga. 5:19-21), haujakusudiwa kuchukuliwa kama orodha 
iliyokamilika (maana yake kuna makosa mengine ambayo hayajatajwa katika orodha 
hii, kwani Mkristo halisi au aliyepevuka ataongozwa katika kutambua mwenendo 
sahihi, na hafuati orodha ya fanya-hili, usifanye-lile [pekee]). Kwa maneno mengine, 
Petro hatosheki tu na kutukumbusha kwamba kutokana na nafasi yetu katika Kristo 
sisi ni “watu watakatifu”, na kwamba hilo linamaanisha kwamba tunapaswa 
kujitahidi tunavyoweza kuishi katika namna ya utakatifu zaidi na zaidi, siku hadi 
siku, Petro anaona haja ya – akiwa chini ya uongozi wa Roho Mtakatifu – kuweka 
orodha hapa, tusije tukajiona kwamba tumekwishafanikisha mwenendo mtimilifu wa 
Kikristo. Petro anafanya hivi si kwa makusudi ya kutukatisha tamaa (tunafahamu fika
kwamba tunasamehewa makosa yetu yote mara tunapokiri makosa yetu kwa Bwana 
{1Yoh. 1:9}, na tunaweza kuwa na uhakika kwamba kama tunafanya kazi nzuri ya 
kujiweka mbali na dhambi – hasa dhambi nzito – basi hakuna haja ya kuumiza mioyo
yetu kupita kiasi), bali kutukumbusha juu ya hulka danganyifu ya dhambi pamoja na 
wigo wake mpana, na unavyopenya katika maisha ya wanadamu (yaani hatubadiliki 
na kuwa watimilifu baada ya wokovu: 1Wafa. 8:46; Ayubu 15:14; Zab. 143:2; War. 
3:23; 5:12; 5:12; 1Yoh. 1:8-10); Petro anafanya hivi, kwa maneno mengine, ili 
kutusaidia tuendelee kuwa wanyenyekevu katika suala hili, hata kama “tutafanya 
vyema tu” katika juhudi zetu binafsi za kuishi maisha matakatifu, yaliyotakaswa,  
yanayompatia heshima Bwana wetu Yesu Kristo.
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Baada ya Kuweka Pembeni: Pia ni muhimu kuona/kutambua kwamba kurudia 
kuutizama tena msingi huu wa utakaso kwa kuliweka suala hili katika mtazamo wa 
matumizi yake, yaani kwa kutupatia mifano ya mambo gani ya kutofanya katika 
maisha yetu, kunatangulia mafundisho ya Petro ya yale yaliyo muhimu kwa ajili ya 
kukua kiroho kwa nia na matendo thabiti, na hivyo kuudhihirisha msingi ambao mara
kadhaa tumeusisitiza, kwamba “kulinda goli na kushambulia goli la timu pinzani”, au
kwa lugha ya kivita “kuimarisha ulinzi wa eneo lako na kushambulia eneo la adui” 
[vinaenda pamoja] na ndio mkakati ulio sahihi, kwani mapungufu katika upande 
wowote kati ya hizo sehemu mbili utaathiri vibaya ule upande wa pili. Ili kupata faida
kubwa zaidi kutokana na maisha ya Kikristo na kumpa heshima au kumu-enzi Bwana
wetu kwa uwezo wetu wote, ni lazima, siyo tu kuwa na mwenendo mtakatifu pekee 
au kukua, kuendelea na kuzaa matunda mema pekee – tunahitaji kufanikisha vyote, 
kwa sababu kufanikisha kimoja wapo bila [kufanikisha] kingine hakutatupeleka 
mbali na kutaathiri mchakato mzima [hatimaye]. Hili linaainishwa na matumizi ya 
Petro ya neno apothemenoi la Kiyunani katika wakati (tense) unaoendelea 
(participle), neno ambalo tunalitafsiri kama “tunavyoweka pembeni/kando”. 
Tunapaswa kutambua kuwa hili linahitaji maamuzi na matendo ya makusudi kabisa 
kwa upande wa muumini. Halitokei *“kwa ajali-ajali tu” wala “halijipi lenyewe” (it 
is neither accidental nor automatic). Zaidi ya hapo, kuachana na matendo mabaya 
ambayo Petro anaorodhesha hapa (pamoja na mwenendo wowote mwingine wa 
uovu) kunalazimu kiasi cha kutosha cha kupevuka kiroho. Ili kuwa na ufanisi katika 
kujizuia na dhambi ya aina yoyote, tunahitaji kujua kwa kiasi cha kutosha dhambi ni 
nini, kwani kama orodha hii inavyoonyesha, kuna sehemu kubwa katika eneo la fikra 
zetu na kauli zetu, kwa mfano, ambayo ina mwanya mkubwa wa dhambi pia. 
Kutekeleza amri ya Petro anayoitoa [akiwa] katika Roho Mtakatifu, tunahitaji pia 
kufahamu kwa kiasi fulani jinsi tulivyoumbwa, roho na mwili, hulka ya dhambi 
tuliyo nayo, vita ya kiroho tunayopigana wakati wote, jinsi ya kurudi katika hali ya 
utakaso baada ya tendo la dhambi, na kwa hakika kuhusu kila taswira ya ile kweli ya 
Neno la Mungu kwa sababu mafanikio katika kuishinda dhambi yanawezekana tu 
katika mtazamo timilifu wa kimungu katika kila kitu. Kwani wakati tunapojitoa (kwa 
sababu yoyote ile) kutoka kwenye mtazamo huo timilifu “wa kimungu” ndipo 
uwezekano wa kuangukia katika njia za kidunia za kufikiri, kuzungumza na kutenda 
unakuwepo.

2.15  Msiipende dunia, wala mambo yaliyomo katika dunia. Mtu akiipenda dunia, 
kumpenda Baba [kwa uhalisia] hakumo ndani yake.
2.16  Maana kila kilichomo duniani, yaani, tamaa ya mwili, na tamaa ya macho, na 
kiburi cha uzima [yaani majigambo ya alicho nacho na anayoyafanya], havitokani na 
Baba, bali vyatokana na dunia.

*Accident: jambo la “kubahatisha” - kwa hakika, hakuna “ajali”, hakuna “bahati” 
katika uumbaji/ulimwengu. Ajali, bahati, nasibu ni mafundisho ya Shetani.
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2.17  Na dunia inapita, pamoja na tamaa zake, bali yeye afanyaye mapenzi ya Mungu
adumu [akiwa hai] hata milele.
1Yoh. 2:15-17

Uovu wa Kila Aina: Uovu si tafsiri nzuri ya neno la Kiyunani kakia katika aya ya 
kwanza kwa sababu ni neno lenye "harufu" katika Kiswahili. Mahala popote 
utakapoliona neno "uovu" katika Agano la Kale, kwa mfano, karibu wakati wote ni 
tafsiri ya neno la Kiebrania "ubaya" (kama kinyume cha wema/uzuri), na ijapokuwa 
kuna neno lingine la Kiyunani linalomaanisha "uovu" (poneria), nalo pia 
linamaanisha "ubaya" katika kiini chake bila ya kuwa na viashiria/vidokezo vya neno
letu la Kiswahili "uovu", na hivyo kakia ndilo neno ambalo linafaa hapa, ambalo 
tutalitafsiri kama "ubaya". Ikumbukwe kwamba kakia na poneria ni visawe 
(synonyms). *Tafsiri kadhaa za Kiingreza zinatumia neno "malice" kama tafsiri ya 
kakia, (ubaya), na hii si tafsiri mbaya, lakini neno hili – malice – halieleweki vizuri 
sana, na lina "harufu" ya mtazamo wa kifikra ulio "hasi" zaidi, wakati neno la 
Kiyunani tulilo nalo hapa linahusisha kiujumla jambo lolote lililofikiriwa, 
lililosemwa, na lililofanywa ambalo ni "baya" au ambalo ni dhambi. Tafsiri ya 
Kiingereza ya ASV – American Standard Version – inatumia neno "wickedness" 
ambalo pia linapoteza maana kwa sababu hata watenda dhambi wakubwa wanaweza 
kujiona wao si "wicked" – kwani ni neno ambalo lina maana za ziada za uovu wa 
kishetani, nguvu za giza, n.k. - na kakia ni neno ambalo halina maana mahususi kama
hizo. "Sinfulness" ni neno linalokaribia katika maana kwa "badness – ubaya", lakini 
neno analolitumia Petro, kakia, halihusiani na neno la Kiyunani linalohusiana 
kimofimu (morpheme) na neno dhambi (ambalo ni hamart), ambalo angeweza 
kulitumia kwa urahisi tu. Bila shaka alijizuia kutumia neno hamart ambalo mofimu 
yake inahusiana na dhambi kwa sababu vinginevyo agizo hili lingekuwa 
haliwezekani kutekelezeka, kwani "sote hujikwaa mara moja-moja kiasi kwamba hata
Mkristo aliyeendelea sana hawezi kuwa bila dhambi (Muhu. 7:20; War. 3:9; 3:23; 
7:14; 7:23; Waga. 3:22; Yak. 3:2; 1Yoh. 1:6-10; cf. Zab. 143:2). Hivyo neno "ubaya" 
linafikisha ujumbe hapa: wazo lolote, neno lolote, tendo lolote lisilofaa kwa Mkristo.

Kwa kutumia msemo "ubaya wote", Petro pia anayaweka mambo katika hali ya 
ujumla-jumla ili tuweze kuelewa kwamba utakaso unapaswa kujumuisha kila taswira 
au kila upande wa maisha ya muumini. Kwa kweli haiwezekani kuorodhesha kila 
aina ya dhambi inayoweza kutendwa, na kwa sababu hii hakuna hata orodha moja 
kati ya zote zilizomo katika maandiko zilizokusudiwa kuchukuliwa kuwa 
zimekamilika bali zinapaswa kueleweka kama vielelezo vya aina za mwenendo 
tunaoamriwa kujiepusha nao (kwa mfano 1Wakor. 6:9-10; Waga. 5:10-21; Waefe. 
5:3-5)1. Kila kitu tunachokiwaza, tunachokisema na tunachokitenda. Kwani 
tunachokitenda kinasababishwa na tunachokisema na hicho kwa upande wake 
huongozwa na kile tunachokiwaza.

*Mfano KJV, NIV, ESV, n.k.
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15.17  Hamjafahamu bado ya kuwa kila kiingiacho kinywani hupita tumboni, 
kikatupwa chooni?
15.18  Bali vitokavyo kinywani vyatoka moyoni; navyo ndivyo vimtiavyo mtu 
unajisi.
15.19  Kwa maana moyoni hutoka mawazo mabaya, uuaji, uzinzi, uasherati; wivi, 
ushuhuda wa uongo, na matukano;
15.20  hayo ndiyo yamtiayo mtu unajisi; lakini kula kabla hajanawa mikono hakumtii
mtu unajisi.
Matt. 15:17-20 SUV

Hivyo, fikra adilifu moyoni ndio ufunguo wa mwenendo uliotakaswa, ambao 
unalindwa na lugha/kauli njema iliyotakaswa, ambayo nayo inalindwa na mawazo 
matakatifu. Hii ndiyo maana ulimi unatiliwa mkazo katika mazungumzo ya namna 
hii kwa sababu ulimi unashika nafasi ya katikati kati ya nyanja hizi mbili, ukitangulia
matendo na ukifichua mawazo:

3.2  Maana twajikwaa [mara nyingi twatenda dhambi bila kukusudia, kwa 
kughafilika] sisi sote pia katika mambo mengi. Mtu asiyejikwaa katika kunena, huyo 
ni mtu mkamilifu, awezaye kuuzuia [kuutawala] na mwili wake wote kama kwa 
lijamu [hatamu].
3.3  Angalieni, twatia lijamu katika vinywa vya farasi, ili watutii, hivi twageuza 
mwili wao wote [upande huu na huu].
3.4  Tena angalieni merikebu; ingawa ni kubwa kama nini, na kuchukuliwa na pepo 
kali, zageuzwa na usukani mdogo sana, ko kote anakoazimia kwenda nahodha.
3.5  Vivyo hivyo ulimi nao ni kiungo kidogo, nao hujivuna majivuno makuu. 
Angalieni jinsi moto mdogo uwashavyo msitu mkubwa sana.
3.6  Nao ulimi ni moto [kama huo]; ule ulimwengu wa uovu, ule ulimi, umewekwa 
katika viungo vyetu, nao ndio uutiao mwili wote unajisi, huuwasha moto mfulizo wa 
maumbile [yaani, huwasha moto katika taswira za mfumo mzima wa wanadamu], 
nao huwashwa moto na jehanum.
3.7  Maana kila aina ya wanyama, na ya ndege, na ya vitambaavyo, na ya vitu 
vilivyomo baharini, vinafugika, navyo vimekwisha kufugwa na wanadamu.
3.8  Bali ulimi hakuna awezaye kuufuga; ni uovu usiotulia, umejaa sumu iletayo 
mauti.
3.9  Kwa huo twamhimidi Mungu Baba yetu, na kwa huo twawalaani wanadamu 
waliofanywa kwa mfano wa Mungu.
3.10  Katika kinywa kile kile hutoka baraka na laana. Ndugu zangu, haifai mambo 
hayo kuwa hivyo.
Yakobo 3:2-10 SUV

Hila Zote: Neno la Kiyunani dolos maana yake ni ghiliba ya aibu, udanganyifu au 
ulaghai. Kama ilivyokuwa kwa "ubaya" (na kama itakavyokuwa katika mwisho wa 
orodha hii na "uzushi, kashfa"), Petro anaongeza kivumishi au ki-sifa "-ote" hapa kwa
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ajili ya kutia mkazo ili kusisitiza kutokukubalika kwa Mkristo yeyote anayeenenda 
katika namna ya udanganyifu. Mbinu za namna hii haziwezi kuhalalishwa katika 
mahusiano yetu na waumini wenzetu au hata wasioamini. Ijapokuwa yaweza kuwa 
kweli katika ulimwengu kwamba *vyote ni halali katika mapenzi na vita – na 
udanganyifu ni sehemu muhimu ya maarifa ya kivita – unafiki/undumakuwili, 
ulaghai na kujifanya/kujidai uko hivi kumbe sivyo, havina nafasi katika ule 
unaopaswa kuwa ni mwenendo wa heshima wa Mkristo kwa waumini wenzake na 
hata kwa wasioamini. Ukweli usioepukika ni kwamba mbinu za udanganyifu 
zinaficha motisha zisizostahili – ama zina uwezekano wa kumpeleka muumini katika 
hali ya kuwa na motisha za namna hiyo hata kama alikuwa "na nia njema". Mbinu 
hizi zinaweza kuwa halali tu ikiwa, kama tulivyogusia mwanzo, tuko katika vita 
na/au tunakabiliwa na uhalifu (yaani tunalazimika kutumia mbinu zozote 
tunapokabiliwa na jambazi, mtekaji nyara, muuaji au wakala yeyote wa adui). Lakini 
katika mazingira yetu ya kawaida, itakuwa vyema tukikumbuka maneno ya sifa ya 
Bwana wetu kwa Nathanaeli: "tazama, Mwizraeli kwelikweli, hamna hila ndani 
yake!" (Yoh. 1:47).

Unafiki [Wote]: Neno la Kiyunani hapa, ambalo kutokana nalo tunapata neno la 
Kiingereza "hypocrite", maana yake ya asili ni "mwigizaji". Hivyo unafiki ni 
kujifanya hivi kumbe siyo, kama ilivyokuwa kwa ule unafiki wa fedheha wa 
Mafarisayo ambao walijifanya wapendwa wa Mungu na watimizaji wa Sheria lakini 
kiuhalisia walikuwa wakijipenda [wao wenyewe] binafsi na wakiitumia Sheria kwa 
faida yao wenyewe. Petro anatumia neno unafiki katika uwingi (plural) – hypocrisies 
– ili kutia mkazo kwa kiasi fulani, lakini pia ili kutuelewesha sisi kwamba hii si 
nadharia tu bali pia ni mkusanyiko wa tabia mbaya – dhambi ambazo tunapaswa 
kujiepusha nazo. Wakati wowote ule tunapojipa sifa ambazo siyo zetu, au 
tunapojisifia jambo ambalo hatujalifanya, au tunapojihusisha na mwenendo wowote 
ambao ni wa kujionyesha tu, tunajiweka katika hatari ya kuwa wanafiki, kwa 
viwango vinavyofundishwa, [vilivyowekwa] na Biblia. Hivyo huu mwenendo hasi 
wa unafiki tunaopaswa kujiepusha nao unajumuisha zaidi ya kuwatazama wenzetu 
kwa kiwango tofauti na tunavyojitazama sisi wenyewe; unajumuisha pia "kufanya 
maigizo" ya aina yoyote mbele za wengine ili tuonekane katika mwanga tofauti na 
vile tulivyo kiuhalisia ndani yetu, ni jambo la kuepuka. Wakristo wanaotembea katika
upendo halisi hawatakuwa na tatizo katika kuonyesha taswira ya wema halisi kwa 
sababu ndani ya roho zao wako "wema" kiuhalisia, wakitiwa nguvu na Roho 
Mtakatifu. Kusimika sura ya kinafiki, kwa upande mwingine, hakumsaidii mtu 
yeyote, pamoja na sisi wenyewe, na kwa kweli kunaweza kutuletea madhara 
makubwa kwa sababu katika kiini chake ni mwenendo wa uwongo/udanganyifu (na 
kwa kweli maigizo yote ni "uwongo").

Husuda [Zote]: Neno hili pia linaandikwa na Petro katika uwingi (plural), kama

*all's fair in love and war ni methali katika lugha ya Kiingereza.
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ilivyokuwa katika neno lililopita, na linasisitizwa na pia linaelekeza fikra zetu katika 
mifano mahususi ya mwenendo wa husuda na wivu (wakati lingeandikwa katika 
umoja – singular – lingeweza kutufanya tufikirie kinadharia tu, na ni rahisi kujiona 
kama vile hatuna hatia ya wivu wa aina yoyote, lakini ni vigumu kufikiria kwamba 
hatuna hatia ya matendo mengi "madogo-madogo" ya husuda na wivu).

4 Tena nikafikiri amali (kazi) zote, na kila [faida za] kazi ya ustadi, ya kwamba 
zinatokana na mtu kumwonea wivu/husuda mwenzake. Hayo nayo ni ubatili na 
kujilisha [kukimbilia] upepo [ambao haiwezekani kuuweka kiganjani].
Muhubiri 4:4

4.5  Au mwadhani ya kwamba maandiko yasema bure? Huyo Roho akaaye ndani 
yetu [ameweka] nia Yake dhidi ya wivu wa aina hizo (katika aya za 1-4; rejea pia 
Wagalatia 5:17)

Kama aya hizi zinavyoweka wazi, husuda/wivu kwa kiasi kikubwa ndiyo dhambi 
kuu/asilia ambayo kutokana nayo dhambi nyingine nyingi huzaliwa. Katika taswira 
yake hii, husuda/wivu hufanana na kiburi au majivuno na ufidhuli, lakini yenyewe 
inadhihirisha uwepo wa majivuno na ufidhuli huo, ukitofautisha na kujiona wenyewe 
(nafsi) na matakwa yake kuwa ni bora zaidi. Husuda/wivu ni kinyume kabisa cha 
kukubali kwa amani moyoni mwetu hali ambayo Mungu ametupangia wakati katika 
ujinga wetu tunajilinganisha sisi katika hali zetu na watu wengine ambao tunawaona 
kuwa ni bora zaidi – mara nyingi katika mali (ijapokuwa tunapaswa kujua kwamba 
utajiri wa kiroho ndio muhimu kwetu kuutafuta tukingali hapa duniani, na baraka 
zote za kidunia zitakuwa mavumbi hivi punde). Kutoridhika na kukosa amani ndiyo 
matokeo ya kuanguka katika dhambi ya husuda na wivu (Zab. 37:1; Mithali 14:30; 
24:1; 24:19; Muhu. 4:8; Matt. 20:15; 1Wakor. 13:4; Wafi. 4:11-12; 1Tim. 6:8; Waebr. 
13:5; Yak. 4:2).

5.18  shukuruni kwa [katika mazingira yote] kila jambo; maana hayo ni mapenzi ya 
Mungu kwenu katika Kristo Yesu.
1Wathess. 5:18

2.15  Msiipende dunia, wala mambo yaliyomo katika dunia. Mtu akiipenda dunia, 
kumpenda Baba [kwa uhalisia] hakumo ndani yake.
2.16 Maana kila kilichomo duniani, yaani, tamaa ya mwili, na tamaa ya macho, na 
kiburi cha uzima [yaani majigambo ya alicho nacho na anayoyafanya], havitokani na 
Baba, bali vyatokana na dunia.
2.17  Na dunia inapita, pamoja na tamaa zake, bali yeye afanyaye mapenzi ya Mungu
adumu [akiwa hai] hata milele.
1Yoh. 2:15-17
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Kashfa Zote: Neno la Kiyunani hapa, katalalia, tafsiri sisisi (literal translation) yake 
ni "sema-chini". Ijapokuwa kitenzi kinachotupa neno hili wakati mwingine 
kinamaanisha "kusema dhidi ya ...", kuna maana pia ya kumharibia mtu jina au sifa 
yake kulingana na jinsi Petro anavyolitumia neno hili hapa. Kashfa, kuharibu sifa au 
jina, kumsemea/kumzungumzia mtu vibaya na/au kueneza tetesi/udaku kuhusu mtu 
(bila kujali kama habari zinazoenezwa ni za kweli au la), kwa wazi kabisa ni 
mwenendo usio wa Kikristo [kabisa] (Walawi 19:16; Zab. 15:3; Mithali 10:18; Mrk 
7:21-23; 2Wakor. 12:20; Waefe. 4:31):

4.25  Basi uvueni uongo, “mkaseme kweli kila mtu na jirani yake” (Zakaria 8:16); 
kwa maana [sisi waumini] tu viungo, kila mmoja kiungo cha wenzake.
Waefe. 4:25 SUV

4.29  Neno lo lote lililo ovu lisitoke vinywani mwenu, bali lililo jema la kumfaa 
mwenye kuhitaji, ili liwape neema wanaosikia.
Waefe. 4:29 SUV

4.6  Maneno yenu yawe na neema siku zote, yakikolea munyu (chumvi), mpate kujua
jinsi iwapasavyo kumjibu kila mtu.
Wakol. 4:6 SUV

3.1  Uwakumbushe watu kunyenyekea kwa wenye uwezo [wa utawala] na mamlaka, 
na kutii, na kuwa tayari kwa kila kazi njema;
3.2  wasimtukane mtu ye yote, wasiwe wagomvi, wawe wema, wakionyesha upole 
wote kwa watu wote.
Tito 3:1-2 SUV

Kwa mara nyingine tena, uwingi (plural) wa neno hili hapa unatumika kwa 
majumuisho. Petro analitumia namna hii kutusaidia kuona kwamba mambo mengi 
ambayo sisi wenyewe hatutaweka katika fungu la "kashfa" yanaweza kuwa kiukweli 
ni kashfa. Kwanza, kwa kuwa sisi si Mungu, dondoo ambazo tunazitolea maoni 
wakati mwingine si kweli tupu, na karibu wakati wote hazijakamilika. Hivyo, tukiwa 
na shaka katika jambo, ukimya ni shauri na uamuzi mwema kuliko kutoa hoja hasi 
kuhusiana na jambo hilo au kumweleza mtu mwingine jambo hilo, haswa akiwa ni 
Mkristo mwenzetu.

Mtoto Mchanga Anayekua (aya ya 2): Katika aya ya pili, Petro anatumia analojia 
ya mtoto anayekua kuelezea mchakato halisi wa kukua kiroho kwa Mkristo. Kama 
vile watoto wachanga wanavyopenda maziwa ya mama ambayo yanawafanya wakue,
vivyo hivyo waumini wapya (kwa hakika waumini wote), wanapaswa kupenda 
"maziwa ya Neno", yaani kweli iliyomo katika Biblia, ili kwamba kwa kujifunza 
kweli hii nao pia wanakua. Kwa hakika, kukua kwetu si kwa kimwili (ambako 
kunaonekana kwa macho) bali ni kwa kiroho (ambako hakuonekani kwa macho bali 
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'kunaonekana' kwa hisia kutokana na matendo na maneno yetu). Tofauti nyingine kati
ya mifano hii miwili ni kwamba wakati watoto wachanga wana hulka ya kupenda 
maziwa ya mama zao na hawawezi kujizuia kuyapenda, waumini wanapaswa 
kushawishiwa – kama ninavyofanya mimi hapa [kwako] – ili kuchochea kiu ya 
kupenda maziwa ya kiroho. Hii si kusema kwamba waumini, haswa waumini wapya, 
hawana hulka ya kuijua kweli – kwa hakika tunayo. Lakini ni kweli pia kwamba kwa 
kuwa sisi ni wanadamu na tunao utashi [huru], ni rahisi sana kutuondoa kwenye 
msitari ulionyooka wa kitu tunachojifunza, haswa kikiwa kigumu kidogo na si cha 
kufurahisha na kuburudisha kimwili na kiakili papo kwa papo (immediately). Bila 
ubishi wowote kuna kuridhika kwingi na furaha tele katika kuisikia kweli 
ikifundishwa, kuamini kweli hiyo, na kuitumia kweli hiyo katika maisha yetu. Hata 
hivyo, inataka juhudi, na furaha na kuridhika ndani ya nafsi zetu [kutokana na 
kulisikia Neno] kunachukua muda kidogo kutokea, na pia si 'automatic'. Kinachotia 
faraja sana ni matokeo, lakini matokeo hayo – kupevuka kiroho – hayawezi kuja bila 
juhudi kubwa, zinazochukuliwa wakati wote, zinazofanyika kwa usahihi, na katika 
uongofu. Kama vile bila shaka kuna furaha kubwa katika kushinda tuzo ya riadha, ni 
wazi kabisa kwa wote kwamba matayarisho yake yalihusisha maumivu mengi, 
kujitoa mhanga na juhudi kubwa – na hayo yote yalipaswa kufanywa katika "namna 
iliyo sahihi" ili kufanikisha matokeo mazuri. Tofauti na riadha, waumini wote 
wanaweza "kushinda tuzo" – na kwa hakika hilo ndilo jambo alitakalo Bwana wetu. 
Lakini kama ilivyo katika riadha, hatuwezi kufikia lengo letu bila bidii na nia 
madhubuti, za kila siku, kwa muda mrefu na kwa njia sahihi.

2.5  Hata mtu akishindana katika mchezo [wa riadha] hapewi taji, asiposhindana kwa 
halali [na kufuata sheria].
2Tim. 2:5 SUV

Hii ina maana kwamba ijapokuwa [bila ya shaka] inachukua muda mrefu, juhudi 
kubwa na matumizi makubwa ya rasilimali ili mtu aweze kuwa mwanachama 
anayethaminiwa katika 'kanisa' ambamo kweli haifundishwi, juhudi zote hizo na 
kujitoa kote huko hakuwezi kumfikisha muumini katika kiwango cha kupevuka 
kiroho, kiwango muhimu ambacho ni lazima kifikiwe ikiwa muumini huyu anataka 
kuwa na stamina ya kiroho itakayomwezesha kuhimili mitihani ambayo ataikabili 
katika maendeleo yake ya kiroho katika Bwana ambayo anapaswa kuikabili na 
kufaulu kabla ya kuingia katika utumishi kwa Bwana. Inahitajika ile kweli ya Biblia 
kufanikisha hili, kweli iliyomo katika maandiko, iliyoeleweka na kufundishwa kwa 
usahihi, halafu ikaaminiwa na kutumiwa katika mazingira ya kila siku ya muumini. 
Wakati mambo mengine yanahitajika ili muumini aendelee na kufikia kiwango cha 
kupevuka kiroho (kw. mf. sala/maombi, kusoma Biblia, utakaso), hakuna mbadala wa
kweli ya Neno la Mungu iliyofundishwa katika uhalisia wake na ukweli . Hayo ndiyo
maziwa ya mama yanayotakiwa kwa ajili ya kukua kiroho. Petro, kwa umuhimu 
mkubwa, anaongeza kwamba "maziwa" tunayohitaji au mafundisho yake ambayo 
tunayahitaji ni lazima "yasiwe na udanganyifu" au "hila" (neno linalotoka katika 
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mzizi au asili ileile [katika Kiyunani] kama ya neno "hila" tunazoambiwa kuachana 
nazo katika aya iliyotangulia). Katika jamii zote za Kikristo huko Asia ya wakati huo 
kama tunavyojua kutokana na maandiko/uandishi wa Paulo na Yohana, wakati wote 
kulikuwa na tishio lililoelekezwa kwa ile kweli ya Biblia kutoka kwa waalimu wa 
uwongo wa "rangi" mbalimbali (makundi makuu kati yao wakiwa ni Wanostiki na 
Judaizers – 'Wakristo' waliofundisha ufuasi wa Sheria ya Musa katika enzi hii ya 
neema). Ukweli huu wa uwepo wa waalimu wa uwongo kati yetu unasaidia 
kutukumbusha usemi kwamba "chachu kidogo" hulichachusha donge zima (1Wakor. 
5:6; Wagal. 5:9). Kuingizwa kwa mafundisho ya uwongo katika kanuni ambazo 
vinginevyo zinaonekana kuwa za kweli mara nyingi kunaweza, na huwa, na athari ya
kuhujumu imani ya wale wanaosikia mafundisho hayo na kuyafuata. Kama vile tone 
moja la sumu katika guduria la maziwa linafanya maziwa hayo yawe yasiyofaa kwa 
matumizi ya mwanadamu, vivyo hivyo tunapaswa kuwa macho na kutahadhari dhidi 
ya mafundisho yoyote ambayo katika uhalisia wake si ya kweli – haswa kwa vile 
tunasogea karibu zaidi na zaidi kuelekea mwisho wa dahari ambapo mafundisho ya 
uwongo ya namna hii yametabiriwa [na Mungu] kwamba litakuwa tatizo kubwa 
litakalowaletea mauti ya milele watu wengi (cf. Matt. 24:4-5; 24:11; 24:24-27; 2Tim. 
3:1-13).

4.1  Basi Roho anena waziwazi ya kwamba nyakati za mwisho wengine watajitenga 
na imani, wakisikiliza roho zidanganyazo, na mafundisho ya mashetani;
4.2  wakisema uwongo katika unafiki wao wenyewe, wakichomwa moto dhamiri zao 
wenyewe;
1Tim. 4:1-2 SUV

2.1  Lakini kuliondokea manabii wa uongo katika wale watu, kama vile kwenu 
kutakavyokuwako waalimu wa uongo, watakaoingiza kwa werevu uzushi wa 
kupoteza, wakimkana hata Bwana aliyewanunua, wakijiletea uharibifu usiokawia.
2.2  Na wengi watafuata ufisadi wao; na kwa hao njia ya kweli itatukanwa.
2Pet. 2:1-2 SUV

Hatimaye, katika aya ya pili, Petro anatuambia mahususi kwamba ni katika 
kunyweshwa maziwa ya Neno la Mungu, yaani kulitafuta kwa kiu, kulisikiliza, na 
kuliamini, ndipo "tunakua katika wokovu". Hii haina maana ya kwamba 
hatujaokolewa tayari kama waumini, (tumeshaokolewa), wala haina maana ya 
kwamba ikiwa tutakuwa bado hapa duniani wakati Bwana wetu anarudi basi 
hatutaokolewa kwa kufufuliwa pale atakaporudi Bwana wetu katika ule ujio wake wa
mara ya pili (tutaokolewa/tutafufuliwa); hii haizungumzii ule wokovu wetu wa 
mwanzo (positional salvation) {ambao kama waumini, sote tunao}, wala 
haizungumzii ule usalama kamili wa milele tutakapokuwa salama na Bwana wetu 
milele (ambao ndio urithi wa wote wanaoamini). Bali kama ilivyo katika utakaso wa 
katika maisha ya Kikristo hapa duniani (experiential sanctification) {ambao ni tofauti
na ule utakaso wa mwanzo (positional sanctification) ambao waumini wote wanao na
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ule utakaso wa mwisho (ultimate sanctification au utakaso-hitimisho) ambao sote 
tunaoamini tutakuwa nao katika siku ile ya milele}, wokovu huu unamaanisha 
matumizi ya hadhi yetu kama waumini kwa ajili ya utukufu wa Bwana wetu Yesu 
Kristo kwa kuongezea kukua kiroho juu ya ule msingi wa imani ambayo sote tunayo 
(War. 5:9-10; 13:11; 1Wakor. 1:18; 3:15; 5:5; 15:2; 2Wakor. 1:6; 2:15; 1Wathess. 5:8-
9; 1Tim. 4:16; 2Tim. 2:10; 3:15; 4:18; Waebr. 1:14; 9:28; Yak. 1:21; 1Pet. 4:18; Yuda 
1:23).

2.12  Basi, wapendwa wangu, kama vile mlivyo[i]tii [ile kweli] siku zote, si wakati 
mimi nilipokuwapo tu [pamoja nanyi], bali sasa zaidi sana mimi nisipokuwapo, 
utimizeni wokovu wenu wenyewe kwa kuogopa na kutetemeka.
Wafi. 2:12 SUV

Kuonja ukweli kwamba Bwana ni "Bora Sana" (aya ya 3): Petro anahitimisha 
mlinganisho wake kati ya muumini anayekua na mtoto anayekua kwa kutumia 
msisitizo wa nakshi/pambo la kifasihi (lugha), akitumia kile kinachoitwa katika sarufi
ya Kiyunani "a simple condition" ambayo kwa kweli maana yake si rahisi hata 
kidogo! Kama ilivyotafsiriwa hapo juu, mbinu hii ni sawasawa na kishazi sababishi 
(causal clause), lakini kimefanywa kinyume ili kuleta kishindo cha drama kwa kiasi 
fulani. Waumini waliofanya maendeleo japo kidogo katika maisha yao ya Kikristo 
kwa hakika wanapaswa kujua kwamba Bwana ni "bora sana". Neno la Kiyunani 
chrestos lililotumika hapa ambalo tunalitafsiri [kama] "bora sana" – excellent – si 
neno la kawaida sana kulitumia katika kutafsiri wema, na mara nyingi linatumika 
kuleta maana ya -enye kufaa, -enye uhodari, na -enye manufaa. Hivyo, wakati 
"mkarimu", "mwadilifu", "wa kufurahisha" na "mwema" yote yanakubalika kama 
tafsiri ya neno chrestos kama Petro anavyolitumia hapa, "bora sana" – excellent – 
inaleta maana ya, kwanza, utimilifu wa hulka ya Bwana wetu, na pili, usimamizi 
Wake ulio mtimilifu wa maendeleo yetu ya kiroho – ambayo ndiyo dondoo kuu ya 
Petro hapa. Kwa hakika tunapaswa kuwa na kiu ya maziwa ya Neno la Mungu na 
kwa hakika tunapaswa kujizatiti katika jukumu la kujikuza kiroho. Kwani "tulionja" 
wema Wake na ubora Wake wa kiwango cha juu pale tulipookolewa kwa kumwamini
Bwana Yesu Kristo na kila kitu tulichopitia tangu hapo kwa jinsi tulivyojifunza juu 
Yake na tulivyoanza na kuendelea kutembea kwa ukaribu zaidi na Yeye siku hadi siku
kimetuhakikishia wema huo, ubora huo mkuu, manufaa katika maendeleo yetu yote 
ya kiroho: si kwamba Petro anatuambia kitu chochote ambacho hatukijui au ambacho
hatupaswi kukijua tayari na ambacho hatupaswi kuwa tunakifanyia kazi tayari katika 
maisha yetu, kwani kwa kuwa sasa tumekula kutoka katika mti halisi wa uzima, 
tunajua kabisa "utamu" wa ile kweli, na jinsi ilivyo bora kabisa katika uwezo wake 
wa kutuleta hatua kwa hatua karibu na Bwana wetu Yesu Kristo ili tuzidi 
kumfurahisha siku hadi siku, vile tunavyopaswa kufanya (Zab. 119:103; Waebr. 6:4-
5).
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8 Onjeni mwone ya kuwa Bwana yu mwema; Heri mtu yule anayemtumaini.
Zab. 34:8 SUV

Kristo Jiwe Lililo Hai (aya ya 4): Bwana Yesu Kristo ndiye Jiwe/Mwamba (Kumb. 
3:4; 1Sam. 2:2; 2Sam. 22:47; Zab. 18:2; 18:46; 19:14; 61:2; 118:22; 144:1; Isa. 
17:10; 28:16; 44:8; 51:1; Hab. 1:12; War. 9:33; 1Wakor. 10:4; cf. Kut. 17:6; Hes. 
20:8; Kumb. 32:4-37; Isa. 8:14-15), Jiwe la msingi la Kanisa (Matt. 16:18; 1Pet. 2:6),
"Jiwe lenye uhai" ambalo kwalo "tumekuja" (1Pet. 2:4), na Ndiye msingi wa 
"mjengo" wetu wote wa kiroho (Matt. 7:24-25; Lk. 6:47-49; 1Wakor. 3:11). Taswira 
hii ya shani ya Kristo inatuonyesha mara moja uaminifu Wake na utumainifu Wake, 
na wakati huo huo ikidhihirisha waziwazi kwamba tunamhitaji Yeye kabisa kabisa na 
tunapaswa kuweka imani yetu Kwake: kama vile jengo linavyolazimika kusimama 
juu ya msingi imara, vivyo hivyo hatuwezi kuokolewa na hatuwezi kufanya 
maendeleo ya kiroho bila ya kumtegemea Yeye kwa asilimia 100, kwani Yeye ndiye 
msingi wa imani yetu, wakati tunaokolewa na pia wakati wote unaofuata katika kila 
hatua tunayopiga mbele katika kumfuata Yeye. Hivyo, wakati "Jiwe" au "Mwamba" 
ni jina timilifu la heshima kwa ajili ya Mwokozi wetu mtimilifu asiyebadilika, 
linapaswa kuweka akilini mwetu uhusiano wetu wa moyoni kabisa na Yeye 
anayeaminika kwa asilimia 100: Bwana Yesu Kristo ndiye Mwamba wa mambo yote 
katika maisha yetu kama Wakristo hivyo kwamba tunakuwa salama na thabiti hata 
yakija mafuriko ya aina gani ikiwa tu tunaendelea kumtegemea Yeye.

Lililokataliwa na wanadamu, bali katika macho ya Mungu [Baba] ni teule, lenye
heshima kuu (aya ya 4): Tunaambiwa katika 1Wakor. 2:8 kwamba kama watawala 
wa dunia hii wangelijua Kristo ni nani haswa – mteule na anayeheshimiwa kwa ukuu 
na Baba Mwenyewe – wasingemsulibisha. Na kama ambavyo alikuwa, na 
anaendelea, kudharauliwa na dunia – bali si na Baba yake ambaye ni Baba yetu pia – 
vivyo hivyo sisi tulioamua kukaa upande wake Yeye aliyeamua kuwa na sisi, 
tunadharauliwa na kubezwa na dunia. Lakini kama vile alivyopewa heshima ya juu 
kabisa, yaani Jina lililo juu ya majina yote ambalo mbele Yake kila goti litapigwa 
(Wafi. 2:9-11; cf. Waefe. 1:21), vivyo hivyo nasi tunaostahamili katika Yeye 
tutatukuzwa pamoja Naye katika siku ile kuu na tukufu inayokuja (War. 8:17; 8:30; 
2Tim. 2:10). Sisi pia ni wateule katika Yeye aliyeteuliwa, tuliochaguliwa mahususi 
kuwa sehemu ya Mke wa Bwana Yesu kama ilivyoagizwa katika mpango wa Baba 
tangu milele iliyopita (War. 8:29-30; 8:33; 11:7; Wakol. 3:12; 2Tim. 2:10; Tito 1:1; 
1Pet. 1:2). Ulimwengu una vipaumbele vyake na mfumo wa ngazi za maadili yake. 
Lakini yote hayo hayana maana kwetu. Tumaini letu lililobarikiwa ni la ufufuo na 
uzima wa milele, na thawabu njema kutoka Kwake Yeye tuliyemchagua badala ya 
ulimwengu.

15.18  Iwapo ulimwengu ukiwachukia, mwajua ya kuwa umenichukia mimi kabla ya 
kuwachukia ninyi.
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15.19  Kama mngekuwa wa ulimwengu, ulimwengu ungewapenda walio wake; lakini
kwa kuwa ninyi si wa ulimwengu, bali mimi naliwachagua katika ulimwengu, kwa 
sababu hiyo ulimwengu huwachukia.
15.20  Likumbukeni lile neno nililowaambia, Mtumwa si mkubwa kuliko bwana 
wake. Ikiwa waliniudhi mimi, watawaudhi ninyi; ikiwa walilishika neno langu 
watalishika na lenu.
Yoh. 15:18-20 (cf. Matt. 10:25; 1Yoh. 3:13)

3.10  Kwa kadiri ya neema ya Mungu niliyopewa, mimi, kama mkuu wa wajenzi 
mwenye hekima, naliuweka msingi, na mtu mwingine anajenga juu yake. Lakini kila 
mtu na aangalie jinsi anavyojenga juu yake.
3.11  Maana msingi mwingine hakuna mtu awezaye kuuweka, isipokuwa ni ule 
uliokwisha kuwekwa, yaani, Yesu Kristo.
3.12  Lakini kama mtu akijenga juu ya msingi huo, dhahabu au fedha au mawe ya 
thamani, au miti au majani au manyasi, kazi ya kila mtu itakuwa dhahiri 
[itakapopimwa ubora wake].
3.13  Maana siku ile [ya hukumu] itaidhihirisha [jinsi ilivyo kiuhalisia], kwa kuwa 
yafunuliwa katika moto; na ule moto wenyewe utaijaribu [utaipima] kazi ya kila mtu,
[ina ubora wa] namna gani.
3.14  Kazi ya mtu aliyoijenga juu [ya imani] yake [katika Kristo ikipona tathmini ya 
moto], atapata thawabu [kwa kazi hiyo].
3.15  Kazi ya mtu ikiteketea, atapata hasara [ya kutothawabiwa]; ila yeye mwenyewe 
ataokolewa; lakini ni kama kwa [kupitia katikati ya] moto [ambao ulitathmini kazi 
yake na kuiona haina thamani na kuiunguza].
1Wakor. 3:10-15

Mawe Yenye Uzima yanayojengwa na kuwa Nyumba ya Kiroho (aya ya 5): 
Kama tunavyosimuliwa katika Mathayo 16:18 ambapo Bwana wetu alimpatia Petro 
jina lingine na akamwita "jiwe" (petros) kuonyesha kwamba Petro atakuwa sehemu 
muhimu sana ya lile "fumbo" kuu la upanuzi wa Kanisa utakaojengwa (uliojengwa) 
juu ya "Jiwe Kuu" (petra), "Mwamba" ambao si mwingine bali ni Kristo Mwenyewe, 
Msingi, Jiwe la Msingi na Kichwa cha Kanisa – vivyo hivyo Petro anatuelezea sisi 
kuwa ni "mawe", sehemu zinazofanana za mjengo wa milele ambao Bwana Yesu 
Kristo anaujenga, "mawe yenye uhai", kwa sababu Kanisa si mjengo wa matofali na 
saruji visivyokuwa na uhai, bali ni mkusanyiko hai wa watu waaminio ambao 
wanaishi kiroho, waliojengwa muumini mmoaja baada ya mwingine, kutoka Adamu 
na Eva mpaka sasa na baadaye litakapohitimishwa katika siku ya kurudi kwake Yeye 
akiyejaa utukufu mkuu. Analojia hii nzuri aliyopewa Petro na Roho Mtakatifu, kwa 
wakati mmoja inaelezea umoja wetu kila muumini na mwenzake, na pia jukumu la 
kusisimua ambalo sisi sote tunashiriki. Sisi sote ni mawe katika jengo, yaliyo hai 
katika jengo lililo hai ambalo msingi wake ni Bwana wa uzima aliyetupatia uzima wa
milele na ambaye ametufanya wamoja na Yeye, na kila mmoja na mwenzake. Na 
jukumu hili halijakamilika bado, na halitakamilika mpaka ile siku ya ufunuo Wake na
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ambayo itakuwa siku ya mabadiliko yetu katika ufufuo, atakapokuja mara ya pili. 
Lakini kumalizika kwa mjengo huu wenye uhai ambamo sisi sote tunaoamini 
tutashiriki milele, tukijumuisha kaka na dada zetu wote katika Kristo na msingi wake 
ukiwa Kristo Mwenyewe (Mwamba [M]wenyewe) ambaye ndani Yake tumeweka 
imani kwa ajili ya uzima wa milele, ni kwa uhakika kabisa. Yawezekana mtu mmoja 
mmoja kushindwa (Lk 14:28-30), lakini pamoja sote kama Kanisa, washiriki wa 
Kristo kila mmoja wetu (Yoh. 17:11; 17:20-23; 1Wakor. 1:10; Waefe. 4:3-13), 
tutasonga mbele na kushinda dhidi ya upinzani wote kutoka kwa yule mwovu mpaka 
tutakapokamilika katika Kristo kwa namna zote katika ile siku, "na hata malango ya 
kuzimu (hell)" yenyewe hayataweza kutuzuia au kutushinda katika hili jukumu 
takatifu (Matt. 16:18).

2.19  Basi tangu sasa ninyi si wageni wala wapita njia, bali ninyi ni wenyeji [raia] 
pamoja na watakatifu, watu wa nyumbani mwake Mungu.
2.20  Mmejengwa juu ya msingi wa mitume na manabii, naye Kristo Yesu 
mwenyewe ni jiwe kuu la pembeni.
2.21  Katika yeye jengo lote linaungamanishwa vema na kukua hata liwe hekalu 
takatifu katika Bwana.
2.22  Katika yeye ninyi nanyi mnajengwa pamoja kuwa maskani ya Mungu katika 
[uweza wa ] Roho [Mtakatifu].
Waefe. 2:19-22 SUV

3.6  bali Kristo [Alikuwa mwaminifu], kama mwana, juu ya nyumba ya Mungu; 
Ambaye nyumba yake ni sisi, ikiwa kwa kweli tutalishika lile tumaini [ambalo 
kwalo] tunasikia fahari iliyo imara mpaka mwisho.
Waebr. 3:6

Makuhani Watakatifu kwa ajili ya kutoa Dhabihu za Kiroho (aya ya 5): 
Ijapokuwa twaweza kuwa watu wa mataifa, ijapokuwa binafsi twaweza kuwa si 
kizazi cha Walawi, na ijapokuwa wengi wetu ni wanawake na si wanaume, waumini 
wote katika Bwana Yesu Kristo ni makuhani wa Mungu, kama aya hii 
inavyotuhakikishia. Kwa hakika hili linaleta maana kwani Kristo Mwenyewe ndiye 
Kuhani Mkuu wa mwisho (1Tim. 2:5; Waebr. 7:24-25; cf. Ayubu 16:20-21; Isa. 
53:12b; Waebr. 6:19-20; 9:11-12; 9:24), na sisi ni wamoja pamoja Naye (Yoh. 14:20; 
15:1ff; War. 16:7; 2Wakor. 5:17; Waefe. 2:6; 2:10; Waebr. 3:14; 1Pet. 5:14; cf. Matt. 
28:18-20; Waefe. 3:6; Waebr. 3:1; 3:14; 2Pet. 1:4).

2.17  Hivyo ilimpasa kufananishwa na ndugu zake katika mambo yote, apate kuwa 
kuhani mkuu mwenye rehema, mwaminifu katika mambo ya[nayohusiana na] 
Mungu, ili afanye suluhu kwa dhambi za watu wake [kwa dhabihu Yake Mwenyewe].
Waebr. 2:17 SUV
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Kwa hiyo, ndugu, [kama mlivyo sasa] mliotakaswa na washiriki wa mwito kutoka 
mbinguni, wekeni mioyo yenu katika Yeye tunayemkiri kuwa alitumwa kuja 
[kutuokoa] na ambaye ndiye Kuhani Mkuu [wa wokovu huo] Yesu Kristo.
Waebr. 3:1

Basi, kwa kuwa tunaye Kuhani Mkuu aliyepita mbingu zote (yaani kama apitaye 
katikati ya pazia la hekalu), yaani Yesu, Mwana wa Mungu, na tushike imara tamko 
letu [la imani katika Yeye]
Kwani Yeye ni Kuhani Mkuu mwenye kuyaelewa na kuwa na rehema kuu juu ya 
madhaifu yetu, kwa kuwa hata Yeye alipitia mitihani katika yote ambayo sisi 
tunapitia, bali bila ya kutenda dhambi.
Waebr. 4:14-15

Na ametufanya [sisi] kuwa ufalme, makuhani wa Mungu na Baba Yake – utukufu na 
ukuu u na Yeye hata milele na milele. Amina.
Ufu. 1:6
AU:
1.6  na kutufanya kuwa ufalme, na makuhani kwa Mungu, naye ni Baba yake; 
utukufu na ukuu una Yeye hata milele na milele. Amina.
Ufu. 1:6 SUV

5.9  Nao waimba wimbo mpya wakisema, Wastahili wewe kukitwaa hicho kitabu na 
kuzifungua muhuri zake; kwa kuwa ulichinjwa, ukamnunulia Mungu kwa damu yako
watu wa kila kabila na lugha na jamaa na taifa,
5.10  ukawafanya kuwa ufalme na makuhani kwa Mungu wetu; nao wanamiliki 
[watatawala] juu ya nchi.
Ufu. 5:9-10 SUV

Dhabihu za Kiroho (aya ya 5): Ni muhimu kusisitiza kwamba huu ukuhani mpya 
ambao waumini wote katika Kristo ni sehemu yake una tofauti kubwa na ule wa 
Walawi – kama vile Ukuhani Mkuu wa Kristo ulivyo bora zaidi ya ule wa Walawi 
(Waebr. 7:1-28). Kristo ni Mfalme wa wafalme na pia ni Kuhani wa makuhani, 
akijumuisha mamlaka yote mawili katika nafsi moja (Zab. 110:1-4; Zakaria 6:13b; 
Waebr. 7:1; cf. Jer. 33:16-18). Hivyo kama nukuu hizo mbili hapo juu 
zinavyodhihirisha, siyo tu kwamba ukuhani ambao sisi waumini tunashiriki 
unatofautiana na ule wa Ki-lawi kwa sababu tumepewa huo kwa msingi wa uhusiano 
wetu na Kristo, Yeye aliye Kuhani Mkuu, bali ukuhani huu umeungwa imara na 
hauwezi kuachanishwa na utawala tutakaoshiriki Naye, Mfalme wa wafalme na 
Bwana wa mabwana (War. 8:17; 2Tim. 2:12; Ufu. 1:6; 2:26-27; 3:21). Kwa hivyo, 
dhabihu tunazotakiwa kuzifanya nazo zinatofautiana kwa kiasi kikubwa na zile 
dhabihu za Ki-lawi kwani kwa hulka yake ya sasa hizi ni za kiroho tu na hivyo ni 
halisi, zikichukua nafasi ya zile za zamani ambazo zilikuwa ni ishara katika Sheria ya
Musa (1Wakor. 5:7; Wafi. 2:17; 4:18; Waebr. 13:15) – hizi ndizo "dhabihu za kiroho 

15

http://www.biblesos.org/sw/ukawafanya-kuwa-ufalme-na-makuhani-kwa-Mungu-wetu-nao-wanamiliki-juu-ya-nchi/
http://www.biblesos.org/sw/na-kutufanya-kuwa-ufalme-na-makuhani-kwa-Mungu-naye-ni-Baba-yake-utukufu-na-ukuu-una-Yeye-hata-milele-na-milele-Amina/
http://www.biblesos.org/sw/Nao-waimba-wimbo-mpya-wakisema-Wastahili-wewe-kukitwaa-hicho-kitabu-na-kuzifungua-muhuri-zake-kwa-kuwa-ulichinjwa-ukamnunulia-Mungu-kwa-damu-yako-watu-wa-kila-kabila-na-lugha-na-jamaa-na-taifa/


zinazokubaliwa na Mungu" ambazo Petro anazizungumzia katika muktadha wetu 
hapa.

12.1  Basi, ndugu zangu, nawasihi, kwa huruma zake Mungu, itoeni miili yenu iwe 
dhabihu iliyo hai, takatifu, ya kumpendeza Mungu, [hii] ndiyo ibada yenu [kama 
makuhani] yenye [kumfurahisha Mungu, mnayoifanya kiroho].
12.2  Wala msiifuatishe namna ya dunia hii; bali mgeuzwe kwa kufanywa upya nia 
zenu, mpate kujua [kwa] uhakika mapenzi ya Mungu yaliyo mema, ya kumpendeza, 
na ukamilifu.
War. 12:1-2 SUV

Na kuwa wamoja na Kristo na makuhani pamoja Naye, badala ya kuhitaji msuluhishi 
wa kutuwezesha kukisogelea kile kiti cha enzi cha neema katika sala, sasa tunafaudu 
ufikikaji (access) wa moja kwa moja na wa mara moja [unapohitajika] kwa Mungu 
Baba (Waefe. 2:18; 3:12; cf. Yoh. 14:13-14; War. 5:1-2).

4.16  Basi na tukikaribie kiti cha neema [cha Baba] kwa ujasiri, ili tupewe rehema 
[Yake], na kupata neema ya kutusaidia wakati wa mahitaji.
Waebr. 4:16 SUV

Kuhusu hizi "dhabihu za kiroho", kama vile makuhani wa Ki-lawi walivyoendesha 
ibada kama ilivyotakiwa na Sheria ya Musa kutokana na matakwa ya maandiko, 
vivyo hivyo kila muumini leo hii [au enzi hii] amepewa angalau kipaji kimoja 
(karama) cha kiroho na Roho Mtakatifu, na amepewa utumishi wa aina yake na 
Bwana Yesu Kristo, na matokeo yake yamepangwa na Mungu Baba [kabla ya 
kuumbwa ulimwengu] (1Wakor. 12:4-7). Tunapaswa kujizuia sana kuzichukulia 
huduma (utumishi wetu) katika maana ambayo(zo) madhehebu mbalimbali (the 
church-visible) yamelitumia neno utumishi (ministry). Utumishi wa aina zote ambao 
kikweli umeamriwa na Kristo utapelekea katika mchango wa aina fulani katika kukua
kiroho kwa Wakristo wengine, iwe moja kwa moja au vinginevyo. Hivyo, ikiwa 
muumini anafundisha Neno la Mungu au anasaidia kwa namna fulani katika huduma 
ya mafundisho, ikiwa binafsi anajihusisha na uinjilisti, au anawasaidia wale ambao 
wanawatia moyo watu kumtafuta na kumfuata Kristo au wanafanya hivyo kwa namna
fulani isiyo ya moja kwa moja, utumishi wote wa kweli siku zote utaendelea na 
kueneza ukweli wa Neno la Mungu, kwa sababu ni kwa njia ya kweli inayotiwa 
nguvu na Roho Mtakatifu pekee ndiyo tunaweza kuwa na tumaini la kujua utumishi 
ambao Bwana wetu ametupangia.

12.1  Basi, ndugu zangu, nawasihi, kwa huruma zake Mungu, itoeni miili yenu iwe 
dhabihu iliyo hai, takatifu, ya kumpendeza Mungu, [hii] ndiyo ibada yenu [kama 
makuhani] yenye [kumfurahisha Mungu, mnayoifanya kiroho].

16

http://www.biblesos.org/sw/Basi-ndugu-zangu-nawasihi-kwa-huruma-zake-Mungu-itoeni-miili-yenu-iwe-dhabihu-iliyo-hai-takatifu-ya-kumpendeza-Mungu-ndiyo-ibada-yenu-yenye-maana/
http://www.biblesos.org/sw/Basi-ndugu-zangu-nawasihi-kwa-huruma-zake-Mungu-itoeni-miili-yenu-iwe-dhabihu-iliyo-hai-takatifu-ya-kumpendeza-Mungu-ndiyo-ibada-yenu-yenye-maana/
http://www.biblesos.org/sw/Wala-msiifuatishe-namna-ya-dunia-hii-bali-mgeuzwe-kwa-kufanywa-upya-nia-zenu-mpate-kujua-hakika-mapenzi-ya-Mungu-yaliyo-mema-ya-kumpendeza-na-ukamilifu/
http://www.biblesos.org/sw/Basi-na-tukikaribie-kiti-cha-neema-kwa-ujasiri-ili-tupewe-rehema-na-kupata-neema-ya-kutusaidia-wakati-wa-mahitaji/


12.2  Wala msiifuatishe namna ya dunia hii; bali mgeuzwe kwa kufanywa upya nia 
zenu, mpate kujua [kwa] uhakika mapenzi ya Mungu yaliyo mema, ya kumpendeza, 
na ukamilifu.
War. 12:1-2 SUV

Ndiyo maana imeandikwa (aya ya 6): Usemi wa Petro unaotangulia nukuu 
inayofuata (kutoka Isaya 28:16) unadhihirisha kwamba Isaya alipozungumzia 
Mwamba wa Sayuni alikuwa anamaanisha Masihi, akimtazamia Kristo katika siku za
usoni (kwa wakati ule) ambaye ndiye Mwamba ambao juu Yake imani yetu kila 
mmoja ina msingi wake na inasimama imara. Yeye ndiye Jiwe la pembeni kwa ajili 
ya mjengo ambao sisi sote ni sehemu yake [mjengo huo]. Yeye ndiye Jiwe la msingi 
ambalo limechaguliwa mahususi, nasi ndani Yake tumeteuliwa. Yeye ndiye Jiwe la 
kito cha thamani kisichokuwa na bei [ya kidunia] mwenye thamani kuu kwa Baba 
[na] ambaye kupitia Kwake tunachukuliwa [sasa] na Baba kuwa ni wapendwa. Na 
tunao uhusiano huu Naye, ambao ndio msingi wa kila kitu katika Kanisa, kupitia au 
kutokana na imani yetu Kwake. Kwa imani yetu ndani Yake, 'hatutaingia katika aibu',
kama Petro anavyotohoa (adapt), akiongozwa na Roho Mtakatifu, andiko la Isaya 
anaposema kwamba "kamwe hatutatingishwa".2 Tunapoliona hili kwa mtazamo wa 
wanadamu wanaomwamini Kristo, kwa kuweka imani yetu katika Yeye hatuna cha 
kuogopa kuhusiana na uzima wetu wa milele ijayo; tunapoliona hili kwa mtazamo wa
analojia ya mjengo, sisi tulio mawe [ya mjengo huo] yanayoishi, hatutang'olewa 
kutoka katika nafasi yetu katika jengo hili timilifu, Kanisa, ambamo tumewekwa kwa
mpango timilifu na mjenzi Mtimilifu, Baba yetu wa mbinguni, wakati mjengo wote 
ukisimama imara juu ya msingi mmoja, Bwana wetu Yesu Kristo. Hivyo kwa kufanya
unabii wa ujio [wa kwanza] wa Mwamba na umoja wetu wa karibu Naye, Isaya pia 
kwa maneno mengine alitabiri ushiriki wetu katika yote aliyo nayo Masihi na yote 
yaliyo (is) Masihi, pamoja na ufalme Wake na ukuhani Wake – "hii ndiyo sababu ya 
nukuu hii ya Petro katika maandiko".

Heshima hii (aya ya 7): Kufikika moja kwa moja kwa Baba tunakofaudu kutokana 
na muungano/umoja wetu na Mwokozi wetu Yesu Kristo ni hali ambayo haikuwepo 
katika enzi mbili zilizopita: ile ya kwanza ya Mataifa (Gentile Age) – Adamu hadi 
Abrahamu, na ile ya pili ya Wayahudi (Jewish Age) – Abrahamu hadi Bwana Yesu, 
kila [enzi] moja ikiwa na/ya miaka elfu mbili, na ni heshima ya kipekee kweli.* Kwa 
kuwa hatuwezi kuiona wala kuihisi hali hii, ya kufikika moja kwa moja kwa Mungu 
Baba yetu, tunaweza kuelewa, ijapokuwa ni kwa masikitiko kidogo, kwamba labda 
hatuitambui kwa undani hadhi hii kubwa tuliyo nayo katika Bwana Yesu Kristo ya 
kuwa makuhani wa kifalme wa Mungu kwani tunashiriki katika kila kitu ambacho 
Bwana wetu amekipata kama nyara kutokana na ushindi Wake pale msalabani.

* Kwa sasa tuko katika enzi ya Kanisa (Church Age) – tangu ufufuo wa Kristo mpaka
mwisho wa Dhiki Kuu, katika Ujio wa Pili wa Kristo. Enzi ya Kanisa nayo ni ya 
miaka 2000 pia.
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Inatupasa sisi kama waumini tukumbuke, angalau mara moja moja, neema nyingi kuu
tulizo nazo kama sehemu ya Mke na Mwili wa Kristo, haswa katika nyakati ambazo 
tutapungukiwa na ile furaha katika Bwana ambayo tunapaswa kuwa nayo wakati 
wote na ambayo ndiyo chemchemu (chanzo) yetu ya kweli ya nguvu zetu (Neh. 
8:10).3 Ulimwengu hauwezi kuona na kwa hakika hautambui ukweli kwamba 
Wakristo, hata wale walio katika hali za kiuchumi za chini kabisa katika dunia hii, 
wamepewa heshima kuu na Mungu na kupewa hadhi ambayo inazidi uwezo wa walio
wakuu kuliko wote wa dunia hii. Waovu wa hapa duniani wanaweza kutukebehi, 
lakini Mungu anawakebehi wao (Zab. 37:13),nasi tuna haki zote za kufurahi na nafasi
ya kufika moja kwa moja kwenye kiti cha enzi cha Mungu Baba tuliyo nayo. Kwani 
tunajua kwamba hadhi hii ni halisi na ya shani kupita maelezo – kwa imani.

4.18  tusiviangalie [na kuvitegemea] vinavyoonekana, bali visivyoonekana. Kwa 
maana vinavyoonekana ni vya muda tu; bali visivyoonekana ni vya milele.
2Wakor. 4:18 SUV

5.7  Maana twaenenda kwa imani, si kwa kuona.
2Wakor. 5:7 SUV

11.1  Basi imani [katika Neno lililoandikwa na lenye uhai] ni kuwa na hakika ya 
mambo yatarajiwayo, [imani] ni bayana [proof] ya mambo yasiyoonekana.
Waebr. 11:1 SUV

Lakini kwa wale wasiotii (aya ya 7-8): Kuwa kuhani wa kifalme wa Mungu Baba 
kwa msingi wa kushiriki katika ukuhani wa Kuhani Mkuu Bwana Yesu Kristo ni 
heshima kuu kweli kweli, na tofauti kati ya hadhi ya nafasi yetu katika Kristo na ile 
ya asiyeamini ni kubwa isivyomithilika. Kwani hata kama ilivyokuwa kwa Lazaro 
masikini, ambaye hali yake ya hapa duniani ilikuwa duni kabisa ikilinganishwa na ya 
yule tajiri ambaye Lazaro alikuwa akilala getini kwake, tunajikuta katikati ya dhiki na
mitihani ya moto [mkali kweli] hapa duniani (na hili ni jambo linalowakuta Wakristo 
wote halisi: 2Tim. 3:12), tunajua fika kwamba neema za muda za wale wanaokataa 
kumpokea Kristo ni za muda kweli kweli. Kwao, Kristo ni jiwe ambalo kwalo 
wanajikwaa. Maana yake ni kwamba Bwana Yesu ndiye suala katika maisha ya kila 
mmoja, na kwamba wote wanaokataa kumkubali Yeye wanadhihirisha tu kwa 
kumkataa kwao huko, iwe kukataa kwa tamko na matendo waziwazi au kukataa kwa 
kusema wazi wazi au kukataa kwa kutosema na kutofanya chochote juu Yake, 
kwamba hawana kiu ya kuishi milele na Mungu. Hivyo Bwana Yesu Kristo na kile 
ambacho kila mmoja wetu anakifikiria na kuamua juu Yake ndilo suala muhimu 
kuliko yote. Wajenzi (yaani viongozi wa Wayahudi wa wakati ule) walimkataa Yeye 
ambaye kwa hakika ndiye Jiwe la Pembeni, msingi ambao juu yake uumbaji 
umefanyika – kwani msalaba ndio moyo wa mpango wa Mungu alioufanya hata 
kabla ya uumbaji. Lakini katika siku ile kuu inayokuja, ukweli kwamba Bwana Yesu 
ndiye Alpha na ndiye Omega hautaweza kupingwa na hivyo mbele Yake "kila goti 
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litapigwa" (Wafi. 3:10; cf. Isa. 45:23; War. 14:11) na kukubali kwamba Yeye ndiye 
Bwana wa wote na vyote. Kwa hatma hii "waliteuliwa" katika mpango wa Mungu, 
lakini hili halina maana ya kwamba hakukuwa na utashi huru uliofanya maamuzi kwa
upande wao. Kwani ni kwa kuwa "walidhamiria kutokuwa watiifu kwa lile Neno" 
(1Pet. 2:8), yaani kwa Injili ambayo inafunua kwamba wokovu unapatikana kwa njia 
ya imani katika Kristo pekee, na ndipo wasioamini wanajikwaa, kwa kosa lao 
wenyewe, kwa kukataa ile kweli, wao wenyewe. Katika haki Yake kuu, Mungu Baba 
anawapa wasioamini haki/uwezo wa kufanya uamuzi kuhusu hili, na uamuzi huu 
[umeandikwa na kuamriwa] katika mpango na maagizo ya Mungu.

Jamii Teule (aya ya 9): Baada ya kuielezea hali mbaya, ya kujitakia, ya wale 
wasioamini, na baada ya kutukumbusha majukumu yetu kuhusiana na utakaso kabla 
ya hapo, Petro anaweka kituo kidogo hapa ili atutie moyo kwa kutukumbusha juu ya 
hadhi kuu ya ajabu iliyo vigumu kueleza ambayo tunayo kama waumini wa Bwana 
Yesu Kristo. Hili ni somo jema kwa yeyote anayefundisha au anayeshuhudia Neno la 
Mungu kwa watu wengine. Mbadala wa kuamini (yaani kutoamini) ni wa kutisha 
sana (matokeo yake), hii ni kweli, na majukumu ya muumini ni mengi na makubwa, 
hii ni kweli pia, lakini neema zinazotokana na kuwa na Bwana Yesu Kristo na kuwa 
na Mwana wa kweli wa Mungu ni lilizotukuka kweli kweli na kwa kweli "mzigo" wa
kuwa Mkristo ni kitu kidogo sana ukilinganisha na faida zake. Kuwa na mtazamo 
uliosawazika katika kuielezea ile kweli ni jambo muhimu sana. Kila mara 
unaposhuhudia Injili unapaswa kuuelezea uhalisia wa pande zote mbili – neema 
zinazotokana na wokovu na maafa yanayotokana na kumkana Kristo. Na kila 
mafundisho ya ile kweli ya maandiko vivyo hivyo yanapaswa kuwa na 
mchanganyiko uliopimwa kwa busara wa neema na thawabu tunazoahidiwa kama 
waumini wa Kristo tuliojiwajibisha wenyewe katika kumfuata Yeye pamoja na 
changamoto, wajibu na majukumu tuliyo nayo yanayotokana na kumfuata Yeye. 
Hicho ndicho Petro anakifanya katika mifano yote miwili katika sentensi iliyopita, 
akichukua muda kidogo kuwatia moyo wasomaji wake kwa kuwakumbusha 
wasomaji wake kuhusu hadhi yao ya juu kama Wakristo na kisha anaendelea kwa 
kuwasihi kuhusu matumizi sahihi ya kweli wanayojifunza kutoka katika maandiko 
hapa duniani (katika aya ya 11 na zile aya zinazofuata).

Kutokana na tafsiri ya maandiko inayoitwa Septuagint (LXX Codex) katika sura na 
aya 43:20 ya kitabu cha Isaya (ambapo maneno ya Kiyunani yanayotumika ni yale 
yale), tunaweza kusema ya kwamba msemo "jamii/mbari teule" unatumiwa na Petro 
kuelezea/kumaanisha cheo cha Kiebrania "watu wateule" kinachoonekana katika aya 
hii (tizama pia matumizi yanayofanana katika Kumb. 7:6; 10:15; 1Mambo ya Nyakati
16:13; Zab. 105:6; Isa. 45:4; 65:9; 65:15; 65:22; cf. War. 9:11; 11:5; 11:7; 11:28). 
Tunapowajadili wengine ambao kwa namna hiyo hiyo "walichaguliwa" na Bwana, 
kwa mfano Masihi (Isa. 42:1; Yoh. 1:34; 1Pet. 2:4; 2:6; cf. Lk 23:35), Daudi (Zab. 
89:3) na Musa (Zab. 106:23), tunaweza kusema kwamba kuwa pamoja na WAKUU 
HAO ni jambo jema kabisa. Tunaweza kusema pia kuwa "kuchaguliwa huku" katika 
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Isaya 43:3 (na aya zinazofanana nayo) kunazungumzia waumini katika Israeli kama 
inavyowezekana kufasiriwa kutokana na ukweli kwamba Musa na Daudi – na kwa 
hakika Masihi – "hawakuchaguliwa" kwa sababu ya "damu" au utaifa wao tu, bali 
kwanza kabisa kwa sababu za kiroho. Hivyo ijapokuwa mwanzoni inaweza 
kuonekana kama vile ni ajabu/kitu cha kushangaza kwa Petro kuonekana kuwa 
anasema kuwa watu wa mataifa (ambao ndio aliowaandikia waraka huu) ndio 
walengwa wa neema hii ambayo hapo mwanzo ilieleweka kuwa ni ya Israeli pekee, 
anatuambia hapa moja kwa moja kwamba kwa njia ya imani yetu kwa Kristo kwa 
neema ya Mungu nasi pia (watu wa mataifa – Gentiles) ni wanufaishwa wa uteule 
huo huo, tukifanywa sehemu ya watu na familia ya Mungu, kama ilivyokuwa kwa 
Waisraeli wa kale na wa sasa – wale wanaoamini tu, kwani bila imani haiwezekani 
kumfurahisha Mungu wala kufaidika na fadhila zozote [za milele] kutoka Kwake 
(Waebr. 11:6). Sisi watu wa mataifa ni kama tawi la mzeituni wa porini, lakini 
tumepandikizwa katika mti wa mzeituni wa Israeli na tunafaudu neema zile zile 
kutokana na nafasi yetu katika Kristo: sote ni sehemu ya "wateuliwa" wa Mungu 
katika Kristo.4 Hivyo, wakati sisi ni "wateule" kwa maana ya kwamba Mungu 
ametuchagua ili tuokolewe kila mmoja wetu katika Mpango Wake [hata] kabla ya 
historia kuanza, yaani kabla ya kuumbwa ulimwengu (kama Petro anavyoelezea pale 
mwanzo wa waraka huu: 1Pet. 1:1-2; cf. 1Wathess. 1:4), nasi pia tumekuwa sehemu 
ya "wateule Wake", yaani Mke na Mwili wa Kristo, Kanisa, ambalo linajengwa juu 
ya msingi wa Israeli (Waefe. 2:20).

Uteule: Katika kanuni/mafundisho ya Kikristo/Biblia, "uteule" unaonekana kwa 
ujumla kuwa ni suala la mtu mmoja, suala la Mkristo. Hata hivyo, kama mjadala wa 
hapo juu unavyoweka wazi, tendo la "kuchagua" (ambalo ndilo linatupa dhana ya 
uteule au uchaguzi) ni la/linafanywa na Mungu, na uteule huu katika Agano la Kale 
ulielekezwa kwa taifa moja, uzao wa Abrahamu, watu wa Kiyahudi wa Israeli. Kwa 
uhakika tunajua kutokana na ufunuo wa aya lukuki katika Agano Jipya (pamoja na la 
Kale) kwamba kwa kweli wanaoamini tu ndio wanaookolewa bila kujali asili yao 
(hivyo kwamba kwa maana hii "sio wote ni Israeli walio uzao wa Israeli": War. 9:6). 
Na twaweza kusema kwa kujiamini kwamba waumini wote katika historia yote, 
wameokolewa, hata kama muumini fulani kati yao hakuwa na neema ya kuwa uzao 
wa Kiyahudi (kw. mf. Waefe. 2:8-9). Hivyo basi, sehemu zote mbili za kauli hii ni 
muhimu kuziweka akilini. Mungu aliwachagua watu wa mbari (race) fulani kuwa 
mali Yake pekee, na wakati huo huo sisi watu wa mataifa tumepewa neema ya 
kuingizwa katika ushirika huo kwa dhabihu ya Bwana Yesu Kristo na imani yetu 
katika kile alichokifanya kwa faida/ajili yetu: 

2.11 Hivyo kumbukeni kwamba hapo zamani mlikuwa watu wa mataifa, mkiitwa 
"wale wasiotahiriwa" na wale walio uzao wa tohara ya kimwili na iliyofanywa na 
wanadamu.
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2.12 Kumbukeni kwamba mlikuwa bila Kristo, mliotengwa na dola ya Israeli, 
msioshirikishwa katika maagano [yake] ya ahadi, bila matumaini na bila Mungu hapa
duniani.
2.13 Lakini sasa, katika Kristo Yesu, ninyi ambao mlikuwa mbali kabisa mmeletwa 
karibu kwa damu ya Kristo.
2.14 Kwa maana Yeye mwenyewe ndiye amani yetu, kwani amewafanya wote 
[Wayahudi na watu wa mataifa] kuwa wamoja, na ameuvunja ukuta wa utengano, 
yaani ule uadui kati yetu,
2.15 kwa kuziondoa katika Sheria amri na masharti yake [amri hizo] kwa njia ya 
mwili Wake, ili aweze kuyaumba upya hayo makundi mawili (i.e. aya ya 11) ili yawe 
Mtu mmoja mpya kwa kusimika amani hii kati yao,
2.16 na kuyapatanisha yote [yakiwa] katika mwili mmoja , na Mungu, kwa njia ya 
msalaba Wake, baada ya kuitumia njia hiyo [ya msalaba] kumaliza uadui [kati ya 
Mungu na wanadamu].
2.17 Kwani alipokuja [mara ya kwanza], alitangaza Injili ya amani kwenu ninyi 
mliokuwa mbali sana [na Mungu], na [alitangaza] amani kwa wale waliokuwa karibu 
(Isa. 57:19).
2.18 Kwa maana ni kwa Yeye sisi sote tumemkaribia Baba katika Roho.
2.19  Basi tangu sasa ninyi si wageni wala wapita njia, bali ninyi ni raia pamoja na 
watakatifu, watu wa nyumbani mwake Mungu.
2.20  Mmejengwa juu ya msingi wa mitume na manabii, naye Kristo Yesu 
mwenyewe ni Jiwe kuu la pembeni.
2.21  Katika Yeye jengo lote linaungamanishwa vema na kukua hata liwe hekalu 
takatifu katika Bwana.
2.22  Katika Yeye ninyi nanyi mnajengwa pamoja kuwa maskani ya Mungu kwa 
Roho.
Waefe. 2:11-22

Msingi wetu wa kuchaguliwa na Mungu ni imani yetu; matokeo ya kuchaguliwa na 
Mungu ni umoja wetu katika Mwili mmoja, Kanisa, ambalo ndilo "Israeli ya Mungu"
(Waga. 6:16); na njia ya kufanikisha uchaguzi huu ni dhabihu ya Bwana Yesu Kristo, 
na bila ya dhabihu hii hakuna mpango wa Mungu. Dhabihu ya Kristo ndiyo mpango 
wa Mungu. Hizi ndizo dhana/dondoo muhimu za kuweka akilini pale tunapoitafakari 
kanuni ya uteule. Baadhi ya walimu wa teolojia wanasisitiza uchaguzi wetu na 
Mungu kama Mkristo mmoja mmoja kama ni suala lililo mbalimbali na:

1) utashi wetu huru kama sehemu muhimu ya mlinganyo huo,
2) lengo na matokeo ya uteule huu kuwa ni kuingizwa kwetu katika ushirika mmoja 
wa Israeli halisi, Kanisa la Bwana Yesu Kristo,
3) msalaba ambao ndio unaweka uwezekano wa uteule wetu.

24.22  Na kama siku hizo zisingalifupizwa, asingeokoka mtu ye yote; lakini kwa ajili 
ya wateule zitafupizwa siku hizo.
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Matt. 24:22 SUV

24.24  Kwa maana watatokea makristo wa uongo, na manabii wa uongo, nao watatoa 
ishara kubwa na maajabu; wapate kuwapoteza, kama yamkini, hata walio wateule.
Matt. 24:24 SUV

24.31  Naye atawatuma malaika zake pamoja kwa sauti kuu ya parapanda, nao 
watawakusanya wateule Wake toka pepo nne, toka mwisho huu wa mbingu mpaka 
mwisho huu.
Matt. 24:31 SUV

18.7  Na Mungu, je! Hatawapatia haki wateule Wake wanaomlilia mchana na usiku; 
[je, Atachelewa katika hili]?
Luka 18:7

8.33  Ni nani atakaye[thubutu ku]washitaki wateule wa Mungu? [Kwani] Mungu 
ndiye mwenye kuwahesabia haki.
War. 8:33 SUV

1.3  Atukuzwe Mungu, Baba wa Bwana wetu Yesu Kristo, aliyetubariki kwa neema 
zote za kiroho, [zilizo] katika ulimwengu wa roho, ndani yake Kristo;
1.4  kama vile alivyotuchagua katika yeye kabla ya kuwekwa misingi ya ulimwengu,
ili tuwe watakatifu, watu wasio na hatia mbele zake katika pendo.
Waefe. 1:3-4 SUV

3.12  Basi, kwa kuwa mmekuwa wateule wa Mungu, watakatifu wapendwao, jivikeni
moyo wa rehema, utu wema, unyenyekevu, upole, uvumilivu,
Wakol. 3:12 SUV

1.4  Kwa maana, ndugu mnaopendwa na Mungu, twajua uteule wenu;
1Wathess. 1:4 SUV

1.10  Kwa hiyo ndugu, jitahidini zaidi kufanya imara kuitwa kwenu na uteule wenu; 
maana mkitenda hayo [maadili, kukua kiroho na kuzaa matunda] hamtajikwaa 
kamwe.
2Pet. 1:10 SUV

17.14  Hawa watafanya vita na Mwana-Kondoo, na Mwana Kondoo atawashinda, 
kwa maana Yeye ni Bwana wa Mabwana, na Mfalme wa Wafalme, na hao walio 
pamoja naye ndio walioitwa, na wateule, na waaminifu.
Ufu. 17:14 SUV
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Ni muhimu kuhakikisha kwamba katika tafsiri tunazosoma za Kiswahili (hata za 
Kiingereza), hakuna mkanganyiko katika kikundi cha maneno kinachotokana na 
tafsiri ya Kiyunani ya maneno "wateule" na "uteule". Kwa mfano, maneno haya 
yanaweza kuchanganywa na maneno "uchaguzi" na "waliochaguliwa" katika tafsiri 
[kadhaa] za Biblia [za Kiingereza] ambazo mahala pengine linatumika neno 
"wateule", kutokana na neno lile lile [la Kiyunani]! Hii inakuwa si tatizo ikiwa 
msomaji anafahamu/anaelewa kwamba uteule ni uchaguzi wetu unaofanywa na 
Mungu Baba katika Bwana Yesu Kristo, na kwamba tunachaguliwa kwa sababu ya 
imani yetu katika Bwana Yesu Kristo, na hili limewezekana tu kwa sababu Yeye 
ametugomboa kwa damu Yake, kifo chake cha kiroho msalabani ambapo alikufa kwa 
ajili ya dhambi zetu zote. Wote wanaoitikia wito wa Mungu kwa njia ya imani katika 
Injili ya Bwana Yesu Kristo wanateuliwa (Matt. 20:16; 22:14; 2Pet. 1:10; Ufu. 17:14; 
cf. War. 8:29-30). Uteule unathibitisha hadhi hii yetu kuwa ni wale walio wa familia 
ya Mungu milele katika Bwana Yesu Kristo, na kanuni hii inafundisha ushiriki wetu 
katika ufalme ambao tunautazamia kwa shauku kuu. Kitu muhimu katika maisha yetu
siyo kile kinachopendwa na ulimwengu – kwani ulimwengu huu unapita, na umo 
katika makucha ya yule mwovu – bali ni nani anayependwa na Mungu, yaani 
wateule wa Mungu, waliochaguliwa na Mungu, waumini katika Bwana Yesu Kristo 
wanaounda Kanisa Lake ambalo msingi wake ni wale taifa lililochaguliwa, Israeli 
halisi, pamoja nao tukiwa sote ni sehemu ya "mbari teule" (Mk. 13;20; 13:22; 13:27; 
Yoh. 15:16; 15:19; 1Wakor. 1:27-28; 2Tim. 2:10; Tito 1:1; Yak. 2:5).

Ukuhani wa Kifalme (aya ya 9): Katika mjadala wetu wa aya ya 5 hapo juu, 
tumezungumzia kwa kirefu neema tuliyo nayo sisi waumini kama sehemu ya Bibi 
Arusi wa Kristo ya kushiriki katika ukuhani wa Bwana wetu; na tunaposhiriki katika 
vyote alivyo navyo, kwani tu wamoja Naye milele, pia tunashiriki katika Utawala 
Wake na tutatawala pamoja Naye kwa miaka 1,000 baada ya kurudi Kwake mara ya 
pili – na milele baada ya hapo. Katika mileniamu, chini ya utawala wa Bwana Yesu 
Kristo ambaye ameshinda haki ya kuwa na mamlaka haya mawili, yaani kuwa 
Mfalme wa wafalme na kuwa Kuhani Mkuu, hakutakuwa tena na utengano kati ya 
mamlaka ya kidunia na mamlaka ya mbinguni kwa sababu ufalme wa Mungu 
utakuwepo hapa duniani mpaka mwisho wa wakati/majira – nasi tutashiriki katika 
vipengele vyote hivyo viwili vya Bwana wetu, tukiwa watawala na makuhani, 
makuhani wafalme, ufalme wa makuhani, "ukuhani wa kifalme" ambao 
unamwakilisha Mungu kwa wanadamu na kutawala juu ya wanadama kama maofisa 
wa Mwokozi wetu aliyeshinda (hivyo kutimiza katika taswira zake zote ahadi za kale 
kwa Israeli ambayo tumekuwa sehemu yake):

6 nanyi mtakuwa kwangu ufalme wa makuhani, na taifa takatifu. Hayo ndiyo 
maneno utakayowaambia wana wa Israeli.
Kutoka 19:6 SUV; cf. 61:6
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Na ametufanya [sisi] kuwa ufalme, makuhani wa Mungu na Baba Yake – utukufu na
ukuu u na Yeye hata milele na milele. Amina.
Ufu. 1:6 SUV

5.9  Nao waimba wimbo mpya wakisema, Wastahili wewe kukitwaa hicho kitabu na 
kuzifungua muhuri zake; kwa kuwa ulichinjwa, ukamnunulia Mungu kwa damu yako
watu wa kila kabila na lugha na jamaa na taifa,
5.10  ukawafanya kuwa ufalme na makuhani kwa Mungu wetu; nao watatawala juu 
ya nchi.
Ufu. 5:9-10

20.4  Kisha nikaona viti vya enzi, wakaketi juu yake, nao wakapewa hukumu; nami 
nikaona roho zao waliokatwa vichwa kwa ajili ya ushuhuda wa Yesu, na kwa ajili ya 
neno la Mungu, na hao wasiomsujudia [ambao hawakumsujudia] yule mnyama, wala 
sanamu yake, wala hawakuipokea ile chapa katika vipaji vya nyuso zao, wala katika 
mikono yao; nao wakawa hai, wakatawala pamoja na Kristo miaka elfu.
20.6  Huo ndio ufufuo wa kwanza. Heri, na mtakatifu, ni yeye aliye na sehemu katika
ufufuo wa kwanza; juu ya hao mauti ya pili haina nguvu; bali watakuwa makuhani 
wa Mungu na wa Kristo, nao watatawala pamoja naye hiyo miaka elfu.
Ufu. 20:4-6
NOTE: Ufunuo 20:5 siyo sehemu ya Neno; iliongezwa na mwandishi asiyejulikana.

Taifa Takatifu (aya ya 9): Wasifu huu wa Kanisa nao pia chimbuko lake ni Israeli 
kama taifa (Kutoka 19:6). Kwa hakika, taifa la Israeli msingi wake ni imani, 
Abrahamu akiwa ndiye raia wake wa kwanza na mwanaye Isaka akiendeleza uzao wa
imani (Ishmaeli hayumo katika/ndani ya Israeli), na mwana wa kiume wa Isaka 
aliyeamini, Yakobo, ambaye alipewa jina jipya la "Israeli" na Bwana, akiwa mwenye 
kupokea neema/baraka (Esau alifungiwa mlango na/kwa uchaguzi wa Mungu kwani 
aliamua mwenyewe – utashi huru! - kuiuza haki yake ya uzaliwa wa kwanza wa 
imani ambao aliudharau). Muda ulivyozidi kwenda katika historia ya taifa hili, ni 
kweli kwamba wengi katika Israeli wakaonekana kwamba hawana imani ya kiwango 
cha Abrahamu (War. 9:6), na hivyo hawakuwa sehemu ya "uzao wa ahadi" (War. 
4:16). Utakapokuja ufalme pale atakapokuja Bwana wetu, hakutakuwa tena na tofauti
kati ya mbari na imani. Kanisa lote, likiwa limefufuliwa na kuchanganywa katika 
mfumo wa kikabila wa Israeli, litakuwa wakati huo "taifa takatifu" katika kila 
taswira yake, likiwa limetakaswa kabisa, siyo tu kutokana na nafasi yetu katika 
Kristo pamoja na [kutakaswa] maishani mwetu tukiwa pamoja na Kristo, bali katika 
uhitimisho wake, kila memba wa Kanisa akiwa mtimilifu asiye na dhambi milele 
yote, tukiishi kiuhalisia katika namna ambayo taifa la Israeli la kihistoria halikuweza 
kufanikisha isipokuwa kwa kufikirika tu (kwa sababu ya hulka ya dhambi ya 
wanadamu wote) na kinadharia tu (kwa sababu ya uwepo wa utashi huru katika 
wanadamu wote na matokeo yake yakawa wengi kati ya uzao wa Abrahamu 
hawakuamua kuwa waumini (War. 7:11; 11:28).
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Watu Wanaolindwa (aya ya 9): Pamoja na "ufalme wa makuhani" na "taifa 
takatifu" , msemo huu pia chimbuko lake ni kitabu cha Kutoka 19:5-6 (mahususi 
katika aya ya 5), lakini Petro anaiweka neema hii mwishoni. Mzizi wa neno la 
Kiyunani ambalo linatafsiriwa kama "wanaolindwa/wanaotunzwa" hapa (peripoie – 
περιποίη-), linahusiana na kutwaa, kutunza na kumiliki, na taswira zote za hizi dhana 
tatu zimo kwenye matumizi ya Petro ya neno hili hapa. Katika Kiebrania cha 
Kumbukumbu la Torati 19:5, neno segullah (סְגֻלָּה) maana yake ni "umiliki", kama 
ilivyo kwa Israeli (na waumini wote katika Kanisa) kuwa ni mali ya Bwana kwa 
maana maalum. Lakini tunajua kutokana na matumizi ya mzizi wa neno hili katika 
Agano Jipya kwamba siyo tu umiliki Wake wa sisi waumini Wake unaozungumziwa 
– na kututwaa Kwake na kutwaa kwetu kwa wokovu kunakotufanya tumilikiwe Naye
– bali pia, na mahususi kabisa hapa katika neno hili (peripoiesis/περιποίησίς) maana 
ya kutunzwa: sisi, Kanisa lililojengwa juu ya Israeli, ni watu tunaotunzwa / 
tunaolindwa mpaka siku ya mwisho ya wokovu na ufufuo – ambapo hapo 
tutamtukuza Bwana milele tunapomwabudu Yeye katika milele yote (Luka 17:33; 
Matendo 20:28; cf. 1Tim. 3:13).

Watakuwa Wangu, asema Bwana wa majeshi, katika siku nitakayowatayarisha wale 
ninaowamiliki, na nitawaweka mbali na madhara kama vile baba anavyomlinda 
mwanaye anayemtumikia [kwa uaminifu].
Malaki 3:17

Kuwa sehemu ya "miliki/hazina" ya milele ya Bwana haiwezekani, kwa hakika, bila 
ya kuwa tumeokolewa na bila ya kuwa tumeshapewa mwili mpya wa milele, "mwili 
wa ufufuo" ambao kila mmoja wetu akiwa na mwili wake huo mpya, tutaishi na Yeye
milele yote. Kwa sababu hii neno hili na kundi [la maneno] yanayotumika nalo katika
Agano Jipya karibu kila wakati linarejea ule mwili wa ufufuo na thawabu 
zinazohusiana nao (ijapokuwa pointi hii muhimu haionekani katika tafsiri na Biblical 
Commentary mbalimbali, licha ya ukweli kwamba kundi hili la maneno – underlined 
above – lina neno-mzizi moja mahususi). Kutunzwa na Bwana kwa ajili Yake ili 
kuwa hazina mahususi Yake na kufaudu mafao yanayotokana na hali hiyo ni suala la 
urithi wetu wa milele:

(13) Katika [Kristo] ninyi pia mlipolisikia Neno la ile kweli, habari njema za wokovu
wenu, na mkaamini katika Yeye, mkatiwa muhuri na Roho wa ahadi, Roho 
[Mtakatifu],
(14) ambaye ndiye dhamana ya urithi wetu (urithi ulio na msingi wake katika mwili 
wa ufufuo) kwa ajili ya kuugomboa/kudhamini utunzwaji wa [urithi huo] (yaani, 
peripoiesis / περιποίησις – kutunza/kulinda ufufuo na thawabu yetu), kwa sifa ya 
utukufu Wake.
Waefe. 1:13-14
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AU (Tafsiri nyingine):

(13) Katika Yeye nanyi pia, mlipolisikia neno la [ile] kweli, Injili ya wokovu wenu, 
na mkaamini katika Kristo, mkatiwa muhuri wa ahadi wa Roho Mtakatifu,
(14) ambaye ndiye dhamana ya urithi wetu mpaka hapo tutakapoutwaa [urithi huo], 
kwa sifa ya utukufu Wake.
Waefe. 1:13-14 (kutoka ESV Bible)

(9) Kwa kuwa Mungu hakututeua tupitie ghadhabu Yake, bali kwa ajili ya kutwaa (
peripoiesis / περιποίησις) wokovu wetu (katika ufufuo) kwa njia ya Bwana wetu Yesu
Kristo,
(10) Yeye aliyekufa kwa ajili yetu, ili kwamba, tukiwa hai au tukiwa katika usingizi 
(kifo cha mwili huu wa sasa), tutakuwa wazima pamoja na Yeye (katika siku ya 
ufufuo).
1Wathess. 5:9-10

(14) Kwani ni kwa kusudi hili (wokovu kwa njia ya utakaso wa Roho na imani katika
kweli; aya ya 13) Yeye aliwaita kwa njia ya Injili yetu ili mpate kutwaa (peripoiesis / 
περιποίησις) utukufu wa milele (ufufuo) wa (utokao kwa) Bwana wetu Yesu Kristo.
2Wathess. 2:14

(39) Lakini sisi hatuna woga unaosababisha uasi [ambao nao] unapelekea kwenye 
uharibifu, bali tunayo imani inayopelekea  kwenye kutunzwa ( peripoiesis / 
περιποίησις) kwa uzima wetu wa milele (katika ufufuo).
Waebr. 10:39

Mpate Kuzitangaza Fadhili (Uadilifu) Zake (aya ya 9): Kama vile jina "uzao / 
mbari teule" lilivyotoka katika Kitabu cha Isaya, msemo huu pia unatoka katika sura 
hiyo hiyo, mahususi katika 43:21. Hata hivyo, Petro anapewa uwezo na Roho 
Mtakatifu wa kuunganisha moja kwa moja matendo yetu ya kutangaza utukufu wa 
Mungu na mfululizo wa mafao (baraka) ambayo tumeyapokea kutoka Kwake, kwa 
kutumia msemo wa "lengo/kusudi lake ni ...". Kwa maneno mengine, lengo la 
Mungu katika kutufanya sisi, "uzao/mbari teule", "makuhani wa kifalme", "taifa 
teule", na "watu wanaolindwa/wanaotunzwa" ni mahususi: kushuhudia wema, 
uadilifu na utukufu wa Mungu.

6 Mimi, Bwana, nimekuita katika haki [uongofu], nami nitakushika mkono, na 
kukulinda, na kukutoa [kukuteua] uwe agano la watu, na nuru ya mataifa;
Isaya 42:6

Aya hii, ambayo inatoa unabii kuhusu ujio wa kwanza wa Bwana wetu na kupanuka 
na kuenea kwa kiasi kubwa kwa wokovu hata [kufika] katika mataifa yote ya duniani 
(Isa. 49:6; Matendo 13:47; 26:23), pia inatumika kwa taifa la Israeli lenyewe.  Kama 
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ambavyo ulimwengu ulitakiwa kumwona Bwana katika ushuhuda wa watu Wake 
Israeli, vivyo hivyo ulimwengu unapaswa kumwona Bwana akiakisiwa katika 
maneno na matendo ya watu wote walio ndani ya Kanisa Lake. Hata hivyo, kama vile
Israeli ilivyoshindwa kufikia upeo huu kama taifa, vivyo hivyo sisi Wakristo 
tunapaswa kuwa waangalifu tusije tukashindwa kufikia upeo wetu kila mmoja wetu 
peke yake. Kukua kiroho ni lazima ili kutimiza agizo hili. Kutangaza "uadilifu" au 
"ubora kabisa" (katika Kiyunani ni arete) wa Mungu – shani ya hulka Yake timilifu 
na matendo Yake yaliyojaa neema kwetu na kwa ulimwengu (kwanza kabisa katika 
dhabihu ya Bwana Yesu Kristo msalabani) – kunastahili zaidi ya kumpa Yeye maneno
matupu tu, na kuyapa matendo Yake maneno matupu pia. Kwani kitu muhimu siyo 
kwamba tunasema, bali tunasema nini na tunakisema namna gani – na pia ni "nani" 
hao wanaosema ni suala muhimu pia. Mkristo ambaye yuko hatua moja tu kuelekea 
kwenye matokeo ya kutisha ya dhambi ya mauti (1Yoh. 5:16) ambaye anajihusisha na
kila aina ya matendo maovu hawezi kuwa na ushuhuda sahihi/stahiki wa utukufu wa 
Mungu – hata kama anazisema sifa hizo katika namna sahihi. Zaidi ya hapo, si 
maneno yetu tu yaliyo na umuhimu, bali pia matendo yetu yana umuhimu mkubwa. 
Kama Yakobo anavyotilia mkazo, haina faida yoyote kusema maneno ya sifa ambayo
mara yanaonyeshwa kuwa ni matupu kutokana na matendo mabaya ya msemaji 
yasiyoendana na maneno hayo (Yakobo 2:14-17). Hivyo kutotoa maneno ya sifa kwa 
Bwana ni tatizo kama ilivyo kutoa maneno ya sifa katika namna isiyostahili ni tatizo 
pia – na kushindwa kuwapa wale wanaotutazama kwa makini, wanadamu na malaika,
ushuhuda wa maisha ambao unadhihirisha wema, huruma, upendo na utukufu wa 
Mungu yaweza kuwa ni tatizo kubwa zaidi ya yote, kwani ni dalili ya kutokuwepo 
kwa upevu wa kiroho, maendeleo ya kiroho na utumishi/kuzaa matunda, vitu 
ambavyo ndivyo vinajumuisha lengo la maisha yetu hapa duniani baada ya wokovu.

3.17  Basi <Bwana> ndiye Roho; na alipo Roho wa Bwana, hapo ndipo penye uhuru.
3.18 Na kila mmoja wetu, ikiwa tutaakisi utukufu wa Bwana bila “utaji” unaofunika 
nyuso zetu (yaani kwa ushuhuda safi wa Kikristo), tunabadilishwa na tunakuwa na 
taswira hiyo hiyo (tunazidi kuwa kama Kristo) na hivyo kuakisi utukufu 
unaoongezeka zaidi na zaidi – kama inavyotarajiwa ikiwa Roho wa Bwana ndiye 
wakala wa mabadiliko yetu.
2Wakor. 3:17-18

Kwa kuwa tunaye Roho wa Bwana anayetusaidia katika haya yote, na kwa kuwa 
tumepewa karama ya wingi wa neema kwa lengo hilo, yaani kuchaguliwa na Mungu 
kwa ajili ya uzima wa milele, kufanywa makuhani wa kifalme wa Mungu Mkuu, 
kusogezwa karibu ili tuwe sehemu ya taifa takatifu na kujumuishwa na watu Wake ili 
tutunzwe na kulindwa mpaka tutakapofufuliwa na kuthawabiwa – basi na tusilegeze 
kamba katika kudhihirisha ubora wa hali ya juu wa Mungu katika kila kitu 
tunachokifikiri na tunachokisema na tunachokifanya, na badala yake tuitikie wito 
unaodhihirishwa na neema zisizo kifani tulizopewa katika namna ambayo Bwana 
wetu mpendwa anataka. Kama ambavyo Yeye ndiye "nuru ya ulimwengu" (Yoh. 
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8:12; 9:5), vivyo hivyo sisi tunapaswa "kuakisi" nuru hii ambayo ndiyo ujumbe, 
Neno la wokovu, tunapotoa sifa Kwake na kuitikia kwa shukrani wito Wake na kwa 
neema Yake kwetu katika kila tunalokiri, tunalosema na tunalofanya – ili kumletea 
Yeye na Baba yetu aliye mbinguni sifa zote stahili.

5.14  Ninyi ni nuru ya ulimwengu. Mji hauwezi kusitirika [yaani, kufichika – hidden]
ukiwa juu ya mlima.
5.15  Wala watu hawawashi taa na kuiweka chini ya pishi, bali juu ya kiango (i.e. 
lampstand); nayo yawaangaza wote waliomo nyumbani.
5.16  Vivyo hivyo nuru yenu na iangaze mbele ya watu, wapate kuyaona matendo 
yenu mema, wamtukuze Baba yenu aliye mbinguni.
Matt. 5:14-16

Kwani kwa hali yoyote ile, tutakuwa tukitekeleza agizo hili la kutoa sifa milele yote.

4 Heri wenye kudura/majaliwa ya kukaa nyumbani mwako, [kwani hao] 
Watakuhimidi daima.
Zab. 84:4

... zake Yeye aliyewaita mtoke gizani mkaingie katika nuru Yake adhimu (aya ya
9): Huu ni ulimwengu wa giza, uliojaa hofu na ukosefu wa tumaini. Lakini Mungu 
ameifanya nuru Yake kung'ara na kuiangaza katika nafsi ya Bwana Yesu Kristo, Yeye 
aliye "Nuru ya ulimwengu" (Isa. 42:6; 49:6; Yoh. 8:12; 9:5; 12:46; cf. Isa. 9:2; 10:17; 
Yoh. 1:4-5; 1:9).

1.12  mkimshukuru Baba, aliyewastahilisha kupokea sehemu [yenu] ya urithi wa 
watakatifu katika nuru [ya milele].
1.13  Naye alituokoa [kutoka] katika nguvu za giza, akatuhamisha na kutuingiza 
katika ufalme wa Mwana wake mpendwa;
Wakol. 1:12-13

Kuwa na uzima wa milele badala ya mauti, tumaini la ufufuo badala ya hofu ya 
hukumu, na nuru ya kweli badala ya uwongo wa giza la ulimwengu huu, ni jambo 
stahiki, basi tumpe sifa Yeye aliyetuita kutoka gizani na kutuleta katika nuru ya 
utukufu wa Yesu Kristo, Bwana wetu na Mwokozi wetu. Mungu Baba alituita, na 
hivyo imeandikwa katika Mpango Wake kwamba amefanya hivyo (War. 8:28-30), 
kwa msingi wa itikio chanya Aliloliona tangu milele iliyopita. Kuitwa kwetu katika 
nuru ya kweli na katika uzima wa milele ambao kwa sasa tunao kwa sababu tu ya 
nafasi tuliyo nayo katika Bwana Yesu Kristo pia kunatazamia kutukuzwa kwetu pale 
tutakapokuwa "nuru katika Bwana" kwa kila namna (Waefe. 5:8; cf. Zab. 73:24). 
Katika ile siku tukufu ijayo sote tutaijua kweli "kama vile nasi tutakavyojulikana" 
Naye (1Wakor. 13:12). Hadi siku hiyo basi, ebu tuendelee kuikumbatia nuru ya kweli 
ambayo kwayo tumeokolewa ili tuendelee na mwendo wetu na Bwana katika nuru, 
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tukikanusha kila uwongo na tukiakisi nuru ya utukufu wake Yeye aliyetugomboa kwa
uhai Wake.

5.8  Kwa maana zamani ninyi mlikuwa giza, bali sasa mmekuwa nuru katika Bwana; 
enendeni kama watoto wa nuru,
5.9  Sasa, tunda linalotokana na nuru huendana na wema, haki/uongofu na kweli yote
5.10  katika kila kitu mkihakiki ni nini impendezayo Bwana.
5.11  Wala msishirikiane na matendo yasiyozaa ya giza, bali [myafichue na] 
myakemee;
5.12  kwa kuwa yanayotendeka kwa siri na wale walioikataa kweli, ni aibu hata 
kuyanena.
5.13  Lakini yote yaliyokemewa hudhihirishwa na nuru maana kila kilichodhihirika 
ni nuru.
5.14  Hivyo husema, Amka, wewe usinziaye, Ufufuke katika wafu, Na Kristo 
atakuangaza.
Waefe. 5:8-14

Sasa Mmekuwa Taifa (aya ya 10): Kama vile Petro alivyowaambia wasomaji wake 
mwanzoni kabisa mwa waraka wake, ijapokuwa walikuwa "wametengwa na jamii", 
sasa wao na sisi pia "tumeteuliwa" ili tuwe watu wa Bwana Yesu Kristo kwa njia ya 
dhabihu Yake kwa ajili yetu. Aya hii imeundwa katika mfumo wa mizani ya shairi 
lenye beti mbili (kulingana na jadi za mashairi za Kiebrania zaidi kuliko zile za 
Kiyunani na Kirumi), hivyo kwamba huu siyo tu msisitizo wa pili wa dhana ambayo 
Petro alikwishaifundisha katika aya iliyopita, bali ni siafa ya kazi tukufu ya Mungu 
aliyoifanya katika kuwaita watu kwa ajili Yake kutoka kwa Wayahudi na watu wa 
mataifa pia. Ni neema kubwa kumwona Petro hapa, yule mtume wa "wenye tohara" 
(Wagal. 2:7-8), na ambaye alihitaji maelekezo ya kina haswa, pamoja na 
"kusukumwa" na kutiwa moyo na Roho Mtakatifu ili hata akubali kuonana tu na watu
wa mataifa (Matendo. 10:10-16), na ambaye hata hivyo hakuwa "mkamilifu" kivile 
katika kujituma katika suala hili (Wagal. 2:11-14), sasa akifurahi kwa moyo wake 
wote katika wokovu wa watu wa mataifa ambao sasa amekuwa mtume wao katika 
kila maana ya neno "mtume". Kufikia wakati huu, Paulo alikuwa amekwishauawa 
kwa imani yake, lakini Petro alibeba majukumu yake [Paulo] katika Asia Ndogo ili 
aweze kuvuna mavuno mengi kati ya watu wa mataifa pia:

2.11 Hivyo kumbukeni kwamba hapo zamani mlikuwa watu wa mataifa, mkiitwa 
"wale wasiotahiriwa" na wale walio uzao wa tohara ya kimwili na iliyofanywa na 
wanadamu.
2.12 Kumbukeni kwamba mlikuwa bila Kristo, mliotengwa na dola ya Israeli, 
msioshirikishwa katika maagano [yake] ya ahadi, bila matumaini na bila Mungu hapa
duniani.
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2.13 Lakini sasa, katika Kristo Yesu, ninyi ambao mlikuwa mbali kabisa mmeletwa 
karibu kwa damu ya Kristo.
Waefe. 2:11-13

Sasa Mmepata Rehema (aya ya 10): Kama ilivyo katika ushairi wa Kiebrania 
(soma tu kitabu cha Mithali, uone), ubeti wa pili unaufafanua, na unaenda sambamba 
na, ubeti wa kwanza. Katika beti zote mbii, sehemu ya pili ya kila ubeti inadhihirisha 
kwa kutofautisha na ule [ubeti] wa kwanza yale mabadiliko [ma]tukufu 
yaliyowatokea wasomaji/walengwa wa waraka wa Petro (na sisi pia). Wakati fulani 
"hawakuwa [hata] taifa", lakini sasa wamekuwa "watu wa Mungu". Vivyo hivyo  
hapa, wao na sisi na waumini wote hapo zamani tulikuwa wote walengwa wa 
ghadhabu ya Mungu (Waefe. 2:3; cf. War. 1:18), lakini sasa tumesamehewa na 
tumepokea na tunafurahia utukufu katika huruma ya Mungu tuliyoipokea katika 
wokovu (Waefe. 2:4-7; 1Wathess. 5:19). Huruma, tunapaswa kuona, ni tafsiri ya neno
la Kiyunani eleos (ambalo nalo linatangamana na neno la Kiyunani chezedh), na ni 
"baraka-daraja" linaloziunganisha neema za Mungu na/kwa amani/ukamilifu/baraka 
tulizo nazo katika Mungu kama matokeo ya wokovu (1Tim. 1:2; Tito 1:4; 2Yoh. 1:3):
katika neema Zake, Mungu anatoa jibu/ufumbuzi kwa tatizo la dhambi ambalo 
vinginevyo litatutia katika hukumu/hatia – na Anafanya hivyo kwa gharama kubwa 
kuliko zote Kwake Mwenyewe; matokeo ya wokovu ni sisi kuwa na amani ya Mungu
– kuondolewa kwa ghadhabu na hukumu/hatia na kurejeshwa katika uhusiano wa 
neema ambao ni wa shani kubwa sasa hivi, na usio na kifani pindi tutakapomaliza 
dahari hii na kuingia katika milele; katika wokovu (maisha yetu hapa duniani, kabla 
ya ufufuo), neema ya Mungu inakutana na mapokezi yetu (kama viumbe wenye 
dhambi, wasiostahili) ya toleo Lake la wokovu huo kwa imani, na hapo tunaiona 
huruma ya Mungu. Hatukuwa na kitu chochote tunachoweza kukileta mbele Yake ili 
kurejesha amani na usuluhisho kati yetu na Yeye, hivyo Yeye amefanya/ametoa kila 
kitu: dhabihu ya Bwana Yesu Kristo msalabani katika kifo chake cha kiroho ili 
kulipia dhambi zetu zote. Tunachokifanya sisi ni kupokea zawadi hii yenye neema 
kuu kwa kumtegemea Yeye , Mwokozi wetu, na kile alichokifanya kwa ajili yetu 
katika kulipia gharama ya kutugomboa ambayo sisi wenyewe hatukuweza na 
hatuwezi kuilipa.5 Hivyo ndivyo tunavyoipokea huruma ya Mungu ambayo inatokana
na neema Yake na, matokeo yake, tunafaudu amani ya uhusiano uliorejeshwa kati 
yetu na Yeye katika Bwana Yesu Kristo kama watoto wa Mungu aliye juu.6 Hakuna 
kitu hapa duniani chenye shani zaidi ya kuokolewa kutoka dhambi na kifo ... na 
kufanywa sehemu ya familia ya Mungu Mwenyewe badala yake. Si jambo la 
kushangaza basi, kuona kwamba Petro aliona ni sahihi kuweka kumbukumbu ya 
ukweli huu katika namna hii ya pekee:

2.10 ninyi ambao hapo mwanzo hamkuwa taifa,
lakini sasa mmekuwa taifa la Mungu;
ninyi ambao hapo mwanzo hamkupata rehema,
lakini sasa mmepata rehema.
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1Petro 2:10

Toleo hili la rehema (ya bure) katika kuokolewa kutoka dhambi na upatanisho na 
Mungu unaweza kupatikana kwa wanadamu wote kwa njia ya kifo cha kiroho cha 
Bwana Yesu Kristo kwa niaba yetu sote. Sifa ziende kwa Mungu kwa sababu sisi 
tunaoamini tumepata neema ya kupokea zawadi hii kuu kwa njia ya imani [rahisi] 
katika Kristo, Yeye aliyeacha kila kitu [kule mbinguni] ili aje hapa duniani na 
kutuokoa na kifo! Hivyo basi tufanye juhudi zote kuitumia hii neema kuu kuliko zote 
- pamoja na neema nyingine kubwa na za ajabu zinazotokana nayo na zilizoelezwa 
hapo juu katika aya mbalimbali – kwa kuendelea kukua kiroho, kuendelea na 
mchakato wa kupevuka, na kuendelea na mchakato wa kuzaa matunda, kwa ajili ya 
utukufu wa Yule Mmoja ambaye tunampenda zaidi ya maisha yetu, mpendwa wetu, 
Bwana wetu na Mwokozi wetu Yesu Kristo.

Notes:

1. Hii ni kweli pia popote pale orodha ya maadili (matendo mema) inapofundishwa, 
kama kwa mfano katika Zab. 15:1-5 au 2Pet. 1:5-9.

2. Petro anafuata tafsiri ya Septuagint (LXX) lakini si neno-kwa-neno, bila shaka kwa
ajili ya/sababu wasomaji wake walikwishaizoea tafsiri hii ya Kiyunani ya Agano la 
Kale. Kitenzi cha Kiebrania chush, ambacho kwa ujumla hutumika kuhusiana na 
watu na kinamaanisha "kufanya haraka", kinatumika kitamathali (figuratively au 
kimethali) hivyo kwamba "kutingishwa" ni tafsiri inayoweza kutetewa (kuwa 
defended). "Hatatetemeka na/kwa hofu" yaweza kuwa namna mojawapo, katika 
kiswahili, ya kuelezea tatizo la kimwili na la ki-hisia, ambalo linadokezwa na kitenzi-
neno hiki.

3. Ili kupata orodha ya faida kubwa zinazoongezeka kwa waumini wote walioa katika
umoja wa Kristo, tizama sehemu ya III ya Bible Basics 4B: Soteriology: "What it 
Means to be Saved".

4. Tumeona pia katika sehemu nyingine kwamba baada ya historia kupita (yaani 
tukiingia katika milele), waumini wa Enzi ya Kanisa ambao sio wa uzao (damu) wa 
Israeli watachanganywa kila mmoja wao katika moja ya makabila yake, kutegemea 
na jinsi tulivyoitikia wito wa Bwana wetu katika maisha yetu hapa duniani. Tazama 
sehemu ya 5 ya The Satanic Rebellion, Section II.8.C, The Jewish Ceremonial 
Calendar", under Israel: The Ultimate Organization".

5. Tizama sehemu ya II ya Bible Basics 4A: Christology "The Saving Work of 
Jesus Christ" Section 7, Redemption".
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6. Tizama sehemu ya II ya Bible Basics 4A: Christology: "The Saving Work of 
Jesus Christ", sehemu ya 9, "Reconciliation".

=0=

Imetafsiriwa kutoka: Three Analogies for the Christian Life: Peter's Epistles #33

=0=

Basi, na tuonane katika somo #34 la mfululizo huu, kwa neema ya Mungu, Amen!
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