
Ufafanuzi (au Fasiri) wa Biblia sehemu ya I

Ifuatayo ni sehemu ya kwanza katika mfululizo wa mafundisho ya ufafanuzi wa aya 
za Biblia. Mfululizo huu utahusisha maswali na majibu ambayo wasomaji (au 
wanafunzi wa Biblia) wa tovuti ya https://ichthys.com ya Dr., Professor, Pastor-
Teacher Robert D. Luginbill walimwuliza katika nyakati mbalimbali. Nilimwomba 
Dakta Luginbill ruksa ya kutafsiri maswali & majibu haya kwa faida ya wanafunzi 
wa Biblia wanaozungumza lugha ya Kiswahili; Dakta Luginbill anilipatia ruksa hii na
haya hapa chini [na sehemu zinazofuata] ndiyo matokeo ya kazi hii.

Ndugu Mkristo, nakukaribisha ili uweze kufaidika [kiroho] na mafundisho ya Neno 
la Mungu yaliyomo katika mfululizo huu.

Fasiri ya mfululizo mzima na Respicius Luciani Kilambo wa https://sayuni.co.tz

Sehemu ya I: Je, tunawezaje kujua ni TAFSIRI / FASIRI (Version) ipi ya Biblia ndiyo
sahihi (Part 1)?

From: Mail-Bible_Interpretation: How Can we Know Whose Interpretation is Right?

Na Dr. Robert D. Luginbill wa https://ichthys.com
September 11, 2004.

Swali:

Mwalimu, nilisoma kwa shauku kubwa kilio / [wito wako] dhidi ya kalti (cults) au 
makundi kama yale yanayofundisha / yanayohubiri “injili ya mafanikio”. Ingawa 
ninakubaliana na wewe kwamba wanainukuu Biblia isivyo sahihi, bado [mimi] 
ninashangazwa na fikra zako wewe mwenyewe. Kwa kuwa wewe ni Mprotestanti, 
ninahisi kwamba unahubiri kwamba Biblia inatakiwa kusomwa na kueleweka na kila 
Mkristo katika namna yake. Na hivyo watu wengi wataifasiri Biblia katika namna 
nyingi; Msabato (anayedai kuifuata Biblia) hatakula nyama ya nguruwe, wakati 
Mlutheri anaweza kula nyama hiyo. Muanglikana atashiriki katika ekaristi, lakini 
Mpresibiteri atashiriki katika kula mkate [na kunywa divai]. Ninyi nyote 
[Waprotestanti] mnadai kwamba mnaiamini Biblia. Sasa yupi kati yenu yuko sahihi? 
Wewe unajuaje kwamba fasiri / tafsiri yako ya Biblia ndiyo sahihi, na ile ya 
mwenzako siyo sahihi? Ni nani aliyevikusanya vitabu vya Biblia hata vikawa kitabu 
kimoja? Ninauliza hivi kwa sababu kuna swali jingine ambalo linafuata [swali hili], 
nalo ni kwamba: kwa nini Biblia yako ndiyo iko sahihi na Biblia nyingine, 
inayojumuisha [kitabu cha] “injili ya Petro” [kwa mfano], isiwe sahihi?
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Jibu:

Hoja muhimu ni, je, mhusika ana ile imani inayookoa katika Bwana Yesu Kristo, au 
la? Je, mhusika kikwelikweli ameweka imani yake katika Yesu Kristo ambaye ni 
Mungu, Mwana wa Mungu, aliyekuja duniani kama mtu ili afe kwa ajili ya dhambi 
zetu, au la? Na je, mhusika huyu ameweka imani yake katika Yesu Kristo pekee kwa 
ajili ya wokovu wake, au la? Tunaokolewa kwa neema [ya Mungu] kwa njia ya imani
[yetu] (Waefeso 2:8-9), na kwa wale wote ambao ni wanafunzi halisi wa Bwana Yesu 
Kristo, kuwa wafuasi wake waaminifu katika maisha yao yote hapa duniani, kukua 
kiroho kwa kunywa maziwa halisi ya Neno, kukua katika upendo, na kuakisi / 
kuonyesha upendo wake kwa ulimwengu katika yale wanayoyawaza, wanayoyasema 
na wanayoyatenda (na kuwasaidia Wakristo wenzao kufanya hivyo hivyo); kwa wale 
ambao kuishi ni Kristo, na kufa ni faida (Wafilipi 1:21), uhusiano wetu na Bwana 
Yesu Kristo, sasa na milele yote, ndilo suala lenye umuhimu.

Bila Biblia, hatuwezi kumjua Kristo. Hatungeweza kujua Yeye ni nani, wala kile 
Alichokifanya kwa ajili yetu, wala kile Anachotaka sisi tufanye. Biblia inamsimulia 
Yeye kuanzia Mwanzo 1:1 mpaka Ufunuo 22:21, na ni kwa njia ya kujifunza Biblia 
[pekee] kwa bidii ndiyo tunasogea karibu Naye. Kwani bila ya ile kweli, na katika 
Biblia pekee ndimo tunaipata kweli ya Mungu, hakuna njia yoyote nyingine ya 
kumwabudu Mungu katika Roho na katika kweli (Yohana 4:21-24).

Biblia inapumua kwetu Nafsi na hulka ya Mungu Mwenyewe katika kila ukurasa 
wake. Injili ya Petro!? Sidhani kwamba unaweza kunionyesha waumini halisi wa 
Bwana Yesu Kristo hata watano tu hapa duniani watakaokubali kwamba kitabu hicho 
ni sehemu ya maandiko matakatifu. Kama utawapata waumini hao watano, 
tutawaweka meza moja, wataisoma “injili” hiyo, na watamaizi mara moja kwamba 
kitabu hicho siyo kabisa sehemu ya maandiko matakatifu. Kwa sababu maandiko 
matakatifu [yenyewe] yana ujazo wa uweza na nguvu ya Roho Mtakatifu [wa 
Mungu], na unapoyalinganisha na maandiko mbadala kutoka katika kalamu za 
wanadamu tu basi yale maandiko ya wanadamu yanasambaratishwa na kuwa 
mavumbi tu – yanaposomwa na wale ambao ndani yao Roho Mtakatifu wa Mungu 
aliye hai anakaa, wale ambao ni waumini halisi wa Bwana Yesu Kristo, wale ambao 
wamekuwa wakiisoma Biblia.

Si kweli kabisa (kama ambavyo walio wengi ambao hawajajitoa kwa dhati katika 
kujifunza Biblia wanavyofikiria) kwamba unavyozidi kujifunza na unavyozidi 
kuyazoea maandiko, basi matokeo yake ni kuwa na mkanganyiko na uelewa mbovu 
wa maandiko – hii ni dhana yenye makosa, ambayo makundi mengi yaliyoweka 
mamlaka ya kufundisha [Biblia] mikononi mwa watu wachache kwa malengo ya 
kuamuru kwa wafuasi wao jambo lipi ni la kweli na lipi si la kweli bila kuifuata 
Biblia yanavyopenda kusema. Kinyume chake, kinachotokea pale mtu anapoweka nia
ya kweli ya kumfuata Mungu kwa njia ya Neno Lake ni ongezeko la mwanga wa ile 
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kweli ya Mungu ndani ya moyo wa Mkristo huyu, kanuni moja baada ya nyingine ya 
kweli ya Mungu ikiangaza na kuimarisha kanuni nyingine za kweli zilizoaminiwa, 
mpaka migongano yote inatoweka, na inakuwa wazi kwamba ujumbe wa Biblia ni 
mmoja – wokovu kwa njia ya imani kwa Bwana Yesu Kristo (Yoh. 3:16), ujumbe huu
ukiandikwa katika mfumo wenye nguvu, mfumo wa ki-nelibini (kaleidoscopic) 
unaopanga kanuni moja ya kweli ndani ya kanuni ingine ya kweli katika uweza 
mkuu wa Roho Mtakatifu.

Hakuna mtu yeyote anayeweza kukuthibitishia jambo hili kimantiki, yaani katika 
namna ya kisayansi, kwa sababu hili ni jambo la kiroho (super-natural), siyo la 
kidunia / kimwili. Na hakuna mtu mwingine anayeweza kuuwasha moto wa 
kumpenda Mungu ndani ya moyo wako – ni wewe unayepaswa kulifanya hili, 
kufanya uchaguzi kwa kuutumia utashi huru uliopewa na Mungu (Mwa. 1:26a; Yoh. 
3:16-18). Lakini, ikiwa una nia na unafanya jitihada ya kumtafuta Mungu [bila kujali]
Yeye Mwenyewe atakuongoza na kukupeleka wapi (hii ndiyo maana mojawapo ya 
imani kwa Mungu!), basi mimi napendekeza [kwako] usome Biblia. Biblia 
itakupeleka mahala pamoja tu – katika mikono salama ya Bwana wetu. Badala ya 
mkanganyiko wa “njia” lukuki za dini lukuki zinazotofautiana, maandiko 
yatakupeleka kwenye njia moja tu, Njia Pekee, Yesu Kristo (Yohana 14:5-7). Kama 
utastahamili katika njia hii, utapata wokovu, amani moyoni mwako, nguvu, utukufu, 
na furaha isiyoelezeka – na Biblia yenyewe itakusaidia katika kukuonyesha mahala 
sahihi utakapopata mafundisho stahiki, itakunyooshea njia yako na kukuonyesha 
mahala palipo na mafundisho mabovu (ambapo utapaswa kupaepuka), kwa mfano 
kanuni isiyo sahihi ya “injili ya mafanikio”. Kwanza, uwe na imani isiyotetereka 
kwamba Mungu amekupatia ile kweli katika Neno Lake na ujiwekee lengo la 
kulisoma na kujifunza Neno hilo – na kwa hakika Mungu hatashindwa kukupatia 
Mwalimu wa Biblia na mafundisho yatakayokuwezesha kukua [kiroho] kutokana na 
Neno Lake.

Kwa habari zaidi, tafadhali tazama link: Read your Bible: Protection against cults.

Uamuzi na uchaguzi ni wako – mimi ninaomba Mungu akujalie neema ya kumpenda 
Yeye kama ambavyo Yeye anakupenda wewe.

Katika Bwana na Mwokozi wetu Yesu Kristo,

Bob L., wa https://ichthys.com

Basi tuonane katika Sehemu ya II ya mfululizo huu, kwa utukufu wa Bwana wetu, 
amen!

R. Kilambo, wa https://sayuni.co.tz
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