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1st Peter 3:1-22

I. Ibara ya Kwanza (aya ya 1-7)
3.1 Kadhalika ninyi wake [mnapaswa] kuwa watiifu kwa waume zenu kwa makusudi 
kwamba, ikiwa kuna yeyote [katika hao waume] ambaye [kwa wakati huu] hatii ukweli wa 
Neno la Mungu, ikiwezekana / labda avutwe na mwenendo [wa kimungu] mnaouonyesha 
ninyi wake zao, bila ya ninyi kusema lolote juu ya Neno hilo,
3.2 wakiutazama mwenendo wenu [kwao], ulio na heshima kuu.
3.3 [Kuhusiana na jambo hili], kujipamba kwenu kusiwe kwa kukithiri, [kusiwe ndiyo 
kipaumbele cha maisha yenu], mkijishughulisha kuliko kiasi stahiki katika urembo wa 
nywele zenu, mkionyesha [kwa watu] mapambo yenu ya vito [vya thamani] na nguo zenu 
[za thamani],
3.4 bali [badala yake] mweke kipaumbele katika mtu wenu wa moyoni [asiyeonekana], 
(yaani kukua kiroho) kwa njia ya upole na utulivu wa roho (yaani mwenendo wa kiroho ulio
stahiki) – hili ni jambo lenye thamani zaidi mbele za Mungu.
3.5 Kwa maana hivi ndivyo wanawake watakatifu wa zamani, walioweka tumaini lao kwa 
Mungu, walivvyojipamba, yaani kwa kuwatii waume zao,
3.6 kama vile Sarah alivyomtii Abrahamu, akimwita “bwana”. Nanyi mmekuwa watoto 
[halisi], ikiwa mtatenda yaliyo sahihi [na kwa nia njema] na si kwa sababu ya kuogopa 
kutishwa.
3.7 Kadhalika ninyi wanaume, kaeni na wake zenu kwa akili inayotokana na ufahamu wa 
Biblia (yaani kutokana na kile Biblia inachofundisha kwa maneno na mifano, ya jinsi ya 
kuishi na mkeo), mkienenda juu yao kama inavyostahili kuenenda kwa mtu aliye dhaifu 
kuliko ninyi [ambavyo ndivyo wanawake walivyo – dhaifu]. [Ninyi wanaume] mnapaswa 
kuonyesha heshima stahiki kwa wake zenu ambao ni warithi wenzenu wa neema ya uzima 
wa milele, ili sala zenu zisipate ukinzani (yani sala zenu zisitatanishwe na dhambi – ambayo
ni matokeo ya kutowaheshimu wake zenu).
1Petro 3:1-7

Wajibu wa mke Mkristo katika ndoa (aya ya 1-2):

3.1 Kadhalika ninyi wake [mnapaswa] kuwa watiifu kwa waume zenu kwa makusudi 
kwamba, ikiwa kuna yeyote [katika hao waume] ambaye [kwa wakati huu] hatii ukweli wa 
Neno la Mungu, ikiwezekana / labda avutwe na mwenendo [wa kimungu] mnaouonyesha 
ninyi wake zao, bila ya ninyi kusema lolote juu ya Neno hilo,
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3.2 wakiutazama mwenendo wenu [kwao], ulio na heshima kuu.
1Petro 3:1-2

Ni muhimu sana tangu hapa mwanzo wa sehemu hii ya kwanza tujikumbushe kwamba, 
ingawa mahusiano kati ya jinsia zetu mbili na masuala ya ndoa ni, kama siyo yenye 
umuhimu mkubwa katika fikra za wanadamu wengi basi bila shaka yako juu kabisa katika 
ile orodha ya yale yanayochukuliwa kuwa ni mambo muhimu kabisa, [lakini] kwa mtazamo 
wa Mungu wokovu, kukua kiroho na matunda ya kiroho ndiyo masuala muhimu zaidi katika
maisha ya wanadamu wote. Kwa kweli maisha ya wanadamu yanamhusu tu Bwana Yesu 
Kristo katika kina, mapana na marefu yake. Kama suala hili ni la kweli kwa upande wa 
wasioamini – na kwa hakika hii ni kweli, kwani hao wote wasioamini wataukubali ukweli 
huu hapo mwisho (Isaya 45:23; War. 14:11; Wafi. 2:10) na watahukumiwa Naye hapo 
mwisho (Matt. 25:31-46; Yoh. 5:25-29; Waebr. 9:27; Ufu. 20:11-15 – basi suala hili kwa 
hakika ni la kweli kwa waumini ambao wanaazimia, angalau kwa midomo yao, kwamba 
wanamuenzi Yeye na yale anayotaka tuyafanye, juu ya kila kitu katika maisha yetu hapa 
duniani.

4.17  Kwa maana wakati u karibu wa hukumu [ya mwisho] kuanza katika nyumba ya 
Mungu (ling. na 1Pet. 4:7); na ikianza kwetu sisi [tunaoamini], mwisho wao wasioitii injili 
ya Mungu utakuwaje (yaani, Injili ni wokovu kwa njia ya imani katika Yesu Kristo)?
4.18  Kwani imeandikwa, “Na *mwenye haki akiokoka kwa shida, yule asiyemcha Mungu 
na mwenye dhambi ataishia wapi (Mithali 11:33)”?
1Pet. 4:17-18

Mfano mmojawapo wa kuokoka kwa shida ni kama mtu anayeiamini Injili katika dakika ya 
mwisho ya uhai wake hapa duniani, kw. mf. yule mhalifu wa pili pale msalabani (Luka 
23:39-43)

Kutokana na hali hii, bila shaka itaingia akilini kwamba mafundisho yote kutoka katika 
Neno la Mungu, nia na fikra halisi za Yeye aliye Neno hai la Mungu (1Wakor. 2:16; Ufu. 
19-13), yana lengo jema kwa ajili yetu katika kila taswira yake, lengo la kuboresha na 
kuendeleza yale yaliyo muhimu katika maisha yetu – na siyo kumpendelea mtu mmoja juu 
ya mwingine, kikundi kimoja cha watu juu ya kingine, jinsia moja juu ya nyingine. 
Kumpendelea mtu, kikundi, jinsia moja juu ya nyingine ni fikra za kidunia, fikra za kisiasa, 
fikra zinazotawaliwa na hisia, ambazo msingi wake ni mitazamo isiyo sahihi ambayo 
imeenea sana katika utamaduni wa siku na enzi hizi za sasa. Kitu ambacho kila Mkristo 
anapaswa kuwa na shauku nacho na kutaka kifanikiwe, awe mke au mume, awe mtu wa 
mataifa au Myahudi, kaolewa au kaoa, kijana au mzee, ni kimoja tu: wokovu wa wote 
ambao hawajaokolewa, na makuzi ya kiwango cha juu kabisa ya kiroho yanayowezekana, 
maendeleo ya kiroho na matunda ya kiroho ya ndugu zetu wote katika Kristo.

3.28  Hapana Myahudi wala Myunani. Hapana mtumwa wala huru. Hapana mtu mume wala
mtu mke. Maana ninyi nyote mmekuwa kitu kimoja katika kuungana na Kristo Yesu.
Waga. 3:28
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Kuuzidisha utukufu wa Kristo – jambo ambalo Wakristo wote walio hai watalifanikisha 
ikiwa wote watauitikia wito wa Kristo kwa namna iliyo sahihi – kunawezekana tu ikiwa kila
sehemu ya Mwili wa Kristo itafanya kazi yake iliyopangiwa Naye kwa ufanisi. Sikio 
linalokataa kusikia, au mguu unaokataa kutembea, katika mwili wa binadamu, utakwaza 
ufanyaji kazi wa mwili huo kwa kiasi kikubwa sana. Katika mwili wa Kristo hii inakuwa 
kweli mara dufu kwa sababu yeyote [katika Mwili/Kanisa] ambaye hatatumikia inavyopasa 
katika namna ya Kikristo hapa duniani, atakwazwa katika shughuli zake za kiroho kwa 
upande mmoja, na atawakwaza waumini wenzake ambao ana ushirika nao (fellowship), na 
hata wale anaokutana nao kwa muda tu kwa upande wa pili. Na ushirika huo unapokuwa 
mkubwa zaidi, ndivyo mwenendo huo utakavyokuwa na athari mbaya zaidi kwa wenzake.

1Wakor. 7:28b … lakini watu kama hao [wanaooa/wanaoolewa] watakuwa na dhiki katika 
*mwili nami nataka kuwaepusha na hilo. *maana yake: ingawa wanaweza kuwa na amani 
mioyoni mwao.

3.7 Kadhalika ninyi wanaume, kaeni na wake zenu kwa akili inayotokana na ufahamu wa 
Biblia (yaani kutokana na kile Biblia inachofundisha kwa maneno na mifano, ya jinsi ya 
kuishi na mkeo), mkienenda juu yao kama inavyostahili kuenenda kwa mtu aliye dhaifu 
kuliko ninyi [ambavyo ndivyo wanawake walivyo – dhaifu]. [Ninyi wanaume] mnapaswa 
kuonyesha heshima stahiki kwa wake zenu ambao ni warithi wenzenu wa neema ya uzima 
wa milele, ili sala zenu zisipate ukinzani (yani sala zenu zisitatanishwe na dhambi – ambayo
ni matokeo ya kutowaheshimu wake zenu).
1Pet. 3:7

Migongano katika ndoa, kama ambavyo mtu yeyote aliye katika ndoa anavyofahamu, huleta
madhara makubwa kwa amani katika ndoa husika. Na tumeitwa tuishi katika amani 
(1Wakor. 7:15), kwani kutembea katika amani pamoja na Bwana, yaani “kupumzika katika 
amani” ambamo tumeacha kutegemea kazi / juhudi zetu wenyewe na badala yake 
tunamtumainia Bwana kwa kila kitu, ndiyo kutimizwa kwa amri ya nne [kati ya zile amri 10
za Mungu] katika enzi hii ya Kanisa ambapo tumo katika dispensation mpya ya Roho 
[Mtakatifu] - yaani milenia 2 za enzi ya Kanisa – (Waebrania 4:9-10; ling. na Isa. 26:3; 
57:2; Yoh. 14:27; War. 5:1; Waefe. 2:14; Wafi. 4:7; Wakol. 3:15; Wathess. 3:16; 1Pet. 1:2). 
Hii ndiyo sababu inayomfanya Petro, akiwa katika Roho Mtakatifu, alizungumzie suala la 
mamlaka katika ndoa, na siyo kuipa jinsia moja madaraka / kipaumbele juu na dhidi ya 
jinsia nyingine: kuendelea kukua kiroho hadi kufikia kiwango cha juu kabisa, kuendelea na 
mchakato huo kila siku, na kuzaa matunda ya kiroho (ambavyo vinalazimu amani kama 
hitaji la kwanza).

Kwa hakika, mtazamo wa Biblia kuhusiana na suala la ndoa ni tofauti kabisa na jinsi 
ambayo karibu kila mafundisho ya kidunia – na kwa masikitiko makubwa hata mahubiri na 
mafundisho ya makanisa – yanavyolichukulia. Ndoa, katika Biblia, ni taasisi 
inayochukuliwa kuwa ni hitaji lililojaa majonzi / masikitiko na siyo njia ya kupata furaha 
katika maisha yetu ya hapa duniani. Katika kuwatia moyo wanawake wa Kikristo wawe 
watenda mema, Petro atawazungumzia wale wanawake waumini maarufu wanaotajwa 
katika Biblia. Kwa hakika tutalizungumzia suala hili hapa chini (aya za 5-6), lakini jambo 
muhimu hapa ni kwamba ndoa chache sana sana hapa duniani zinaweza kupewa wasifu wa 
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“ndoa zilizojaa furaha daima” au aina yoyote (na ziko aina nyingi!) ya mapenzi ya 
kufikirika yanayochukuliwa kuwa ni mfano bora kabisa wa ndoa kama inavyoonekana 
katika utamaduni wetu wa kisasa. Sote tunaosoma Biblia kwa makini tunayafahamu fika 
matatizo yaliyokuwako kati ya Abrahamu na Sara. Rebekah naye alilazimika kumsaidia 
mwanaye katika kumdanganya mume wake ili kumwezesha mwanaye huyo – Yakobo – 
apate baraka alizostahili. Na ni nani anayeweza kuthubutu kudai kwamba Yakobo alikuwa 
na ndoa ya furaha, ingawa alikuwa na wake wanne? Hannah alikuwa muumini mkuu – 
lakini ndoa yake haikuwa na furaha. Hakuna dalili yoyote inayotuonyesha kwamba Daudi 
na wake zake (hatuambiwi idadi yao) walikuwa na uhusiano wa karibu na uliotimiza shauku
zao za kuwa na furaha, na tunajua kwamba ndoa yake ya kwanza ilikuwa baa tupu. 
Tunaweza kuendelea na orodha hii ya ndoa zilizokuwa chini ya 100% katika Biblia. Kitu 
ambacho mifano hii inatuonyesha kwa uhakika ni kwamba ndoa, ingawa kwa watu wengi ni
uhusiano wanaouhitaji, yaani ni wa lazima kwao (1Wakor. 7:2), hata hivyo katika maandiko 
inaonyeshwa, siyo kama ni ufumbuzi adhimu wa matatizo na malengo ya ulimwengu, bali 
inaonyeshwa katika uhalisia wake. Tunachoweza kusema ni kwamba wengi kati ya hawa 
watu wa Mungu, waume kwa wake, walifanikisha mpango wa Mungu juu ya maisha yao 
licha ya mitihani na mateso yanayotokana na ndoa, na walisaidiana na wenzi wao kupata 
mafanikio hayo. Hakuna fasili ya Kibiblia ya ndoa iliyo nzuri mbele ya macho ya Mungu 
kuliko ile ya mume na mke wanaosaidiana katika kutimiza majukumu waliyopewa na 
Mungu ili kufanya yale yote ambayo tumewekwa / tumeletwa hapa duniani kuyafanya, 
yaani kukua kiroho, kutembea karibu zaidi na Bwana, na kutimiza majukumu ya utumishi 
ambayo kila Mkristo amepewa  ili ayatimize hapa duniani.

Ni kwa mtazamo huu Petro anasihi jinsia zote mbili kukumbatia na kutimiza majukumu yao
kila mmoja, yanayotokana na ndoa. Hakuna hata mmoja wao anayeweza kubadilisha 
parameta au vigezo vinavyoifanya na kuionyesha ndoa ya kimungu [na vile inavyotakiwa 
kuwa]. Wote wawili, mke na mume, wanapewa majukumu ya wazi kabisa, na ni ikiwa tu 
wote wawili wakiyapokea majukumu haya waliyopewa na Mungu na kuheshimiana, pamoja
na kuheshimu wajibu ambao Mungu amempatia kila mmoja wao [peke yake] ndipo kati yao
patakuwa na kiasi cha kutosha cha amani ili ndoa yao iweze kudumu na kusitawi – na kwa 
pande zote mbili kukua [kiroho], na kuwa na maendeleo na kuzaa matunda kwa ajili ya 
Bwana Yesu.

5.10  Kwa maana imetupasa sisi sote kudhihirishwa mbele ya kiti cha hukumu cha Kristo, ili
kila mtu apokee ijara ya mambo aliyotenda kwa mwili, kadiri alivyotenda, kwamba ni 
mema au mabaya (yasiyo na thamani).
2Wakor. 5:10

Hii (nukuu hapo juu) ni kweli kwa waume na ni kweli kwa wake. Yawezekana tukawa na 
dhima (roles) tofauti hapa duniani (na kwa hakika hakuna waumini wawili walio na karama 
zinazofanana wala “kazi” zinazofanana walizopewa na Bwana), lakini sisi sote tumepewa 
kanuni zilezile tunazowajibika nazo: sote tutathawabiwa kulingana na kile tulichokifanya 
hapa duniani kwa ajili ya Bwana katika kutimiza maagizo Aliyotupatia, kujinyima, kubeba 
misalaba yetu, na kumfuata Yeye … katika kukua kiroho, kufanya maendeleo [ya kiroho] na
kuzaa matunda [ya kiroho]. Kama tukifanya majadiliano ndani ya nafsi zetu yaliyo na lengo 

4



la kuepa dhima au “kazi” mahususi tulizopewa ambazo msingi wake ni karama na utumishi 
tuliopewa, mwisho wa siku tutakuwa tunajidhuru sisi wenyewe.

Kuna umuhimu wowote, kwa mfano, ikiwa katika Mwili wa Kristo sisi ni mguu na siyo  
mkono, ni sikio na siyo mdomo (1Wakor. 12:14-18)? Viungo vyote hivyo vina umuhimu – 
na vyote vina fursa kamili na sawasawa na vingine katika kushinda yale mataji matatu ya 
thawabu za mbinguni ili katika siku ile waweze kuisikia ile kauli ya “umefanya vema” 
kutoka kwa Bwana wetu. Hili ndilo lengo letu halisi – au tuseme ndilo linapaswa kuwa 
lengo letu. Kujihangaisha juu ya dhana mbalimbali za kutokuwako na usawa kati ya jinsia 
hapa duniani, ikiwa ni kati ya mume fulani na mke fulani au duniani kote kwa ujumla ni 
harakati za wapumbavu. Kwani kwa hakika, kama ambavyo sisi wote ni warithi wa Kristo 
tulio sawa mbele Yake na tulio wamoja katika Yeye hapa na sasa, pia sote tutakuwa 
“wamoja” [katika] milele, Mke mkamilifu na mtimilifu, bila chuki wala utengano wala doa 
wala dosari, tukiwa sawa katika safu [zilizopangwa] za Kanisa kwa maana ya kwamba sisi 
sote tutaweza kushiriki Naye kikamilifu milele yote – lakini tukitofautishwa kwa msingi wa 
kiasi gani tulijitoa katika kumtumikia Bwana wetu katika maisha yetu mafupi ya hapa 
duniani.

Na sisi wote, ni muhimu kusisitiza, waumini wote, bila kujali tofauti tulizo nazo sasa hapa 
duniani, tunapewa fursa kamili bila upendeleo, za kushinda thawabu za juu kabisa – kwa 
sababu Bwana wetu, Hakimu mtimilifu, anahesabu aina na ukubwa wa kipaji alichotupatia 
pamoja na mazingira yetu katika utondoti wake, ikiwa ni pamoja na jinsia zetu na dhima 
tulizopangiwa hapa duniani. Hivyo, bila kujali hali na hadhi yetu, iwe ya juu au ya chini, 
tunahitaji kukumbuka kwamba Bwana wetu, aliyeumba ulimwengu na ambaye ndiye Bwana
na Nahodha wa ulimwengu huo, amekwishatuonyeshaa namna sahihi ya kuenenda hapa 
duniani, akituamrisha kutembea kama alivyotembea Yeye katika kutokuilazimisha heshima 
[kutoka kwa watu] ambayo kwa kweli alistahili, lakini alijishusha ili aweze kuitimiza kazi 
ambayo Baba alimpatia – ili aweze kutuokoa (ling. na 1Pet. 2:21-23).

13.15  Kwa kuwa nimewapa kielelezo; ili kama mimi nilivyowatendea, nanyi mtende vivyo.
Yoh. 13:15 (ling. na Yoh. 14:15; 14:23-24)

2.5  Iweni na nia (mwelekeo) iyo hiyo ndani yenu ambayo ilikuwamo pia ndani ya Kristo 
Yesu;
2.6  ambaye yeye mwanzo alikuwa yuna namna ya Mungu, naye hakuona kule kuwa sawa 
na Mungu kuwa ni kitu cha kushikamana nacho;
2.7  bali alijifanya kuwa hana utukufu, akatwaa namna ya mtumwa, akawa ana mfano wa 
wanadamu;
2.8  tena, alipoonekana ana umbo kama mwanadamu, alijinyenyekeza akawa mtii hata 
mauti, naam, mauti ya msalaba.
Wafi. 2:5-8

12.1  Basi na sisi pia [kama waumini wanaotajwa katika sura ya 11], kwa kuwa 
tunazungukwa na wingu kubwa la mashahidi namna hili [watu na malaika], na tuweke 
kando kila mzigo mzito, na dhambi ile ituzingayo kwa upesi (maeneo ya tabia zetu ambamo
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tuna udhaifu mkubwa zaidi); na tupige mbio kwa saburi katika yale mashindano 
yaliyowekwa mbele yetu,
12.2  tukimtazama Yesu, mwenye kuanzisha na mwenye kutimiza imani yetu (Alfa na 
Omega); ambaye kwa ajili ya furaha iliyowekwa mbele yake aliustahimili msalaba na 
kuidharau aibu, naye ameketi mkono wa kuume wa kiti cha enzi cha Mungu.
Waebr. 12:1-2

Kama Bwana wetu Yesu Kristo alitupilia mbali majivuno na akavumilia aibu ya msalaba 
kwa ajili yetu, je nasi, haitupasi kukubali yote aliyotupangia katika maisha yetu [katika 
namna ile ile]? Alikuwa akiitazamia ile “furaha iliyowekwa mbele Yake” (Waebr. 12:2), nasi
tumeitwa ili tutembee katika nyayo Zake, tukiwa na shauku na kuistahi na kutumaini 
kuipata kauli ya sifa kutoka Kwake kwa kufuata mfano Wake katika maisha yetu ya hapa 
duniani, badala ya kufukuzia mafanikio au hadhi ya kimaisha au kuonekana wenye haki 
mbele ya watu hapa duniani. Tunapaswa kuwa na mtazamo wa kufuata mfano Wake 
kuhusiana na mambo yote ya kidunia, ikiwa ni pamoja na ndoa na masuala ya mamlaka na 
wajibu ndani ya ndoa hizo.

Biblia inaizungumzia ndoa kutoka katika mtazamo halisi wa kimungu, na siyo mapenzi ya 
kufikirika. Badala ya kuwa jibu la matatizo yetu yote, Biblia inatufundisha kwamba ndoa ni 
mzigo (nira) mzito (1Wakor. 7:32-35), ingawa mara nyingi ni mzigo wenye ulazima kwa 
kiasi fulani (1Wakor. 7:2; 7:9). Kama wanawake wana shuruti la kukubali kuwa chini ya 
mamlaka ya waume zao, [mamlaka waliyopewa na Mungu] (Waefe. 5:22-24; Wakol. 3:18), 
wanaume wana shuruti la kubeba jukumu/mzigo wa uongozi na ulazima unaofuatana na 
uongozi huo wa kuwatendea haki wake zao (Waefe. 5:26-28; Wakol. 3:19; 1Pet. 3:7). Na 
kwa Wakristo, jukumu lao kuu linapaswa kuwa usalama wa kiroho wa mwenza wao. Hii 
ndiyo sababu maandiko yanatuasa Wakristo tusipendelee ndoa – kuoa au kuolewa – (Wakor.
7:1; 7:28), na maandiko hayo hayo yanatuasa tupunguze misuguano katika ndoa ((1Wakor. 
7:3-5; 1Pet. 3:7). Katika hali timilifu, mume na mke waliopevuka kiroho wataunda ndoa 
iliyo timilifu wakiivuta nira yao (ndoa) katika mwelekeo mmoja (badala ya kila mmoja wao 
kuvutia kwake) kwa ajili ya Bwana yesu Kristo na Kanisa Lake. Lakini hili litatokea tu 
ikiwa wanandoa wote wawili watayakubali majukumu yao ya kibiblia bila ubishi.

Kwa kifupi, kwa mtazamo wa Biblia, mke anapaswa kumheshimu mume wake; mume 
anapaswa kumwonyesha mke wake upendo unaojiwajibisha.

3.18  Ninyi wake, watiini waume zenu, kama inavyostahili katika Bwana.
3.19  Ninyi waume, wapendeni wake zenu, wala msiwe na uchungu dhidi yao.
Wakol. 3:18-19 NEN Biblia

Askari bora hufuata uongozi wa kamanda wake kwa moyo wake wote; afisa/kamanda bora 
siku zote anajali maslahi ya askari wake kama jukumu lake nambari mbili – baada ya 
ulazima wa kufanikisha jukumu la kwanza la wote, yaani vita yenyewe. Vita yenyewe, kwa 
hakika, ndilo jukumu la kwanza la kila Mkristo, na hii ndiyo maana ndoa inaweza 
kutatanisha mafanikio ya vita hii, haswa pale mwenza mmoja anapoyapa kipaumbele 
mambo mengine na kuenenda tofauti na kanuni [za Kikristo]. Na ikiwa jukumu la kupenda 
kuyakubali mamlaka ya mume ambalo Biblia inampa mke likionekana kuwa zito kwake, au 
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ikiwa jukumu la kumjali na kumpenda mke wake litakuwa zito sana kwa mume, basi ni 
vema kukumbuka kwamba ndoa ni uamuzi ambao hakuna mtu yeyote siku hizi analazimika 
kuufanya – lakini pia uamuzi huo ukiishafanywa, majukumu tunayopewa na Biblia kwa 
wote, mume na mke, yako wazi kabisa.

Mwenendo Wenu wa Kimungu Kwao, Ulio na Heshima Kuu (aya ya 2): Hivi ndivyo 
waume ambao “hawatii ukweli wa Neno” watakavyovutwa waingie katika imani katika 
Bwana Yesu Kristo, yaani kwa kuuona mwenendo ulio mwema na wa kimungu wa wake 
zao katika ndoa yao – ambao unapaswa kuwa bora zaidi ya ule waliouonyesha kabla 
hawajawa waumini. Mabadiliko makubwa ya mwenendo ya namna hii yanayowaletea 
mema katika taswira nyingi za maisha yao, na yanayoambatana na kiasi kikubwa [hivyo 
hivyo] cha heshima kwa waume hao hayawezi kushindwa kumvutia mtu asiyeamini ambaye
anafaidika na mabadiliko hayo. Kumpatia mume Injili – katika muda muafaka kufanya 
hivyo – ni jambo linalofaa kufanywa na mke huyu pia. Lakini kama usemi wa kale 
unavyotuasa, “ada ya mja hunena, mwungwana ni kitendo”, na ni ukweli huu ambao Petro 
anataka tuupate pale anaposema “… wavutwe kwa mwenendo mnaouonyesha … bila ya 
ninyi kusema …” Na wakati ibara hii inazungumzia mahususi waume wasioamini, kwa 
hakika pia inatumika katika hali ya mke anayeamini ambaye anaonyesha shauku ya 
kujifunza kweli ya Biblia wakati mume wake anayeamini bado yuko katika hali ya 
uvuguvugu katika imani yake: mabadiliko makubwa katika mwenendo na tabia ya mke 
wake yana uwezekano mkubwa zaidi wa kuyaonyesha mafundisho anayoyapata kuwa 
yanafaa sana [katika macho ya mume huyo], kuliko maneno yoyote atakayoambiwa.

… wauonyeshe uaminifu mwema wote, ili wayapambe mafundisho ya Mungu Mwokozi 
wetu katika mambo yote.
Tito 2:10b SUV

Vipaumbele Sahihi na Stahiki (aya za 3-4):

3.3 [Kuhusiana na jambo hili], kujipamba kwenu kusiwe kwa kukithiri, [kusiwe ndiyo 
kipaumbele cha maisha yenu], mkijishughulisha kuliko kiasi stahiki katika urembo wa 
nywele zenu, mkionyesha [kwa watu] mapambo yenu ya vito [vya thamani] na nguo zenu 
[za thamani],
3.4 bali [badala yake] mweke kipaumbele katika mtu wenu wa moyoni [asiyeonekana], 
(yaani kukua kiroho) kwa njia ya upole na utulivu wa roho (yaani mwenendo wa kiroho ulio
stahiki) – hili ni jambo lenye thamani zaidi mbele za Mungu.
1Pet. 3:3-4

Mara nyingi watu (Wakristo) wanashindwa kuuona umuhimu wa aya hizi mbili. Petro, 
akiwa katika Roho Mtakatifu hasemi (kwa wanawake wa Kikristo wa wakati ule) kwamba 
mwonekano wao wa nje (yaani kujipamba na mavazi) hauna umuhimu. Badala yake, 
anawaambia wanawake Wakristo, wa wakati ule na wa sasa, kwamba mwonekano wao wa 
nje haupaswi hata kulinganishwa na kukua kiroho, maendeleo ya kiroho, na matunda ya 
kiroho ambayo hutokea ndani au moyoni mwa Mkristo, na ambayo yanapaswa kuwa ndiyo 
shabaha ya kila Mkristo, bila kujali jinsia yake au mambo mengine yoyote ya kidunia.
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Ibara hii pia iko wazi kabisa kuhusiana na kile ambacho wanawake wa Kikristo wanapaswa 
kukichukulia kuwa ni kitu cha muhimu kuliko vyote, yaani siyo matamanio na matakwa ya 
waume zao (au matarajio ya utamaduni wa dunia kwa ujumla) pale mambo haya 
yanapogongana na shabaha zetu za kiroho, bali ni kumfurahisha Bwana wetu Yesu Kristo 
kwa kutenda kila kitu Bwana Yesu Kristo anachokitaka [kutoka kwetu], mke mwema 
atakuwa anatimiza msingi wa usaidizi halali na sahihi kwa mume mwema ambaye pia ana 
nia ya kumfuata Bwana kama kipaumbele chake [cha kwanza] katika maisha yake.

Ikiwa wote, mume na mke, wameazimia kufanya makuzi ya kiroho, maendeleo ya kukua 
kiroho, na kuzaa matunda ya kiroho kwa ajili ya Bwana kuwa ndiyo vipaumbele vya maisha
yao, basi migongano yote mingine inayoweza kutokea katika maisha yao itapungua na 
kutatuliwa kwa urahisi – kwa sababu wote wawili wana ari kuu kwa mafanikio ya kukua 
kiroho, kuendelea kiroho, na kuzaa matunda ya kiroho kwa wenzi wao. Lakini bila shaka 
[kwa sababu ya hulka zetu za dhambi], ubinafsi na masuala yasiyo ya kiroho yatapewa, japo
mara moja-moja, kipaumbele na hivyo kuingilia katika ndoa hii, basi kutakuwako na 
misuguano na kukwazika kwa makuzi ya kiroho. Hakuna hata mmoja wetu aliye mtimilifu. 
Kila mmoja wetu ana dosari za kitabia ambazo watu wengine wanakereka nazo. Dosari hizi 
tunaingia nazo katika ndoa zetu, na hii ina maana ya kwamba ndani ya ndoa zetu kuna seti 
mara dufu za dosari hizi, ambazo mara nyingi hazipatani kabisa kila moja na nyenzake. 
Hivyo hata katika ndoa kati ya waumini wawili waliopevuka kiroho na wote wawili wana 
shauku ya kumwona mwenza wake anakuwa na mfanikio ya kiroho, kutakuwa na nyakati 
ambamo mwafaka katika ndoa utakumbwa na changamoto – na ikiwa hili litatokea kati ya 
wenza waliopevuka kiroho, itakuwaje kati ya wanandoa ambao hawajapevuka au ambao 
hawajaweka kipaumbele katika shabaha halisi za Kikristo? Katika nyakati hizo wanandoa 
wa Kikristo wanapaswa kukumbuka kwamba wanawajibika kwa Bwana kutimiza 
majukumu yao ya kimungu, bila kujali mwenendo wa mwanandoa mwenza, yaani kutambua
na kutii mamlaka ya mume wake kwa mke (hata kama mume amekosea / hayuko sahihi – 
lakini si kufikia kiasi cha kuvunja kanuni za msingi za kiroho), na kujali kwa upendo katika 
upande wa mume (hata kama mke huyo haonyeshi busara / mantiki – lakini si kufikia kiasi 
cha kutatanisha kanuni za msingi za kiroho).

2.9  Vivyo hivyo wanawake na wajipambe kwa mavazi ya kujisitiri (yenye staha na 
heshima), pamoja na adabu nzuri, na moyo wa kiasi; si kwa kusuka nywele, wala kwa 
dhahabu na lulu, wala kwa nguo za thamani;
2.10  bali kwa matendo mema, kama iwapasavyo wanawake wanaoukiri uchaji wa Mungu.
1Tim. 2:9-10

Ibara hii hapa juu haitaji wala haizungumzii  kabisa mahusiano ya ndoa, na kwa wazi kabisa
inalengwa kwa wanawake wote ndani ya Kanisa [la Bwana Yesu Kristo], lakini fundisho 
linalotolewa na Paulo hapo ni lile lile linalotolewa na Petro katika ibara tunayoijadili hapa 
katika somo letu: ni katika mioyo yetu na katika juhudi zetu binafsi kwa ajili ya Bwana Yesu
Kristo katika kukua kiroho, kuendelea kukua kiroho, na kuzaa matunda ya kiroho (matendo 
mema) ambayo yanapaswa kupewa kipaumbele na wanawake (walio ndani au nje ya ndoa), 
na si mwonekano wa nje – na kanuni hii inatumika vile vile kwa wanaume wa Kikristo 
(walio ndani au nje ya ndoa). Kwani ni “katika mtu wenu wa moyoni” (1Pet. 3:4) ambamo 
vita halisi inapiganwa, na ushindi unapatikana tu “kwa njia ya upole na utulivu wa roho”. 
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Hii ni namna ya Petro ya kufundisha kwamba mwonekano wa nje wa mwanamke wa 
Kikristo aliyepevuka [kiroho] kiuhalisia unaakisi mambo mema yanayoendelea ndani ya 
moyo wake kwa jinsi anavyochukua hatua za kuutumia ukweli wa Neno la Mungu katika 
mwenendo wake – mwenendo sahihi na stahiki wa kiroho ambao waumini wote wanapaswa
kuuonyesha wakati wote (hii ikiwa ni kwa waume pia).

Vigezo [vya Kale] vya Kibiblia (aya za 5-6):

3.5 Kwa maana hivi ndivyo wanawake watakatifu wa zamani, walioweka tumaini lao kwa 
Mungu, walivvyojipamba, yaani kwa kuwatii waume zao,
3.6 kama vile Sarah alivyomtii Abrahamu, akimwita “bwana”. Nanyi mmekuwa watoto 
[halisi], ikiwa mtatenda yaliyo sahihi [na kwa nia njema] na si kwa sababu ya kuogopa 
kutishwa.
1Pet. 3:5-6

Petro alikuwa na mke (1Wakor. 9:5), na hapa tunaona kuwa alihisi kutakuwa na ukinzani 
dhidi ya mwongozo alioutoa kwa wanawake wa Kikristo waliokuwa ndani ya ndoa, katika 
aya nne zilizotangulia. Wanawake wa Kirumi katika zama zile walijulikana kwa mtazamo 
na mwenendo wa kupenda uhuru wao, tofauti na tabia za kuwabana wanawake katika 
ulimwengu ule wa kale kwa ujumla, jambo lililokuwa la kawaida wakati ule. Hivyo 
inaonekana hapa kwamba Petro hakuwa anajidanganya kuhusu jinsi mafundisho yake 
yatakavyopokelewa katika maeneo fulani ya ulimwengu ule wa kale, ingawa mafundisho 
yale yalikuwa yanatoka kwa Mungu mwenyewe. Pia aliongozwa [na Mungu] kufahamu 
kwamba utiifu aliokuwa anauamrisha kwa wanawake waliokuwa ndani ya ndoa ulipaswa 
kuwa halisi na utokane na utashi huru kabisa wa wanawake hao ili uwe na matokeo ya 
kuwaongoza waume zao wakamkumbatie Kristo kwa upande mmoja, na kwa upande 
mwingine kumtukuza Kristo na kupelekea kwa watu wasioamini kuuona mwenendo wa 
kimungu wa wanawake wa Kikristo. Bila shaka ni kwa sababu hii Petro anaongozwa na 
Roho Mtakatifu kudhihirisha kwamba kutii huku si jambo jipya, bali ni mwenendo ambao 
wanawake waumini wamekuwa nao siku zote kuhusiana na waume zao.

Kwa kuwa hakuna mume aliye mtimilifu, hata wale waume bora kabisa wa Kikristo, vivyo 
hivyo Abrahamu hakuwa mume mtimilifu. Alifanya kosa la kutokiri kwa Farao kwamba 
Sarah alikuwa mke wake wakati ule aliposafiri kwenda Misri kwa sababu ya ukame 
uliokuwako kwao (Mwa. 12:13-20), na alirudia tena kosa hili baadaye kule Kanaani 
walipokutana na Abimeleki (Mwa. 20:2-18). Alilipokea kwa haraka sana pendekezo la 
Sarah la kupata mrithi kwa kufanya mahusiano na Hajira, mtumishi wa kike wa Sarah, pale 
Sarah mwenyewe alipokuwa hawezi kumpatia mrithi, na pia alimkubalia Sarah kwa haraka 
na urahisi sana kumfukuza Hajira na mwanaye mara baada ya Hagar kupata mimba (Mwa. 
16:1-6), halafu akawa mzito sana (kimakosa) kumfukuza Hajira na mtoto wake Ishmaeli 
mara baada ya Isaka kuacha kunyonya (Mwa. 21:9:12).

Kama ambavyo hakuna mke mtimilifu, hata wale wake bora kabisa wa Kikristo, vivyo 
hivyo Sarah hakuwa mke mtimilifu. Inaonekana alifikiri kwamba Abrahamu alikuwa ndiye 
mwenye dosari ya ugumba pale alipompatia mtumwa wake (Hajira) ili Abrahamu apate 
mrithi, halafu kikatili kabisa akadai Hajira afukuzwe mara baada ya kupata mimba (Mwa. 
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16:1-6). Sarah pia alikuwa mzito sana kumtumainia Bwana pale alipopewa ahadi ya kupata 
mrithi kwa Abrahamu [mwaka unaofuata] (Mwa. 18:11-15).

Lakini katika masimulizi yote ya kitabu cha Mwanzo, tunamwona Abrahamu akiwa mume 
mwema na mwenye upendo kwa Sarah kwa ujumla, na pia tunamwona Sarah akiwa mke 
mwema na mtiifu. Na zaidi ya hayo tunaona katika matukio ya uhusiano wao kile Petro 
anachotufundisha akiwa katika Roho Mtakatifu kwamba ndicho kipeo sanifu / kiwango cha 
juu cha ndoa ya Kikristo: waume wanapaswa kuwapenda wake zao na kujiwajibisha kwao; 
wake wanapaswa kuwaheshimu na kuwatii waume zao. Na katika kitabu chote cha Agano la
Kale, tunapoyatizama mahusiano kati ya waumini katika ndoa, tunaiona taswira hii hii 
ikijirudia, tena na tena: si utimilifu, bali (kwa pande zote mbili), bali upendo halisi na 
heshima.

Kutoka katika mtazamo wetu wa kisasa, na hasa ule wa nchi za magharibi, ni jambo 
maridhawa kuuliza kwa nini mwanamke yeyote wa Kikristo atakubali kujiweka mwenyewe 
chini (na ndani) ya uhusiano wa ndoa unaombana namna hiyo. Lakini hata mwanamume 
Mkristo anaweza kujiuliza swali hilo hilo, ikiwa matakwa ya Biblia yanaeleweka vile 
wafuasi wa Bwana wetu walivyoyaelewa, kwa wazi kabisa:

19.10  Wanafunzi wake wakamwambia, Mambo ya mtu na mkewe yakiwa hivyo, haifai 
kuoa.
Matt. 19:10 SUV

Hivyo jambo la kwanza kusisitiza hapa ni kwamba kwa uhakika kabisa, ndoa si mahusiano
yanayoamriwa na Biblia. Ndoa ni taasisi ambayo Mungu aliiweka kwa ajili wa wanadamu 
wote, lakini ilifanya kazi kwa mwafaka kamili katika bustani ya Edeni pekee (na hata pale, 
kama sote tunavyofahamu, mwafaka huu haukudumu). Lakini kwa wote wanaoamua 
kuingia katika mahusiano ya ndoa, matakwa ya maandiko yako wazi kabisa: waume 
wanapaswa kuwapenda wake zao na waenende hivyo, wake wanapaswa kuwaheshimu 
waume zao na waenende hivyo kwa waume hao (Waefe. 5:33).

Tumejifunza mahala pengine kwamba katika mazingira ya namna hii, bila shauku [ya 
kibayolojia] juu ya waume zao na bila shauku ya kibayolojia ya kupata watoto 
waliyowekewa na Mungu kama sehemu ya laana waliyopewa pale bustanini, kuna shaka ya 
kutosha tu kama wanawake wengi wangetaka kuingia katika ndoa, kama ndoa ingekuwa ni 
suala la uamuzi / kuchagua1. Ni jambo la wazi kuona kwamba kuingia katika mahusiano 
ambamo unakuwa chini ya mamlaka ya mtu mwingine ni kikwazo tosha. Bila ya imani 
tuliyo nayo – inayotupatia ufahamu wa uzima wa milele – basi mtu anaweza kujiuliza ni 
kwa nini wale waumini wa kike wa kale hawakuingia katika hali ya kukata tamaa. Petro 
anaongozwa [na Roho] ili atufundishe hapa sababu ya wanawake wale kukubali kuolewa na 
hawakuingia katika kukata tamaa / kufa moyo ni kwamba walielekeza mioyo yao katika 
masuala ya kiroho, kwamba wanawake hawa wa kimungu waliweka matumaini yao katika 
mema yanayokuja: “wanawake wa kale walioweka tuamaini lao kwa Mungu”. Kwani 
shabaha halisi ya Mkristo, kwa wanawake na wanaume, siyo kuboresha hadhi yetu au

1 Tizama/soma Bible Basics 3A: Biblical Anthropology, section IV.3, “The Judgement”.
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mafanikio yetu au cheo au mali hapa duniani ambapo hakuna kinachodumu. Tuna tumaini
kuu zaidi, bora zaidi (Waebr. 7:19; ling. na War. 8:20-25; 15:4; Waga. 6:9; Waefe. 1:18; 
Wakol. 1:27; 1Wathess. 1:3; Waebr. 6:18-20; 11:6; 1Pet. 1:3-5): tunatazamia thawabu ya 
milele ambayo msingi wake ni jinsi tulvyoliitikia Neno, Bwana wetu Yesu Kristo, hapa
duniani. Kwani tunaitazamia ile kauli ya “umefanya vema” kutoka kwa Bwana wetu Yesu 
Kristo (Matt. 25:23; Luka 19:17).

Sote tuko chini ya mamlaka katika maisha yetu hapa duniani – na Wakristo wote wako chini
ya mamlaka ya Bwana Yesu Kristo. Kuwa na watu wengine chini ya mamlaka yetu, kama ni
mke kuwa chini ya mamlaka ya mume wake, kundi la waumini kuwa chini ya mamlaka ya 
mchungaji-mwalimu, au kuwa katika nafasi yoyote ambayo inahusisha kuwa na mamlaka 
juu ya watu au mtu mwingine, inaweza kudhaniwa au kufikiriwa na wale walio nje ya 
mahusiano hayo kuwa ni hali ya faida kubwa, lakini kwa uhakika nafasi yoyote yenye 
mamlaka inahusisha majukumu makubwa … ikiwa itachukuliwa kimungu. Kama 
tunavyojua kutokana na mjadala wetu wa siku za nyuma wa mahusiano mengine 
yanayohusisha mamlaka ya mtu mmoja juu ya mtu mwingine / watu wengine (katika 
masomo mengine ya mfululizo huu), lengo la mamlaka yote yanayotoka kwa Mungu katika 
mahusiano yote ni kuunda mfumo wenye utaratibu na uhuru wa kutosha ili kufanikisha 
wokovu na kisha makuzi ya kiroho. Hali ni hiyo hiyo katika uhusiano wa ndoa na 
mahusiano ya familia. Kwani bila ya amani na utaratibu mzuri katika mahusiano, hakuna 
mwanafamilia anayeweza kufanya maendeleo ya maana yakiroho, si mume, si mke, si 
mtoto. Hivyo basi, kila muumini katika Bwana Yesu Kristo, anapaswa kupuuza shauku 
binafsi na malengo binafsi na badala yake kuelekeza macho yake katika taswira na maslahi 
mapana zaidi, yaani ujenzi wa ufahamu na maadili ya Kanisa la Bwana Yesu Kristo.

Akimwita “Bwana”: Ule mfano wa kukubali mamlaka ya mume ambao Petro anatupatia 
hapa unatufunulia jambo muhimu hapa. Sarah alimwonyesha Abrahamu kiasi kukubwa cha 
heshima ya wazi kabisa kwa kumpa hadhi hii bila ya kulazimishwa. Tunaweza kuona hapa 
kwamba kuonyesha heshima ya wazi namna hii, wakati kuna gharama ndogo sana lakini 
kuna faida nyingi, haswa katika uhusiano wa mke anayeamini na mume asiyeamini. Hapa 
tunaona kwamba hakuna kulazimisha kwa nguvu [za kimwili] wala unyonyaji / uonevu 
wala madai yoyote kwa upande wa Abrahamu. Badala yake, onyesho hili la heshima 
linamdhihirisha mume kuwa ndiye mwenye mamlaka bila kupunguza hadhi ya mke wake 
kwa namna yoyote ile – isipokuwa katika mahusiano ambamo kuna kiburi katika upande 
mmoja au pande zote mbili, jambo ambalo sote tunapaswa kulikataa.

Si kwa Sababu ya Kuogopa Kutishwa: Jambo hili ni muhimu sana kulielewa. Mke 
Mkristo hajapewa maelekezo ya kutii matakwa yasiyo ya haki ya mume dikteta kwa sababu
ya kutishwa. Kwa hakika onyo hili linatueleza mahususi kutotii madai yasiyo ya kimungu, 
haswa kufanya jambo / tendo lolote lisilo sahihi, au kutofanya jambo lililo sahihi (kama sala
na kujifunza Biblia) ambalo Bwana wetu ameamuru mahususi tuyafanye. Zaidi ya hapo, 
mambo yote mema anayoyafanya kwa ajili ya mume wake, ikiwa ni pamoja na kuonyesha 
kiasi stahiki cha heshima kinachotokana na hadhi yake ya mamlaka, yanapaswa kutoka 
katika motisha sahihi, yaani ya kutafuta utukufu wa Bwana Yesu Kristo na kuifanya imani 
yetu ionekane ya kuvutia na inayofaa kabisa kwa sababu ya matendo mema ya mke huyu.
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Ukristo si itikadi isiyo na kanuni inayowapa wake visingizio vya kuwavunjia heshima 
waume zao – kama ambavyo Ukristo haumpi Mkristo kisingizio cha kutotii mamlaka 
yoyote halali (tizama Petro #34). Lakini pia imani yetu hii haihalalishi kuwakabidhi waume 
haki ya kuwatendea wake zao [vyovyote] wanavyotaka bila haki wala maslahi ya kiroho ya 
wake hao – kama ambavyo haihalalishi Mkristo yeyote kutendewa isivyo haki pale 
anapokuwa mikononi mwa waajiri au mamlaka za kiserikali. Katika taswira inayojitokeza 
hapa, tukiongeza wajibu wa mume Mkristo wa kumpenda na kumjali mke wake – na 
usimamizi na ulinzi wa Mungu wa wale wote ambao wako chini ya mamlaka yaliyo 
makubwa kuliko uwezo wao – tunaona kwamba mbali kabisa na taswira ya ukatili na 
upendeleo kwa wanaume ambao wapinzani wa Biblia wanataka kuionyesha, tunachokiona 
hapa badala yake ni msingi bora kabisa wa ndoa yenye furaha, mwafaka na mafanikio (siyo 
lazima yawe mafanikio ya mali!), ambamo waume na wake zao wanatimiza wajibu wao kila
mmoja kwa mwenzake katika mazingira ya upendo na heshima, na ambamo maslahi ya 
kiroho ndiyo yanayopewa kipaumbele, zaidi ya maslahi ya kimwili.

Wajibu wa Mume Mkristo katika Ndoa (aya ya 7):

3.7 Kadhalika ninyi wanaume, kaeni na wake zenu kwa akili inayotokana na ufahamu wa 
Biblia (yaani kutokana na kile Biblia inachofundisha kwa maneno na mifano, ya jinsi ya 
kuishi na mkeo), mkienenda juu yao kama inavyostahili kuenenda kwa mtu aliye dhaifu 
(“chombo lilicho dhaifu”) kuliko ninyi [ambavyo ndivyo wanawake walivyo – dhaifu]. 
[Ninyi wanaume] mnapaswa kuonyesha heshima stahiki kwa wake zenu ambao ni warithi 
wenzenu wa neema ya uzima wa milele, ili sala zenu zisipate ukinzani (yani sala zenu 
zisitatanishwe na dhambi – ambayo ni matokeo ya kutowaheshimu wake zenu).
1Petro 3:7

Kwanza kabisa, ingawa hapa tunayo aya moja tu inayozungumzia waume (tofauti na aya 
sita zanazowazungumzia wake), mzigo wote wa uwajibikaji unawekwa katika mabega ya 
mume. Wake, kama tulivyoona, wanatakiwa kufuata uongozi wa waume zao (na katika 
maandiko, muda na nafasi nyingi imetumika katika kueleza umuhimu na namna ya [mke] 
kufanya hivyo), lakini waume wanaamriwa kufahamu (hivyo wanapaswa kujifunza) yale 
yaliyo muhimu ili wawe waume wema kwa wake zao na pia kuufuatilia wajibu huu katika 
kuwatunza wake hao sawasawa. Na kama watashindwa katika wajibu wao huo (ukinzani 
kwa sala zao [waume hao] ukiwa ndiyo kipimo cha kushindwa huko), waume, kama 
tunavyoona katika aya ya saba, ndio wanaowajibika katika kushindwa huko, na siyo wake 
zao.

Tunaweza kujifunza kitu kimoja [kingine] pia kutoka katika ibara hii kwamba mwanaume 
Mkristo hapaswi [hata] kufikiria kuoa kabla hajafikia kiwango cha kupevuka kiroho. Kwa 
kuwa yeye (mwanaume) ndiye atakayewajibika “kufahamu” namna sahihi ya kuenenda 
katika ndoa ili aweze kumpa mke wake heshima stahiki na wakati huo huo aiongoze ndoa 
hiyo katika namna sahihi ya kibiblia, kufahamu sawia kila kitu ambacho Biblia inafundisha 
kuhusu ndoa, familia na namna sahihi ya Kikristo ya kutembea hapa duniani ni sharti la 
kwanza la kuwa na ndoa yenye mafanikio. Zaidi ya hapo, mbali na “kujua” tu kilicho sahihi 
kufanya katika nyanja hizi zote, ni muhimu sana kuwa na kiasi cha kutosha cha kweli ya 
Biblia ndani ya moyo ili kulitimiza agizo hili muhimu. Na mwisho, kujua nini cha kufanya, 
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na kuwa na kiasi cha kutosha cha “rasilimali” ya kiroho cha kukuwezesha kutimiza kila 
unachotakiwa kufanya, ni utangulizi tu katika kutimiza yaliyo sahihi kwa namna ya 
kimungu. Kushindikana kwa ndoa hii ya Wakristo wawili hawa, iwe kwa muda tu au moja 
kwa moja, kunawajibishwa [na maandiko] kwa mume.

Chombo Dhaifu [Zaidi]: Msemo huu, “… chombo …” unatoka kwenye tafsiri ya 
Kiingereza ya KJV. Neno “chombo” pia linatumika kuielezea miili ya wanaume na Paulo 
katika 1Wathess. 4:4, hivyo tofauti kati ya wanaume na wanawake ipo katika neno “dhaifu” 
pekee. Ukiwalinganisha mwanamke wa kawaida na wanaume wa kawaida, unaweza kusema
kwa uhakika kabisa kwamba wanawake si dhaifu kiakili wala katika uwezo wa kufikiri. Ni 
kweli pia kwamba mwanaume wa kawaida ni mwenye mwili mkubwa na mwenye nguvu 
nyingi zaidi ya mwanamke wa kawaida (ambayo ndiyo sababu ya tofauti halali kabisa 
katika michezo ya wanaume na wakawake). Lakini Petro haizungumzii tofauti hii hapa, kati 
ya wanawake na wanaume. Wanawake, kulingana na ufahamu wa kawaida, mara nyingi 
wanaelezwa kuwa ni viumbe wanaotawaliwa (kwa maana ya kuendeshwa) na hisia zao zaidi
ya wanaume. Lakini wanaume wana hisia pia, nao hutawaliwa (kwa maana ya kuendeshwa) 
na hisia zao, na mtu yeyote aliye na kiasi cha kutosha cha uzoefu wa maisha anapaswa 
kufahamu kwamba wanawake wana uwezo mkubwa wa kuhimili / kuvumilia magumu. 
Hivyo, wakati wanawake na wanaume wanatofautiana katika namna wanavyochakata 
(process) na wanavyoonyesha hisia zao, huu si udhaifu per se, na wala maandiko hayaufasili
kama udhaifu.

1 Basi nyoka alikuwa mwerevu kuliko wanyama wote wa mwitu aliowafanya Bwana 
Mungu. Akamwambia mwanamke, Ati! Hivi ndivyo alivyosema Mungu, Msile matunda ya 
miti yote ya bustani? 
2 Mwanamke akamwambia nyoka, Matunda ya miti ya bustanini twaweza kula; 
3 lakini matunda ya mti ulio katikati ya bustani Mungu amesema, Msiyale wala msiyaguse, 
msije mkafa. 
4 Nyoka akamwambia mwanamke, Hakika hamtakufa, 
5 kwa maana Mungu anajua ya kwamba siku mtakayokula matunda ya mti huo, 
mtafumbuliwa macho, nanyi mtakuwa kama Mungu, mkijua mema na mabaya. 
6 Mwanamke alipoona ya kuwa ule mti wafaa kwa chakula, wapendeza macho, nao ni mti 
wa kutamanika kwa maarifa, basi alitwaa katika matunda yake akala, akampa na mumewe, 
naye akala.
Mwa. 3:1-6 SUV

Tumekwishajadili ibara hii katika somo jingine2. Hata hivyo, hapa tutaeleza kwa muhtasari 
kama ifuatavyo:  Eva aliumbwa kwa ajili ya Adamu, awe mwenza mtimilifu kwake. Eva 
aliumbwa ili aitikie miito na maelekezo yake, ili awe “msaidizi” aliyehitajika na Adamu 
katika kila namna, kimwili na kihisia. Eva aliingia matatani alipoanza kusikiliza – na 
kuitikia wito wa kiumbe mwingine ambaye hakuwajibishwa naye na ambaye hakujali 
maslahi yake na badala yake alikuwa mnafiki tu moyoni mwake. Eva hakuutambua 
udanganyifu huu, na hii ndiyo ilisababisha kuanguka kwake. Lakini ingwa alikuwa na hatia,
hakuwajibika [na kosa lile] katika namna ile ile kama Adamu alivyowajibika. Adamu alijua

2 Tizama Bible Basics 3A: Biblical Anthropology, section IV.1, “The Temptation”.
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fika kile alichokuwa anakifanya, kwani alichagua kuishi na Eva nje ya bustani badala ya 
kuishi na Mungu ndani ya bustani, na hiyo ndiyo ilikuwa tofauti kati yao.

13 Bwana Mungu akamwambia mwanamke, Nini hili ulilolifanya? Mwanamke akasema, 
Nyoka alinidanganya (_laghai, _hadaa, _ghilibu), nikala.
Mwa. 3:13 SUV

11.3  Lakini nachelea; kama yule nyoka alivyomdanganya (_laghai, _hadaa, _ghilibu) Hawa
kwa hila yake, asije akawaharibu fikira zenu [pia], mkauacha unyofu na usafi kwa Kristo.
2Wakor. 11:3 SUV

2.13  Kwa maana Adamu ndiye aliyeumbwa kwanza, na Hawa baadaye.
2.14  Wala Adamu hakudanganywa, ila mwanamke alidanganywa kabisa akaingia katika 
hali ya kukosa.
1Tim. 2:13-14 SUV

Kama ambavyo aya hizi zote tatu zinavyoweka bayana, uwezekano wa kudanganyika ndiyo 
kipengele muhimu hapa. Wanawake hutenda dhambi. Wanaume hutenda dhambi. Lakini 
wanawake, hata wale wenye akili sana, wenye vipaji vikubwa, wenye uvumilivu wa 
kiwango cha juu na wenye uwezo mkubwa, wana udhaifu mkubwa kwa udanganyifu kuliko 
ilivyo kwa wanaume. Hii inatokana na jinsi Mungu alivyowaumba, kwamba wana tabia ya 
kuitikia (wao ni responders). Na ikiwa yule mwanamke mtimilifu, aliyekuwa na mume 
mtimilifu, wote wawili wakiishi katika mazingira timilifu aliweza kuhadaiwa na yule 
mwovu, je hali ikoje kwa mwanamke aliye na hulka ya dhambi katika ulimwengu huu 
unaoendeshwa na yule Shetani? Hii ndiyo sababu wanaume wanawekwa na Mungu katika 
nafasi ya uongozi ndani ya ndoa – si kwa sababu Bwana amewaona wana thamani zaidi, 
hata kidogo. Bali ni kwa sababu katika mazingira ya ndani ya moyo na ya nje 
yanayolingana (yaani wote wawili, mume na mke wakiwa na kiasi sawa cha upevu wa 
kiroho), basi mume ana uwezekano mdogo zaidi wa kuhadaiwa katika kufanya maamuzi 
lukuki ambayo yana ulazima wa kufanywa ndani ya ndoa. Mume mwenye busara atatambua
kwamba mke wake anaweza kuwa na umaizi, akili (uwezo wa kufikiri) na mtazamo ambao 
yeye mwenyewe hana. Na atamsikiliza kwa ukamilifu katika kila jambo linalotakiwa 
kufanyiwa maamuzi. Lakini waume wote Wakristo wanapaswa kutosahau kwamba wajibu 
wa matokeo ya maamuzi yote muhimu ni wa kwao pekee. Na hii ndiyo maana mamlaka 
katika ndoa wamepewa wao.

Mnapaswa Kuonyesha Heshima Stahiki [kwa Wake Zenu]: Suala la kuonyesha heshima 
stahiki kwa wake zao ni amri ambayo waume Wakristo wanapaswa kuitii, wakikumbuka 
wakati wote kwamba wake zao hao ni “warithi wenzao wa neema ya uzima wa milele”. 
Kwa maneno mengine, sisi waumini wote tuko upande mmoja. Sote tuna dhima (wajibu) 
tofauti katika maisha (na sote tuna dhima tofauti ndani ya ndoa), na sote tuna karama tofauti
za kiroho na utumishi tofauti katika Kanisa. Lakini sote tuko sawa ndani ya Mwili wa 
Kristo, na hakuna hata mmoja wetu mwenye thamani zaidi au umuhimu zaidi ya mwingine 
kwa Bwana Yesu Kristo.3 Ukweli kwamba dhima zetu ni tofauti ndani ya Mwili wa Kristo 
haumfanyi Mkristo yeyote kati yetu kuwa na thamani ndogo kuliko mwingine – kama

3 Tizama: Bible Basics 6B: Ecclesiology, section I.A.3, “The Body and the Head”.
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ambavyo miguu ni muhimu, kama ambavyo macho ni muhimu, katika kufanya kazi kwa 
mwili mzima (1Wakor. 12:14-27). Na ukweli kwamba dhima / wajibu wetu katika ndoa ni 
tofauti vivyo hivyo haupunguzi thamani ya Mkristo yeyote mbele za macho ya Bwana wetu,
awe mwanamke au mwanaume, mke au mume, kwa sababu ndoa haifasili maisha yetu hapa 
katika ulimwengu huu usiodumu; kwa hakika ni uhusiano wetu na Bwana Yesu ndio ulio na 
umuhimu.

3.28  Hapana Myahudi wala Myunani. Hapana mtumwa wala huru. Hapana mtu mume wala
mtu mke. Maana ninyi nyote mmekuwa mmoja katika Kristo Yesu.
Waga. 3:28 SUV

Kama ilivyo katika amri nyingine zinazotolewa katika Biblia kuhusiana na mamlaka ndani 
ya mahusiano, shabaha ya maelekezo ndani ya ndoa siyo kutoa nguvu na mamlaka kwa 
kundi moja na kuliacha kundi lingine – kwa hakika wale wanaotaka kupata thawabu za juu 
kabisa katika Kanisa wanapaswa kuwa watumishi wa wote (kw. mf. Matt. 20:26; 23:11). 
Kwa hakika, shabaha ya kumweka mume katika nafasi ya mamlaka ndani ya ndoa ni 
kuendeleza na kufanikisha mpango wa Mungu kwa wote, mke na mume. Na katika 
kufanikisha lengo hili, wanaume wanawajibishwa kuwa na kiwango cha hali ya juu cha 
mwenendo na wamefanywa wawajibibike katika mafanikio (au la) ya ndoa zao.

5.25  Enyi waume, wapendeni wake zenu, kama Kristo naye alivyolipenda Kanisa, akajitoa 
[hata kufa] kwa ajili yake;
Waefe. 5:25 SUV

Aya hii inatupatia kwa kifupi sana na kwa namna ya kipekee na ya nguvu kabisa wajibu wa 
mume kwa mke wake. Hakuna kiwango cha juu zaidi cha upendo kuliko kile cha Kristo 
anavyompenda Mke wake, sisi Kanisa lake, na waume wanapaswa kuelewa kwamba hicho 
ndicho kiwango wanachopaswa kukinakili / kukifuata. Hivyo basi mwanaume yeyote 
anayefikiria kuingia katika ndoa anapaswa kuweka moyoni kiwango hiki cha kujitoa 
mhanga kabla ya kuingia katika ndoa hiyo – na kwa sababu mwisho wa yote sisi sote 
tunawajibika katika matendo yetu kwa Bwana wetu Yesu Kristo, Bwana aliyetupenda sana, 
hata akaja hapa duniani kwa ajili yetu na akafa kwa ajili yetu. Utayari huo huo wa kutoa 
sadaka kila kitu kwa ajili ya mke ndicho kiwango ambacho kila mume anawajibishwa nacho
– na Bwana Mwenyewe.

II. Ibara ya Pili (aya za 8-17)

3.8  Neno la mwisho ni hili; mwe na nia moja, wenye kuhurumiana, wenye kupendana kama
ndugu, wasikitikivu (wenye moyo mpole), wanyenyekevu;
3.9  watu wasiolipa baya kwa baya, au laumu kwa laumu (kashfa kwa kashfa); bali wenye 
kubariki [wenzake]; kwa sababu hayo ndiyo mliyoitiwa ili [nanyi] mrithi baraka.
3.10  Kwa maana imeandikwa (Zab. 34:12-16), “Atakaye kupenda maisha [yake], Na 
[mwenye shauku ya] kuona mema katika siku zake za usoni, Auzuie ulimi wake usinene 
mabaya, Na midomo yake isiseme hila (hadaa).
3.11  Na aache mabaya, atende mema; Atafute amani, aifuate sana.
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3.12  Kwa kuwa macho ya Bwana huwaelekea wenye haki [kwa ajili ya kuwatendea mema],
Na masikio Yake husikiliza maombi yao; Bali uso wa Bwana uko dhidi ya watenda 
mabaya”.
3.13  Naye ni nani atakayewadhuru, mkiwa wenye juhudi katika mema?
3.14  Lakini mjapoteswa kwa sababu ya haki, mna heri. “Msiogope kutisha kwao, wala 
msifadhaike” (Isa. 8:12).
3.15 Bali mnyanyueni Kristo kama Bwana mioyoni mwenu [juu ya vyote vingine]. Mwe 
tayari siku zote kumjibu kila mtu awaulizaye sababu ya tumaini lililo ndani yenu;
3.16  lakini kwa upole na kwa heshima, mkifanya hivyo kwa dhamiri njema, ili katika neno 
lile mnalosingiziwa, watahayarishwe wale wautukanao (wanaoukashifu) mwenendo wenu 
mwema katika Kristo.
3.17  Maana ni afadhali kuteswa [katika mikono ya wasioamini] kwa kutenda mema, ikiwa 
ndiyo mapenzi ya Mungu, kuliko [kuteswa] kwa kutenda mabaya.
1Pet. 3:8-17

Baada ya kumaliza mafundisho yake kuhusu mahusiano kwa ujumla (1Pet. 2:13-17) na 
kuhusu utumwa / ajira (1Pet. 2:18-25) na haswa ndoa (1Pet. 3:1-7) Petro hapa anarudi 
kwenye mjadala wa mwenendo sahihi wa Kikristo wakati Mkristo huyo anapokuwa chini ya
shinikizo, anapotendewa mabaya / maovu, na anapoteswa (yaliyoanza katika 1Pet. 2:11-12).
Nyingi kati ya istilahi (terms) na amri zinazotolewa hapo juu zinafanana (yani ni visawe) na 
zinaingiliana katika namna mbalimbali. Lakini ikiwa mafundisho yangu haya yanaonyesha 
kujirudia-rudia kwa kiasi fulani, mimi nasema hivi: marudio ndiyo moyo wa ufundishaji / 
ualimu mzuri, kama ambavyo mwalimu yeyote anayeijua kazi yake vyema atajaribu tena na 
tena kuwafundisha wanafunzi wake kwa njia na mitazamo tofauti mpaka mwanga wa 
ufahamu utakapoangaza mioyoni mwao. Na hakuna mwalimu mzuri zaidi ya Roho 
Mtakatifu.

Muwe na Nia Moja: Mtume Petro anatusihi kwa njia hii muhimu na inayoonekana mara 
nyingi katika Agano Jipya (kw. mf. Yoh. 17:11; 17:20-23; War. 12:16; 15:5-6; 1Wakor. 1:10-
17; 2Wakor. 13:11; Waefe. 4:3; Wafi. 2:2; 4:2), lakini fundisho hili mara nyingi linaeleweka 
vibaya.4 Hapa, Petro anamaanisha umoja wa Wakristo, kwa hakika, lakini umoja halisi wa 
Wakristo unapatikana siyo katika kuonyesha umoja wa nje / wa sura au uekumeni (kama ule
unaopigiwa kifua na taasisi ya Wakatoliki). Umoja halisi wa Wakristo / Kikristo – ambao 
Kristo anataka tuwe nao – una msingi wake katika kweli. Ni pale tu waumini 
wanaposimama pamoja na imara katika kweli ya Neno la Mungu, wakijifunza, wakiielewa, 
wakiiamini na wakiitumia kweli hiyo, kweli pekee, katika maisha yao, ndipo kati yao 
patakuwa na umoja unaotosheleza kuleta “nia moja”, shabaha yake (umoja huo) ndiyo 
ambayo Petro anatufundisha hapa, akiandika katika uweza wa Roho Mtakatifu. Ni pale tu 
waumini wote tutakapoyaona masuala yote kwa mtazamo mmoja – kwa sababu sote 
tunaielewa kweli kwa utumilifu na tunaitumia kweli hiyo katika kila hali tunayokutana 
nayo, kwa pamoja na kila mmoja pekee, ndipo patakuwa na umoja unaofundishwa na 
Biblia.

Kwa upande mwingine, “umoja” ambao makundi ya ki-ekumeni ya kisasa yanaueneza

4 Tizama Bible Basics 6B: Ecclesiology, section II.C.3.f, “Christian Unity”.
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unapatikana kwa gharama ya kuupoteza ukweli. Ukweli unatuunganisha – ukiwaleta pamoja
wote wanaoukubali. Ukweli unatutenganisha pia – ukiwakataa na kuwatenga wote 
wanaoukataa. Waumini wamepewa jukumu la kuweka kando kanuni au mafundisho na 
malumbano juu ya kanuni hizo yasiyo na umuhimu, ikiwa malumbano hayo yana gharama 
ya kuuvunja umoja wao, lakini pia [waumini] wamepewa jukumu la kuwaweka kando na 
kuwaondoa [kutoka] katika ushirika wao wale wote wanaoukataa ukweli ikiwa kuukataa 
kwao ukweli kunasababisha mfarakano (1Wakor. 5:11; 2Wathess. 3:6; 3:14-15; 2Yoh. 1:9-
11; ling. na 1Tim. 4:1; 2Tim. 3:1-5). Ni katika “umoja wa imani na kumfahamu sana (kwa 
kiwango cha juu) mwana wa Mungu” (Waefe. 4:13) pekee – imani inayookoa katika Bwana 
Yesu Kristo, nafsi Yake halisi, mtu na Mungu, na kazi Yake msalabani ambapo alikufa kwa 
ajili ya dhambi zetu – hii ndiyo “inayotuunganisha”. Tunapoutatanisha na kuutia maji 
ukweli huu wa msingi kabisa wa imani yetu tutakuwa tunacheza na uasi.

4.11  Naye (Kristo mwenyewe) alitoa (aliwateua) wengine kuwa mitume, na wengine kuwa 
manabii; na wengine kuwa wainjilisti na wengine kuwa wachungaji na waalimu;
4.12  kwa kusudi la kuwakamilisha (kuwatayarisha) watakatifu [wote], hata kazi [yao] ya 
huduma itendeke, hata mwili wa Kristo (Kanisa Lake) ujengwe;
4.13  hata na sisi sote tutakapofikia [lengo la] umoja wa imani na kumfahamu sana Mwana 
wa Mungu, hata [kila mmoja wetu] kuwa mtu mkamilifu, hata kufika kwenye cheo cha 
kimo cha utimilifu wa Kristo (kiwango cha kupevuka ambacho kipimo chake ni Kristo);
4.14  ili tusiwe tena watoto wachanga [katika kuelewa kanuni za Biblia], tukitupwa huku na 
huku, na kuchukuliwa na kila upepo wa elimu, kwa hila ya watu, kwa ujanja, tukizifuata 
njia za udanganyifu,
15. bali tuweze, kwa kuipokea kweli katika upendo, kukua katika nyanja zote, tukimtazama 
Kristo, aliye kichwa cha Kanisa, kama mfano wetu.
16. Kwa namna hii, mwili wote (Kanisa zima), ukiungamanishwa na kushikamanishwa kwa 
uweza wake Kristo kwa njia ya viungo Anavyovitoa [kwa nguvu kuu] ili viunganishe kila 
sehemu, unafanikisha kukua kwake na kujijenga wenyewe katika upendo.
Waefe. 4:11-16

Wenye Kuhurumiana: Neno la Kiyunani linalotumika hapa ni neno ambatani lenye maana
ya “kuteseka pamoja”. Kwa hiyo, maana hii ni sambamba na neno lililonyumbulishwa 
kutoka katika Kilatini linalotumiwa katika tafsiri mbalimbali za Kiingereza: 
“compassionate” (maana yake – enye huruma). Kwa wazi kabisa, ukijikata kidole, 
yawezekana mimi “nikajisikia vibaya” kwa sababu ya maumivu yako, lakini ni wewe 
mwenyewe tu utakayejua fika maumivu yanayosababishwa na kidole chako kilichoumia. 
Lakini badala ya kutojali maumivu na matatizo ya ndugu zetu (kama ambavyo mara nyingi 
ulimwengu unafanya unapoona mateso ya wengine), au kuonyesha “huruma ya uwongo” 
bila ya kuwa na hisia halisi za moyoni au kuchukua hatua chanya za kusaidia (kama 
ambavyo ulimwengu mara nyingi unafanya katika “kuonyesha wema”), waumini wanaaswa 
hapa kujali kutoka moyoni pale ndugu zao wanapokuwa katika shida – na angalau watoe 
msaada wowote unaofaa wanaoweza kuutoa, pamoja na ushauri wa kimungu. Ukijikata 
kidole chako naweza kukupatia bandeji. Ukimpoteza mtu unayempenda (kifo), siwezi 
“kulisahihisha” jambo hilo, lakini ninaweza kukusikiliza katika maumivu yako na kukupa 
maneno ya faraja ambayo Roho Mtakatifu ananifundisha katika utumishi wangu kwako.

12.15  Furahini pamoja nao wafurahio; lieni pamoja nao waliao.
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War. 12:15 SUV

Wenye Kupendana Kama Ndugu: Amri nyingi kati ya hizi zilizomo katika ibara hii (1Pet.
3:8-17) zinaweza kutumiwa na wasioamini pamoja na wanaoamini, yani Wakristo. Hii ni 
kusema, tunapaswa kuwa wenye kuhurumiana, wenye moyo mpole, na wanyenyekevu kwa 
watu wote. Lakini neno ambalo hapa limetafsiriwa “wenye kupendana kama ndugu / wenye 
kuwapenda ndugu” (Kiyunani philadelphos; ling. na Philadelphia, mji ulioko leo katika 
nchi ya USA – “the [putative] city of brotherly love”), linatumika mahususi kwa mwenendo 
wetu kwa waumini wenzetu katika Bwana Yesu Kristo. Wakati ni kweli kwamba maneno na
makundi ya maneno katika Kiyunani ambayo msingi wake ni philia na agape ni visawe kwa
ujumla, neno philia mara nyingi linatumika katika uhusiano au upendo wa karibu sana wa 
moyoni, kw. mf. upendo wa kijana wa kiume kwa rafiki yake wa karibu sana, na neno 
agape linatumika katika uhusiano au upendo ambao si wa karibu sana – kwa mfano upendo 
wa mwalimu kwa wanafunzi wake. Hii ni kusema, tunapaswa kumpenda kila mtu kwa 
upendo unaovumilia / unaostahamili (agape), lakini waumini / Wakristo wenzetu tunapaswa
kuwapenda kwa ukaribu zaidi inavyowezekana: tunawaenzi ndugu zetu katika Bwana katika
namna mahususi, kwa sababu sisi sote ni sehemu ya Mwili mmoja, Kanisa moja.

Je, muumini afanye nini katika mazingira haya? Kwanza, hii haimaanishi tuache kuutazama 
mwenendo wa waumini wenzetu na kuutathmini (ndugu zetu waliopotea njia tunapaswa 
kuwaepuka: 1Wakor. 5:11); na hii haimaanishi kwamba tuna ulazima wa kushirikiana na 
watu wengine kwa sababu tu wao ni waumini kama sisi (wenzetu). Lakini inamaanisha 
kwamba, wakati katika suala la wasioamini jambo la kwanza linalotuhusu ni wokovu wao 
(kwa kuwa hata ukimsaidia au kumjali kwa kiasi gani mtu asiyeamini, yaani asiye Mkristo 
mwenzako, hilo halina faida yoyote ikiwa matokeo yake ataendelea na kutoamini kwake), 
tuna shauku kubwa ya kutaka kuwaona waumini wenzetu katika Kristo wakiongeza juhudi 
zao katika kukua kiroho, kuendelea kukua [kiroho], na kuzaa matunda ya kiroho kwa kiasi 
kikubwa inavyowezekana. Njia kuu na sahihi ya kufanikisha hili ni kwa kuwatumikia ndugu
zetu hao kwa matumizi ya vipaji / karama na huduma tulizopewa na Bwana. Pia sote  
tumeagizwa kuwasaidia ndugu zetu katika mahitaji yao ya kimwili ikiwa watajikuta katika 
uhaba na magumu ya maisha, na ikiwa tunayo fursa ya kufanya hivyo (1Tim. 6:18; Waebr. 
13:16; ling. na Yakobo 2:15-16). Kwa maneno mengine, badala ya kuwa wavumilivu, 
wastahamilivu na wasiotaka kuwadhuru na kuwaudhi watu wasioamini (na wakati huo huo 
tukiwa na shauku ya kuwaongoza waelekee kwa Kristo ikiwa wanaonyesha nia), sisi 
tunatafuta njia za kuwasaidia ndugu zetu katika Kristo, katika mahitaji yao ya kimwili na 
zaidi ya hapo, katika mahitaji yao ya kiroho. Hivyo tuna motisha ya kutosha ya kujibidiisha 
katika kukua kiroho na kuendelea [kiroho] sisi wenyewe, kwani ni kwa njia hiyo ndiyo 
tutaweza kuwatumikia kwa ufanisi, kama ambavyo tunatakiwa.

Wenye Moyo Mpole: Kivumishi hiki kinatokana na neno la Kiyunani splagchnon, ambalo 
hutafsiriwa kama “bowels” au “tumbo/mtima” katika tafsiri ya zamani ya KJV, na kielezi eu 
maana yake “safi” au “mwema” au “nzuri” (linganisha na neno euphonic – enye sauti nzuri).
Hizo splagchna kiuhalisia ni viungo vyote vilivyo ndani ya torso – juu ya kiuno na chini ya 
shingo – na hivyo neno hili linahusiana na hisia mbalimbali zinazotoka katika mwili wa 
mwanadamu. Wakati katika ulimwengu wetu wa sasa, fikra na hata hisia zinachukuliwa 
kwamba ziko “kichwani”, katika enzi za kale viungo mbalimbali vya mwili vilidhaniwa 
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kuwa ndivyo vyanzo vya hasira, upendo, hisia kali, wivu, woga, n.k. Bado tumebaki na 
dhana hii katika neno “moyo”, na tunaendelea kulitumia [neno moyo] katika maana hiyo, 
ingawa hatuoni ulazima wa kuuona moyo kama kiungo cha mwili ambacho ndicho chanzo 
cha fikra au hisia.

Kuwa na “moyo mwema” au “moyo mzuri” katika muktadha wetu wa kibiblia inamaanisha 
kwamba hisia za mtu zinauitikia ukweli katika njia / namna chanya. Inamaanisha kuwa na 
motisha chanya na halisi katika matendo na maamuzi tunayochukua. Wakristo waliopevuka 
kiroho wana nia mioyoni mwao ya kutenda mema na yaliyo sahihi, haswa kuhusiana na 
maslahi / usitawi wa wengine, wakiwa na shauku ya kuwaona wakiokolewa na wakikua 
kiroho, na mengine yote mema yanayoendana na hayo. Wakristo waliopevuka kiroho si 
watimilifu, lakini badala ya [wao] kutawaliwa na hisia zao na kuathiriwa na hisia hizo 
katika namna hasi na zinazoleta madhara, mara nyingi hisia zao hufuata mwelekeo wa ile 
kweli iliyo ndani yao, hivyo wanakuwa na motisha ya kutenda mazuri na sahihi katika 
mazingira yote, wakitupilia mbali yote yaliyo hasi, ya kibinafsi, ya hasira, ya uchungu, 
yanayofurahia mateso ya wengine, na mengine yanayofanana na hayo, na badala yake 
wakienenda katika upendo, subira, na upole kwa wote.

2.1  Basi ikiwako faraja yo yote katika [umoja wenu na] Kristo, ikiwamo faraja yo yote 
katika mapenzi Yake, ukiwako ushirika wo wote wa Roho, ikiwako huruma yo yote na 
rehema,
2.2  ijalizeni (ikamilisheni) furaha yangu, ili mwe na nia moja, wenye mapenzi mamoja, 
wenye roho moja
Wafi. 2:1-2

3.12  Basi, kwa kuwa mmekuwa wateule wa Mungu, watakatifu wapendwao, jivikeni moyo 
mpole na wenye huruma, utu wema, unyenyekevu, upole, uvumilivu,
Wakol. 3:12

Wanyenyekevu: Unyenyekevu halisi [wa kibiblia] hauhusiani kabisa na mwenendo wa 
kujitweza  (kujifanya mnyonge), mwenendo wa kujishusha [kupita kiasi]. Kuwa 
mnyenyekevu katika maana ya kibiblia hakumaanishi kujifikiria mwenyewe kwa kiburi na 
kujali mwonekano wako tu. Badala ya kuelekezwa katika nafsi pekee, unyenyekevu halisi 
wa kibiblia unaelekezwa kwa wengine, ukimtazama Mungu na kujali maslahi / ustawi wa 
Wakristo wengine badala ya kujijali mwenyewe na jinsi unavyoonekana na wengine.

3 Basi huyo mtu, huyo Musa, alikuwa mpole sana zaidi ya wanadamu wote waliokuwa juu 
ya uso wa nchi.
Hesabu 12:3 SUV

Aya hii inashangaza – kwa wale wote ambao hawajaielewa [bado] fasili ya kweli ya 
unyenyekevu wa kibiblia. Hakuna mtu yeyote ambaye amewahi kuwa mnyenyekevu zaidi 
ya Musa – isipokuwa Bwana wetu Yesu Kristo. Lakini pia hakuna mmoja kati ya hao wawili
ambaye inaweza kusemwa [juu yake] kwamba alikosa kujiamini, au alionyesha / 
alidhihirisha kutokuwa na thamani. Kiburi hujichukulia na kudai kujiamini katika mambo 
ambayo hakiwezi kuyafanya, huonyesha thamani ambayo kiuhalisia hakina. Unyenyekevu 
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halisi hauna majisifu, hii ni kweli, lakini pia hauna tabia ya kukataa kilicho cha kweli – au 
kujifanya kama vile kilicho cha kweli si cha kweli, kwa sababu tu ya kuogopa vile watu 
wengine watakavyofikiria (ling. na Yoh. 8:55). Musa (pamoja na Bwana wetu) hata kidogo 
hakuwa mzito kuyatumia madaraka aliyopewa kwa kujiamini kabisa, lakini [pia] bila ya 
kuwa na ubinafsi wowote – kwa faida ya wale wote aliokabidhiwa kuwaongoza. Hakufanya 
majisifu katika mamlaka aliyopewa, na hakuyatumia vibaya, wala kwa ubaya, [mamlaka 
hayo], lakini aliyatumia mamlaka aliyopewa kwa kujiamini kwani yeye mwenyewe alikuwa
ni mtu anayejiamini.

12.3  Kwa maana kwa neema niliyopewa namwambia kila mtu aliyeko kwenu asinie (asiwe 
na nia ya kutaka ) makuu kupita ilivyompasa kunia; bali awe na nia ya kiasi, kama Mungu 
alivyomgawia kila mtu kiasi cha imani.
War. 12:3

Unyenyekevu ni kuyaona mambo kama yalivyo. Kiburi hupotosha ukweli [huu]. Kiburi 
huenenda kinyume na hivyo, kinayaona mambo tofauti na vile yalivyo. Kwa waumini 
wanaotembea kwa ukaribu kabisa na Bwana wetu, shabaha yetu huwa wazi wakati wote: 
tuko hapa duniani kwa ajili ya kupigana vita ambayo Bwana wetu ametutuma tupigane. 
Tunapoiweka shabaha hii moyoni mwetu wakati wote ndipo tunapoonyesha / 
tunapodhihirisha kwamba tunayaona mambo vile yalivyo – na ndivyo tunavyodhihirisha 
unyenyekevu wetu wa kibiblia. Haijalishi watu wengine wanatufikiria namna gani katika 
mioyo yao. Hatutafuti kujikweza mbele za macho ya wengine, tukiunda taswira bandia ya 
jinsi tulivyo. Na wala hatutafuti kujitweza mbele za macho ya wengine – kwani hili nalo 
linapotosha ukweli. Badala yake, hatujali kabisa nafsi zetu (kwani huu ni ubinafsi); bali 
tunayaelekeza kwa kiasi kikubwa inavyowezekana macho kwa Bwana Yesu Kristo na yale 
anayoyataka. Hivyo ufunguo wa unyenyekevu halisi wa kibiblia ni kumilikiwa na Bwana 
wetu Yesu Kristo, na siyo kumilikiwa na matakwa yetu au jinsi watu wengine 
wanavyotufikiria.

11.24  Kwa imani Musa alipokuwa mtu mzima, akakataa kuitwa mwana wa binti Farao;
11.25  akaona ni afadhali kupata mateso pamoja na watu wa Mungu kuliko kujifurahisha 
katika dhambi kwa kitambo;
11.26  akihesabu ya kuwa kushutumiwa kwake [kwa ajili ya] Kristo ni utajiri mkuu kuliko 
hazina za Misri; kwa kuwa aliyatazamia hayo malipo [yake ya milele].
11.27  Kwa imani akatoka Misri, asiogope ghadhabu ya mfalme; maana alistahimili kama 
amwonaye Yeye asiyeonekana.
Waebr. 11:24-27

Watu Wasiolipa Baya kwa Baya, au Shutuma kwa Shutuma: Baada ya kutupatia kwa 
utondoti mkubwa mwongozo wa nini tunapaswa kufikiria, Petro sasa anatupatia mipaka 
inayozinga pande zote mbili za barabara tunayopita, na katika kufanya hivyo anamulika na 
kutuonyesha maana halisi ya orodha ya mwenendo chanya aliotupatia hapo mwanzo. 
Tunapaswa kuweka akilini, hata hivyo, kwamba tabia chanya zinazotajwa hapa juu, yaani 
umoja, wenye kuhurumiana, wenye kupendana kama ndugu, wenye moyo mpole, na 
wanyenyekevu, yote ni mienendo ambayo matokeo yake ni matendo ya kimungu. 
Kuhusiana na upande wa pili ambao ni tabia hasi, Petro hazungumzii kwa undani zile fikra 

20



potofu ambazo matokeo yake ni visasi vya maneno na matendo, lakini anatudhihirishia 
badala yake matokeo hasi ya kutokuwa na fikra chanya za kimungu alizotufundisha tuwe 
nazo. Tunaposhindwa kuelekeza fikra zetu katika umoja, kuhurumiana, kupendana kama 
ndugu, kuwa na moyo mpole, unyenyekevu, na mwenendo unaofanana na huo katika Roho 
Mtakatifu (Waga. 5:13-26), kutapelekea kwenye hali ya sisi kuwa dhaifu katika kujizuia na 
lugha chafu na matendo yasiyofaa wakati tunapokuwa chini ya shinikizo la ghafla.

Wakati kurudisha kisasi kwa maneno au kwa matendo ni jambo / mwenendo unaotokana na 
hulka yetu ya dhambi, kwa hakika huu ndio mwenendo tunaosisitizwa mahususi kujitenga 
nao.

7.12  Basi yo yote myatakayo mtendewe na watu, nanyi watendeeni vivyo hivyo; maana 
hiyo ndiyo torati na manabii.
Matt. 7:12 SUV

6.31  Na kama mnavyotaka watu wawatendee ninyi, watendeeni vivyo hivyo.
Luka 6:31 SUV

Hii “kanuni ya dhahabu” – the “golden rule” – kama inavyojulikana [siku hizi], ina maana 
pana zaidi katika aya tunayoijadili hapa, 1Pet. 3:9, kuliko inavyochukuliwa [kwa kawaida]. 
Katika suala la mahusiano yetu na wengine, hitaji letu kuu mara nyingi ni kuachwa tufanye 
mambo yetu na hivyo kutoingiliwa kwa namna yoyote yenye nia mbaya na yenye lengo la 
kutudhuru, kuliko kupata faida fulani kutoka mikononi mwa watu wengine. Hili la pili, 
yaani kupokea msaada kutoka kwa wengine, wakati mwingine ni jambo “jema” kweli kweli 
katika macho ya Mungu (ingawa hata hapa msaada wa kiroho tunaoutoa kwa ndugu zetu 
[katika Kristo] kulingana na karama tulizopewa ndiyo kutimiza kwa kiwango cha juu kabisa
kwa amri hii; ling. na Waga. 6:8-10). Lakini lile la kwanza ndiyo hali tunayoiona zaidi – au 
kukosekana kwake, yaani tunapenda kutosumbuliwa au kutodhuriwa na wengine, ambayo 
inaendana na uamuzi wetu wa kimungu wa kutorudisha kisasi pale tunapotendewa mambo 
hayo, hata kama tunakasirishwa na mambo hayo.

Ghadhabu ni hisia ya hatari sana, ni aina fulani ya wazimu / kichaa cha muda mfupi (hii 
ndiyo sababu katika Kiyunani na Kiingereza usemi “he got mad”, yaani alikasirika, 
hutumika kuielezea hali hii inapotokea). Wakristo wenye desturi ya kukiri na kutubu dhambi
zao kila siku (kwa mfano kusali ile “sala ya Bwana” kila siku “… utusamehe dhambi zetu 
…”) wanaweza, kwa urahisi kabisa, kufuata ule mwongozo wa maandiko wa “jua lisichwe 
na uchungu wenu bado haujawatoka” (Zab. 4:4; Waefe. 4:26). Kitu cha hatari zaidi ni ku-
react kwa haraka [kwa hasira] mara mtu unapotendewa mabaya. Hii ni ya kujiepusha nayo 
kabisa! Misemo kama “tulia”, “shusha pumzi”, “hasira, hasara” inafaa kukumbukwa katika 
nyakati hizi.

Wale wanaotembea kwa ukaribu na Bwana Yesu Kristo inawalazimu kujiweka mbali kabisa 
na vitendo vya kisasi au / na maneno ya shutuma, siyo tu kwa malengo ya kuweka dhamiri 
safi bali pia kwa ajili ya kuepuka migongano inayopoteza muda tu. Kwani hata katika 
matukio yanayoudhi [lakini] yasiyo na umuhimu kabisa ya matendo au maneno, hili ni eneo 
ambalo sote tuna udhaifu wa kufanya maamuzi ya haraka na ambayo hayajafikiriwa kwa 
undani, ya [kujibu mapigo], na, kinyume na matarajio ya kawaida, jambo hili linaweza 
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likakuzwa na kuwa na matokeo mabaya zaidi licha ya kwamba makosa tuliyotendewa ni 
madogo tu na uwezekano wa madhara ya sisi kurudisha kisasi yanaweza yasionekane kwa 
haraka.

14 Mwanzo wa ugomvi ni kama kutoboa penye maji; Basi acheni ugomvi kabla haujafurika.
Mithali 17:14 SUV

Mwisho wa yote, kulifuata Neno la Mungu ni njia njema zaidi. Unaweza kupata furaha ya 
kiasi fulani kutokana na kurudisha kisasi (furaha hii yaweza kuwa ndogo au kubwa!), lakini 
hisia hii ya furaha haiwezi kulinganishwa na maumivu utakayopata kutokana na adabisho 
utakalolipata kutoka kwa Mungu au/pamoja na matokeo asilia yatakayosababishwa na 
[wewe] kushindwa kuufuata mwongozo huu unaotolewa kwa wazi kabisa. Lakini kwa wote 
wanaoitii sheria ya upendo na kuvumiliana, mambo yao huishia mahala pema.

12.17  Msimlipe mtu ovu kwa ovu. Angalieni [kutenda] yaliyo mema machoni pa watu 
wote.
12.18  Kama yamkini, kwa upande wenu, mkae katika amani na watu wote.
12.19  Wapenzi, msijilipize kisasi, bali ipisheni ghadhabu ya Mungu; maana imeandikwa, 
Kisasi ni juu yangu mimi; mimi nitalipa, anena Bwana (Kumb. 32:35).
12.20  Lakini, Adui yako akiwa na njaa, mlishe; akiwa na kiu, mnyweshe; maana ufanyapo 
hivyo, utampalia makaa ya moto kichwani pake.
12.21  Usishindwe na ubaya, bali uushinde ubaya kwa wema.
War. 12:17-21

5.15  Angalieni mtu awaye yote asimlipe mwenziwe mabaya kwa mabaya; bali siku zote 
lifuateni lililo jema, ninyi kwa ninyi na kwa watu wote.
Wathess. 5:15 SUV

Bali Wenye Kubariki [Wengine]: Kinyume cha kurudisha [kisasi cha] shutuma kwa 
shutuma na uovu kwa uovu kinaelezwa hapa kama “kuwabariki wengine”. Neno la 
Kiyunani eulogeo ni moja kati ya maneno mawili katika Agano Jipya linalotumika kutafsiri 
kitenzi cha Kiebrania kinachomaanisha “kubariki” (barach), na katika etimolojia (elimu ya 
asili na historia ya neno) yake neno hili linamaanisha kubariki kwa kutamka (kiambishi-
awali eu kikimaanisha “-ema” au “nzuri”, na neno log likihusiana na kusema au maneno). 
Hata hivyo, maana ya neno katika lugha yoyote inatokana na namna na jinsi neno hilo 
linavyotumika au muktadha wa neno hilo, kwani etimolojia yake, ingawa inaweza kutupatia
dalili au dokezo la maana yake, lakini inaweza kutupoteza njia.

3.25  Ninyi mmekuwa watoto wa manabii na wa maagano yale, ambayo Mungu aliagana na 
baba zenu, akimwambia Ibrahimu, Katika uzao wako kabila zote za ulimwengu 
zitabarikiwa (Mwa. 22:18; 26:4; 28:14).
Matendo 3:25 SUV (ling. na Waga.3:8-9)

“Baraka” zinazozungumziwa hapa, kwanza zinatoka kwa Mungu, na pili, kwa wazi kabisa 
ni kitu (au vitu) halisi badala ya matamko ya mdomoni [tu]. Zaidi ya hapo, katika Agano la 
Kale, matamko yaliyotolewa na mitume kwa nguvu ya kitume yalikuwa na matokeo halisi, 
yanayoonekana, kama katika mfano hapo juu (kwa mfano pale tunapomwona Isaka 
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akimbariki Yakobo na Yakobo anapowabariki watoto wake [wa kiume]). Pia, hii ni aina ile 
ile ya “baraka” ambayo kwayo “tumeitwa ili tuweze kurithi baraka” (1Pet. 3:9). Baraka zetu
katika Bwana, za sasa na za baadaye, ni za kustaajabisha na za namna nyingi (Waefe. 1:3). 
Tunaye Roho Mtakatifu. Tumezaliwa upya, tumezaliwa kutoka juu. Tu wamoja na Bwana 
Yesu Kristo. Tunao urithi unaotungojea mbinguni, ufufuo na uzima wa milele, na maskani 
inayotungojea katika Yerusalemu Mpya.5 Lakini “kuwabariki wengine” maana yake nini?

Kitu kimoja tunachoweza kukisema kwa uhakika kabisa ni kwamba Petro hamaanishi 
kwamba “kuwabariki wengine/wenzetu” maana yake ni kusema tu “ubarikiwe!” au “Mungu
akubariki!”, kama ilivyo desturi ya watu wengi. Kwanza, sisi wanadamu hatuna uwezo wa 
kutoa wito kwa Mungu ili ashushe baraka kwa watu wengine (ling. na Waebr. 7:7). 
Tunaweza kumwomba Mungu kwa niaba ya mtu yeyote yule, lakini ni ufidhuli kudhani – 
pia ni hatari kuwaonyesha watu wengine kwamba sisi tunaamini – kwamba sisi tunao uwezo
huo. Chanzo cha msemo huu [usiofaa] ni, kwa hakika, matakwa [kwa niaba ya], na msemo 
wenyewe unasimama badala ya “Ningependa Mungu akubariki!” Angalau msemo kamili 
unaonyesha dhahiri kwamba tunawatakia [tu] baraka za Mungu watu fulani, badala ya 
kumwamrisha Mungu (ambalo kwa uhakika hatuna uwezo wa kufanya), lakini hata hili lina 
mgogoro kwa sababu matakwa yetu hayana faida yoyote [ya kiroho] ndani yake. Kama 
tumepanga kuomba kwa ajili ya mtu fulani, basi inatupasa kufanya hivyo, lakini mara 
nyingi ni bora kufanya hivyo bila kutamka kwamba tuna mpango wa kufanya hivyo kwa 
kutamka msemo huu (ambao kwa kweli ni mara chache sana kuusikia ukiambatanishwa na 
sala).

Pili, wakati kuwatia moyo watu wengine yaweza kuwa ni “baraka” kwao, hii ni sehemu tu 
ya taswira nzima hapa. Kwani kuna namna nyingi ambazo Wakristo - badala ya kuwa ni 
watu wanaolipiza kisasi kwa maneno na matendo – wanaweza kuwa ni neema kwa watu 
wote wanaowazunguka. Mtu mchangamfu, mwenye mtazamo chanya, na asiyetoa kauli za 
kashfa, siku zote huvutia wengine, nao hupenda kuwa naye wakati wote. Na Wakristo 
wanaotembea kwa ukaribu kabisa na Bwana Yesu Kristo, waumini waliopevuka kiroho 
ambao kipaumbele chao ni kuutafuta ufalme wa Mungu, hao ni “chumvi” kwa watu wote 
wanaowazunguka (Matt. 5:13): Mungu hubariki maeneo wanamofanya kazi na kila mmoja 
anayehusiana nao kwa sababu wao wanafanya mapenzi ya Mungu kama vile alivyokuwa 
Abrahamu, nukuu ya hapo juu (Matendo 3:25; ling. na Mwa. 9:24-27; 30:30; Zab. 37:26b; 
Mithali 11:11; 14:26; 1Mambo ya Nyakati 13:13-14; Matendo 27:24). Waumini pia mara 
nyingi hupewa fursa za kuwasaidia watu wengine katika mahitaji mbalimbali, kuwapa 
maneno ya kuwatia moyo na ushauri, kuwafadhili wengine – jambo jema kabisa pale fadhila
hizo zinapotolewa moja kwa moja kwa mtu mwenye uhitaji na ikiwa tendo hili jema 
litaambatana na ujumbe wa Injili. Na mwisho, Wakristo wote tuna karama za kiroho, na 
tumebarikiwa kuzitumia karama hizi kwa faida ya waumini wenzetu, na pia, kulingana na 
karama zenyewe, kwa faida ya kuiendeleza Injili ya Bwana Yesu Kristo: yote haya ni baraka
halisi, na ndiyo shabaha ya maisha ya kila Mkristo – kinyume na yote tunayotahadharishwa 
nayo katika aya hii.

5 Baraka tunazozipata hapa duniani na tutakazozipata katika milele ijayo hazina kikomo. Ili 
uone orodha fupi tu ya makundi makuu ya baraka hizi tafadhali tizama: Bible Basics 4B: 
Soteriology, section III, “What it means to be saved”.
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Auzuie ulimi wake:

3.10  Kwa maana imeandikwa (Zab. 34:12-16), “Atakaye kupenda maisha [yake], Na 
[mwenye shauku ya] kuona mema katika siku zake za usoni, Auzuie ulimi wake usinene
mabaya, Na midomo yake isiseme hila (hadaa).
1Pet. 3:10

Lile tamko katika aya ya 9 linalomaanisha kwamba tumeitwa ili tuwe warithi wa baraka 
linaainishwa na hii nukuu kutoka Zaburi 34:12-16, ambayo inaifasili ile kanuni maarufu ya 
[ki]biblia inayofundisha kwamba baraka katika maisha zinatokana na mwenendo wa 
kujiweka mbali na tabia zilizo kinyume na amri za Mungu (kwani kufuata amri za Mungu 
huleta baraka), ukianzia na dhambi za mdomo / kauli, ambazo ziko nyingi (maandiko yana 
tahadhari nyingi zinazotuamuru kutoutumia mdomo kutenda dhambi nyingi za hatari). 
Kuutawala mdomo, hata hivyo, siyo jambo rahisi kufanikisha, na hata waumini 
waliopevuka [kiroho] ambao wamepiga hatua kubwa katika eneo la kuutawala mdomo wao 
wakati mwingine wanaweza kurejea katika tabia ya “kupiga domo” wanaposhawishika 
kufanya hivyo.

1 Nalisema, Nitazitunza njia zangu Nisije nikakosa kwa ulimi wangu; Nitajitia lijamu 
kinywani, Maadamu (wakati) mtu mbaya yupo mbele yangu. 
2 [Basi] nalikuwa sisemi, nalinyamaa kimya [hata lililo jema sikulitamka], Sina faraja, 
maumivu yangu yakazidi. 
3 Moyo wangu ukawa moto ndani yangu, Na katika kuwaza kwangu moto ukawaka; [basi 
nikashindwa], nikasema kwa ulimi wangu,
Zab. 39:1-3

3.2  Maana twajikwaa (mara nyingi twatenda dhambi bila kukusudia, kwa kughafilika) sisi 
sote pia katika mambo mengi. Mtu asiyejikwaa katika kunena, huyo ni mtu mkamilifu, 
awezaye kuuzuia (kuutawala) na mwili wake wote kama kwa lijamu (hatamu).
3.3  Angalieni, twatia lijamu katika vinywa vya farasi, ili watutii, hivi twageuza mwili wao 
wote [upande huu na huu].
3.4  Tena angalieni merikebu; ingawa ni kubwa kama nini, na kuchukuliwa na pepo kali, 
zageuzwa na usukani mdogo sana, ko kote anakoazimia kwenda nahodha.
3.5  Vivyo hivyo ulimi nao ni kiungo kidogo, nao hujivuna majivuno makuu. Angalieni jinsi
moto mdogo uwashavyo msitu mkubwa sana.
3.6  Nao ulimi ni moto [kama huo]; ule ulimwengu wa uovu, ule ulimi, umewekwa katika 
viungo vyetu, nao ndio uutiao mwili wote unajisi, huuwasha moto mfulizo wa maumbile 
(huwasha moto katika taswira za mfumo mzima wa wanadamu), nao huwashwa moto na 
jehanum.
3.7  Maana kila aina ya wanyama, na ya ndege, na ya vitambaavyo, na ya vitu vilivyomo 
baharini, vinafugika, navyo vimekwisha kufugwa na wanadamu.
3.8  Bali ulimi hakuna awezaye kuufuga; ni uovu usiotulia, umejaa sumu iletayo mauti.
3.9  Kwa huo twamhimidi Mungu Baba yetu, na kwa huo twawalaani wanadamu 
waliofanywa kwa mfano wa Mungu.
3.10  Katika kinywa kile kile hutoka baraka na laana. Ndugu zangu, haifai mambo hayo 
kuwa hivyo.
Yakobo 3:2-10
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Katika nukuu kutoka Zaburi 34:13 inayofanywa na Petro, “auzuie ulimi wake usinene 
mabaya”, chochote tutakachosema ambacho inatupasa tusikiseme ni “kibaya” na kiovu 
mbele za macho ya Mungu – hakuna tofauti kati ya maneno haya na yale ya Kiebrania cha 
Agano la Kale ambako Petro anayachukua. Kwa kifupi, kulingana na motisha ya mtu, 
karibu kila kitu kinachotamkwa kinaweza kuwa na dosari ya dhambi, na hii ndiyo maana 
kimya (kunyamaza) ni jambo jema dhidi ya neno lolote ambapo kinywa kinaachwa huru na 
matokeo yake yakiwa kwamba kinachosemwa hakisemwi kwa uangalifu wa kimungu 
(Mithali 13:3; 17:28; 21:23; Yakobo 1:19; ling. na Zab. 141:3).

19 Katika wingi wa maneno hapakosi kuwa na maovu; Bali yeye azuiaye midomo yake 
hufanya akili.
Mithali 10:19 SUV

12.36  Basi, nawaambia, Kila neno lisilo maana, watakalolinena wanadamu, watatoa hesabu
ya neno hilo siku ya hukumu.
12.37  Kwa kuwa kwa maneno yako utahesabiwa haki, na kwa maneno yako utahukumiwa.
Matt. 12:36-37 SUV

4.29  Neno lo lote lililo ovu lisitoke vinywani mwenu, bali lililo jema la kumfaa mwenye 
kuhitaji, ili liwape neema wanaosikia.
Waefe. 4:29 SUV

5.4  wala aibu (matusi) wala maneno (utani) ya upuzi wala ubishi; hayo hayapendezi; bali 
afadhali (ni muhimu) kushukuru.
Waefe. 5:4

3.8  Lakini sasa yawekeni mbali nanyi haya yote, hasira, na ghadhabu, na uovu, na 
matukano (kashfa), na matusi vinywani mwenu.
Wakol. 3:8

Kutokana na upana wa vyanzo vya nukuu hizi hapa juu, hata uchunguzi usio na kina [sana] 
wa aina za kauli zinazotoka midomoni mwa wanadamu unatosha kudhihirisha kwamba aina 
na makundi ya dhambi za kauli ni yenye taswira nyingi na yanaweza kustahili uchunguzi wa
kina ili kubainisha kila kitu kinachofundishwa na kuamriwa na Biblia kuhusiana na somo 
hili. Hivyo, orodha fupi ifuatayo hapa chini haina shabaha ya kujadili dhambi za kauli / 
mdomo kwa utondoti mkubwa, bali shabaha yake ni kutoa mwongozo wa yale Biblia 
inayoyafundisha kwamba ni kauli za dhambi (na vingi kati ya vipengele vikiingiliana na 
kuchanganyikana).

a) Umbeya / udaku: Hatari za kumsingizia mtu uwongo, hatari za kumkashifu mtu, hatari za 
kumhukumu mtu na kumwingilia mtu kwa maneno ya uwongo katika maisha yake, 
zinajulikana vyema na mtu yeyote ambaye amesoma Biblia, na haswa kitabu cha Mithali 
(Mithali 10:18; 11:16: 16:28; 17:9; 18:8; 19:22; 25:23; 26:20; 26:22; 30:10; Matt. 7:1; Luka 
6:37; Waefe. 4:31; 1Tim. 5:13; 1Pet. 4:15).

19 Mwenye kitango akisingizia (yaani mbeya/mdaku) hufunua siri; Basi, usishirikiane naye 
afunuaye midomo yake sana.
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Mithali 20:19

b) Maneno ya Upumbavu (Mithali 17:28; 2Tim. 2:23; Tito 3:9; ling. na Isaya 32:6): 
Waumini ni wawakilishi wa Bwana Yesu Kristo, mabalozi kwa ajili Yake na kwa ajili ya 
kweli Yake (2Wakor. 5:20). Kwa hiyo, kuenenda kwa kiasi fulani cha staha – kwa [ajili ya] 
utukufu wa Nahodha tunayemwakilisha – ni jambo jema zaidi kuliko kujulikana kama watu 
wanaoropoka ambao wakati wote wanabwabwaja kila aina ya mazungumzo ya kipumbavu –
haswa ikiwa upumbavu huo unaegemea kwenye mambo yasiyo ya kweli (na kwa hakika 
maneno kama haya hayatakuwa na ukweli ndani yake).

5.4  wala aibu (matusi) wala maneno (utani) ya upuzi wala ubishi; hayo hayapendezi; bali 
afadhali (ni muhimu) kushukuru.
Waefe. 5:4

6.20  Ee Timotheo, ilinde hiyo amana; ujiepushe na maneno yasiyo [ya kimungu], yasiyo na
maana, na mashindano (mabishano) ya elimu iitwayo elimu kwa uongo;
1Tim. 6:2

2.16  Jiepushe na maneno yasiyo na maana, ambayo si [ya kimungu]; kwa kuwa 
[wanaofanya hivi] wataendelea zaidi katika maovu,
2Tim. 2:16

c) Ugomvi: Migongano, mabishano, mashindano, mizozo na mambo kama hayo yanavuruga
amani na hupelekea kwenye dhambi nyengine za mawazo, za maneno na za matendo pia; 
hivyo, waumini waliopevuka wanashauriwa kujiepusha na mabishano ya maneno yasiyo ya 
lazima kila inapowezekana (Zab. 31:19-20; Mithali 15:18; 17:14; 18:6; 18:19; 25:23; 26:17;
26:21; 30:33).

3 Mtu kujitenga na ugomvi ni heshima kwake; Bali kila mpumbavu ataka kugombana.
Mithali 20:3 SUV

10 Mtupe nje mwenye dharau, na ugomvi utatoka; Naam, fitina na fedheha zitakoma.
Mithali 22:10 SUV

20 Moto hufa kwa kukosa kuni; Na bila mchongezi fitina hukoma.
Mithali 26:20 SUV

2.23  Walakini uyakatae maswali ya upumbavu yasiyo na elimu, ukijua ya kuwa huzaa 
magomvi.
2.24  Tena haimpasi mtumwa wa Bwana kuwa mgomvi; bali kuwa mwanana kwa watu 
wote, awezaye kufundisha, mvumilivu;
2.25  akiwaonya kwa upole wao washindanao [wabishanao] naye, ili kama ikiwezekana, 
Mungu awape kutubu na kuijua kweli;
2.26  wapate tena fahamu zao, na kutoka katika mtego wa Ibilisi, ambao hao wametegwa 
naye, hata kuyafanya mapenzi yake.
2Tim. 23-26
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3.9  Lakini maswali ya upuzi ujiepushe nayo, na [mambo ya] nasaba, na magomvi, na 
mashindano [kuhusu] sheria. Kwa kuwa hayana faida, tena hayana maana.
Tito 3:9

d) Ulalamishi (Wafi. 2:14; Yak. 5:9; 1Pet. 4:9; ling. na Isa. 29:24; Luka 5:30; 15:2; 19:7; 
Yoh. 6:41; 6:43; 7:12): Maduka makubwa [ulimenguni kote] huwa na idara 
zinazoshughulika na malalamiko ya wateja, na kwa kweli katika masuala ya mapungufu 
katika huduma zinazotolewa na ambayo yanapaswa kushughulikiwa ili kuboresha huduma 
inayotolewa, kuna kila sababu ya kutoa taarifa ya mapungufu hayo  pale yanapoonekana. 
Pia ni kweli kwamba ni wachache kati yetu tunaoweza kumaliza siku bila kuzungumza na 
wenzetu juu ya “mapungufu” tunayoyaona katika jambo au mtu fulani. Tumekwishaijadili 
tabia ya umbeya / udaku hapo juu na pia tumezungumzia mtazamo na mwenendo stahiki 
ambao Wakristo wanapaswa kuwa nao kuhusiana na mamlaka yanayotawala katika maeneo 
wanamoishi, katika sura zilizopita katika mfululizo wa masomo haya. Bila ya shaka ni 
wachache sana kati yetu wanaoweza, bila kuogopa, wakati wote kuwa na mtazamo na 
msimamo ule wa zamani wa “ikiwa huna jambo zuri la kusema, basi bora unyamaze”, 
haswa wanapozungumziwa wanasiasa, watu mashuhuri na watu wakorofi katika maisha 
yetu. Lakini kuna aina fulani ya ulalamishi ambayo Wakristo wanapaswa kujiepusha nayo 
kwa gharama yoyote ile, yaani kumlaumu Mungu.

Angalia, Bwana alikuja na watakatifu wake, maelfu maelfu,
1.15  ili afanye hukumu juu ya watu wote, na kuwaadhibisha wote wasiomcha Mungu, kwa 
ajili ya kazi zao zote za upotevu walizozitenda bila kumcha Mungu, na kwa ajili ya maneno 
magumu yote ambayo hao wenye dhambi wasiomcha Mungu wameyanena juu yake.
1.16  Watu hawa ni wenye kunung'unika, wenye kulalamika, waendao kwa tamaa zao, na 
vinywa vyao vyanena maneno makuu mno ya kiburi,
Yuda 1:14b-16a

Hivyo kulalamika, kunung’unika, kulia-lia, yaweza kuwa mambo ya kila siku (kwa mfano, 
ni vigumu kufanya kazi jeshini bila kuwa na njia [kama hii] ya kulalamikia magumu 
yaliyopo ili kupunguza ghadhabu), lakini waumini wanapaswa kuwa waangalifu sana katika
kutenganisha mwenendo wao wa kutoridhika na sehemu fulani za maisha yao zinazopelekea
wao kulalamika na kuweka lawama ya kutoridhika huko katika mikono ya Mungu. Mungu 
wetu hahusiki kabisa na maovu yanayotokea katika maisha yetu. Na kwa kuwa Mungu wetu
ndiye mwenye madaraka juu ya kila kitu kinachotokea katika maisha yetu, kwa hakika ni 
vigumu sana kuwa na tabia ya ulalamishi bila ya kuanza kutupa lawama katika namna 
Mungu anavyosimamia maisha yetu – na kwa kweli yule mwovu hutumia fursa zote 
anazozipata kutuwekea vikwazo katika njia tunamopita ili tuwe na tabia mbaya ya aina hii. 
Ingawa jambo hili halitakuwa la wazi sana pale tunapoanza kuonyesha tabia hii [ya 
kumlalamikia Mungu], Wakristo wanaotumia kiasi fulani cha muda wao katika kuyatafakari
maisha yao na mwenendo wao wa kiroho pale wanaponung’unikia shida wanazopitia mara 
moja wataona kwamba wanapoalalamikia mazingira waliyomo kwa kiasi chochote kile – 
hata kidogo tu(!) - basi mwisho wa yote malalamiko hayo yatamlenga Yule ambaye 
anatupangia mazingira hayo, na huu ni mwenendo hatari sana.

10.5  Lakini wengi sana katika wao, Mungu hakupendezwa nao; maana waliangamizwa 
jangwani.
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10.6  Basi mambo hayo yalikuwa mifano kwetu, kusudi sisi tusiwe watu wa kutamani 
mabaya, kama wale nao walivyotamani.
10.7  Wala msiwe waabudu [miungu]-sanamu, kama wengine wao walivyokuwa; kama 
ilivyoandikwa, Watu waliketi kula na kunywa, kisha wakasimama wacheze.
10.8  Wala msifanye uasherati, kama wengine wao walivyofanya, wakaanguka siku moja 
watu ishirini na tatu elfu.
10.9  Wala tusimjaribu Bwana, kama wengine wao walivyomjaribu (yaani kizazi cha 
Kutoka Misri), wakaangamizwa na nyoka.
10.10  Wala msinung'unike, kama wengine wao walivyonung'unika, wakaangamizwa na 
mharabu [Destroying Angel].
10.11  Basi mambo hayo yaliwapata wao kwa jinsi ya mifano, yakaandikwa ili kutuonya 
sisi, tuliofikiliwa na miisho ya zamani (tunaoishi enzi za mwisho).
1Wakor. 10:5-11

Kile kizazi cha Kutoka kimekuja kujulikana kwa sifa / tabia hii mbaya ya ulalamishi. 
Wakati wowote mambo yao “yalipoharibika”, badala ya kupambana kwa imani dhidi ya 
mitihani ile ambayo Bwana aliiweka mbele yao, wao wakamlaumu Musa – na hivyo 
kiuhalisia walimlaumu Mungu - kwa yote yaliyowasibu. Na hapa ndipo tunapoona kitu 
kibaya kilicho katika tabia ya ulalamishi [wa kunung’unika] ambayo ni tofauti na kutoa 
taarifa ya matatizo kwa wanaohusika katika namna isiyo na hisia kali: kunung’unikia 
mazingira tunamoishi ni kuonyesha kutokuwa na tumaini na Mungu – na kukosa imani 
katika wema na huruma Yake.

6 Musa na Haruni wakawaambia wana wote wa Israeli, Jioni ndipo mtakapojua ya kuwa 
Bwana amewaleta kutoka nchi ya Misri; 
7 na asubuhi ndipo mtakapouona utukufu wa Bwana; kwa kuwa yeye asikia manung'uniko 
yenu mliyomnung'unikia Bwana; na sisi tu nani, hata mkatunung'unikia?
Kutoka 16:6-7 SUV

e) Kulaani: Hapa, neno hili tunalitumia si kwa maana ya kutumia lugha chafu, ya matusi 
(ambayo pia inakatazwa na maandiko; kw. mf. Waefe. 4:29; 5:4; Wakol. 3:8), bali ni 
kuwatakia / kuwaitia viapo watu wengine, kuwatakia mabaya badala ya mema yatokayo 
kwa Mungu.6

12.14  Wabarikini wanaowaudhi; barikini, wala msilaani.
War. 12:14 SUV (ling. na Luka 6:28)

3.9  Kwa huo [ulimi] twamhimidi Mungu Baba yetu, na kwa huo twawalaani wanadamu 
waliofanywa kwa mfano wa Mungu.
3.10  Katika kinywa kile kile hutoka baraka na laana. Ndugu zangu, haifai mambo hayo 
kuwa hivyo.
Yakobo 3:9-12

f) Kutoa Vitisho: Kama kuna yeyote aliyekuwa na sababu ya kutoa vitisho (kwa sababu

6 Kufanya viapo au kuapa kwa Jina la Mungu kumekatazwa na maandiko ya Agano Jipya 
(Matt. 5:33-37; Yak. 5:12).

28



mateso aliyofanyiwa yalikuwa na matokeo ya kuogofya yatakayowakuta watesi wake) na 
pia uwezo na mamlaka ya kutimiza vitisho hivyo, basi huyo alikuwa Bwana wetu. Lakini 
maandiko yanatuambia nini kuhusiana na jinsi Yeye alivyoenenda chini ya mateso na 
manyanyaso ya uonevu makali kuliko yote katika historia?

2.21b kwa sababu Kristo naye aliteswa kwa ajili yenu, akiwaachia kielelezo / mfano, ili 
mfuate nyayo zake.
2.22  “Yeye hakutenda dhambi, wala hila haikuonekana kinywani mwake” (Isa 53:9b).
2.23  Yeye alipotukanwa, hakurudisha matukano; alipoteswa, hakuogofya (hakumtishia 
mtu); bali alijikabidhi (alimtumaini) kwake Yeye ahukumuye kwa haki.
1Pet. 2:21b-23

Yeye ndiye mfano wetu katika kila kitu, hivyo tunapaswa kuuzuia mdomo dhidi ya kutoa 
vitisho, hata pale tunapokabiliwa na uonevu (Waefe. 6:5-9).

12.19  Wapenzi, msijilipize kisasi, bali ipisheni ghadhabu ya Mungu; maana imeandikwa, 
Kisasi ni juu yangu mimi; mimi nitalipa, anena Bwana (Kumb. 32:35).
War. 12:19

g) Kutoa Sifa za Uwongo [kwa Lengo la Kujipendekeza]: Hapa hatumaanishi kutoa sifa 
stahiki kwa wenzetu. Dhambi hii ya kusifia kwa uwongo inahusiana kwa ukaribu kabisa na 
udanganyifu wa makusudi, kumsifia mtu kwa lengo la kumtendea uovu au kutenda dhambi 
fulani (yaani kupotosha ukweli kwa lengo la kumpoteza mtu kutoka njia aliyomo), na mara 
nyingi huambatana na mwenendo mwingine wa hila (Zab. 12:2-3; Mithali 28:23; ling. na 
Ayubu 32:21-22).

9 Maana vinywani mwao hamna uaminifu; Mtima wao ni shimo tupu, koo lao ni kaburi 
wazi, Ulimi wao hujipendekeza.
Zab. 5:9 SUV

28 Ulimi unenao uongo huwachukia wale uliowajeruhi; Na kinywa cha kujipendekeza 
hutenda uharibifu.
Mithali 26:28 SUV

5 Mwenye kujipendekeza kwa jirani yake, Hutandika wavu ili kuitega miguu yake.
Mithali 29:5 SUV

16.17  Ndugu zangu, nawasihi, waangalieni wale wafanyao fitina na mambo ya kukwaza 
kinyume cha mafundisho mliyojifunza; mkajiepushe nao.
16.18  Kwa sababu walio hivyo hawamtumikii Bwana wetu Kristo, bali matumbo yao 
wenyewe; na kwa maneno laini na ya kujipendekeza waidanganya mioyo ya watu wanyofu 
(the naive).
War. 16:17-18

1.16  Watu hawa ni wenye kunung'unika, wenye kulalamika, waendao kwa tamaa zao, na 
vinywa vyao vyanena maneno makuu mno ya kiburi, waki[ji]pendekeza kwa watu wenye 
cheo kwa ajili ya faida.
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Yuda 1:16

h) Kufuru: Maneno ya Kiyunani ambayo neno letu la Kiswahili na Kiingereza 
linalomaanisha “kufuru” linatoka, wakati mwingine humaanisha “kusema vibaya” kwa 
ujumla (dhambi ambayo pia tunapaswa kujiepusha nayo: ling. na 2Pet. 2:10-12; Yuda 1:9), 
lakini katika maandiko maneno haya mara nyingi yanamaanisha “kusema vibaya dhidi ya 
Mungu (Matt. 15:19; Marko 7:22; Matendo 26:11; 1Tim. 1:20; 2Tim. 3:2; Ufu. 13:1-6; 
17:3). Hakuna hata haja ya kusema hapa kwamba hii ni moja kati ya (kama siyo) dhambi 
kubwa kabisa ya mdomo – kwani moja kati ya amri 10 za Mungu imeweka katazo dhidi 
yake (Kutoka 20:7; Kumb. 5:11). Kama ambavyo amri ya 3 inaweka wazi, kufuru haina 
maana ya kusema maneno hasi dhidi ya Mungu pekee; ina maana pia (na hili ni jambo 
muhimu kuliweka moyoni) kwamba ni kosa kumpatia Mungu sifa ambazo si za Kwake, au 
kusema uwongo katika Jina lake. Kila Mkristo anapaswa kuwa mwangalifu pale anapolitaja 
Jina la Mungu katika mazingira yoyote yale (Walawi 24:16; Waefe. 4:31; Wakol. 3:8).

28 Usimtukane Mungu, wala usimlaani mkuu wa watu wako.
Kutoka 22:28 SUV

12.31  Kwa sababu hiyo nawaambia, Kila dhambi na kila neno la kufuru watasamehewa 
wanadamu, ila kwa kumkufuru Roho hawatasamehewa.
Matt. 12:31 SUV

i) Majigambo: Mwongozo wa kibiblia kwamba “[acha mtu] mwingine akusifu na wala si 
kinywa chako mwenyewe; mtu mgeni [akusifie na] wala si mdomo wako mwenyewe”, ni 
busara ya kiwango cha hali ya juu sana (Mithali 27:2). Kwa masikitiko sana, “majigambo 
[ya kiburi ya mtu] juu ya alicho nacho” ni sehemu kubwa ya hulka ya dhambi ya wanadamu
wote (1Yohana 2:16)7, hivyo kwamba kila mmoja wetu anashawishika “kupiga tarumbeta 
lake mwenyewe” nyakati fulani. Kimsingi, kuzungumzia mafanikio au uwezo wetu hakuna 
ulazima wa kuvuka msitari na kuingia katika kujisifu “[zaidi] ya kadiri yetu” (2Wakor. 
10:13), sote tunayatambua majigambo ya kujisifia pale tunapoyasikia, na kujikuza zaidi ya 
ukweli ulivyo hutofautisha kati ya sifa stahiki na majigambo ya kujikweza – hii ya pili 
haiendani kabisa na mwendo halisi wa Kikristo (Zab. 12:3; War. 1:30; 2Tim. 3:2; Yak. 3:14; 
2Pet. 2:18; Yuda 1:16).

13.4  Upendo huvumilia, hufadhili; upendo hauhusudu; upendo hautakabari; haujivuni;
1Wakor. 13:4 SUV

6.14  Lakini mimi, hasha, nisione fahari juu ya kitu cho chote ila msalaba wa Bwana wetu 
Yesu Kristo, ambao kwa huo ulimwengu umesulibishwa kwangu, na mimi kwa ulimwengu.
Waga. 6:14 SUV

7 Neno la Kiyunani linalotafsiriwa mara nyingi kama “kiburi” au “pride” katika 1Yohana 
2:16 (ἀλαζονεiα / alazoneia) lina uhusiano wa karibu sana na majigambo (kitenzi asilia 
chake kinamaanisha “kujigamba / kujisifu”; ling. na Warumi 1:30; 2Tim. 3:2).
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2.8  Kwa maana mmeokolewa kwa neema [ya Mungu], kwa njia ya imani [yenu kwa 
Kristo]; ambayo hiyo haikutokana na nafsi zenu, ni kipawa [cha bure] cha Mungu;
2.9  [na] wala si kwa matendo [yenu], mtu awaye yote asije akajisifu.
Waefe. 2:8-9

4.16  Lakini sasa mwajisifu katika majivuno yenu; kujisifu kote kwa namna hii ni kubaya.
Yak. 4:16 SUV

j) Kusema Uwongo: Yamkini dhambi ya mdomo inayojidhihirisha sana na iliyoenea sana ni 
ile ya kusema uwongo. Kama Wakristo, tunaokolewa kwa kuiamini Injili ya Bwana Yesu 
Kristo, na tunakua, tunaendelea kukua, na tunamtumikia Bwana wetu kwa njia ya 
kuuzingatia na kuushuhudia ukweli huu wa Ufalme [wa Mungu]. Hakuna hata haja ya 
kusema, ukweli ni pingamizi dhidi ya kila uwongo, kama ambavyo yeye ambaye ni Kweli 
yenyewe, Yesu Kristo Bwana wetu (Yoh. 1:9; 14:6; Ufu. 19:11) anampinga kabisa yeye 
ambaye anatupinga sisi sote [tulio Wake] na Yeye Mwenyewe – baba wa uwongo [wote], 
Ibilisi.

4 Nyoka akamwambia mwanamke, Hakika hamtakufa,
Mwa. 3:4 SUV

8.44  Ninyi ni wa baba yenu, Ibilisi, na tamaa za baba yenu ndizo mpendazo kuzitenda. 
Yeye alikuwa mwuaji tangu mwanzo; wala hakusimama katika kweli, kwa kuwa hamna 
hiyo kweli ndani yake. Asemapo uongo, husema [kutokana na hulka] yake mwenyewe; kwa 
sababu yeye ni mwongo, na baba wa huo [uwongo].
Yoh. 8:44

Bila ya shaka, aina za uwongo huzidiana katika ubaya wake. Uwongo unaosemwa kwa 
kusudi la kuwadanganya wengine ili wadhurike na ili ujinufaishe mwenyewe, kama 
ilivyokuwa katika udanganyifu (hadaa) wa Eva na Shetani, kwa uwazi kabisa ni uwongo 
mbaya kuliko wote. Mafundisho ya uwongo yanayotokana na motisha za kibinafsi nayo 
yanaingia katika kundi hilo hilo.

16.17  Ndugu zangu, nawasihi, waangalieni wale wafanyao fitina na mambo ya kukwaza 
kinyume cha mafundisho mliyojifunza; mkajiepushe nao.
16.18  Kwa sababu walio hivyo hawamtumikii Bwana wetu Kristo, bali matumbo yao 
wenyewe; na kwa maneno laini na ya kujipendekeza waidanganya mioyo ya watu wanyofu 
(the naive).
War. 16:17-18

Ni kweli pia kwamba kutakuwa na mazingira fulani ambamo kwa muumini kufichua taarifa 
fulani [kuhusu waumini wenzake] yaweza kuwa ni hatari kwao, na hivyo ni dhambi [kwa 
muumini huyu]. Halikuwa kosa, na wala maandiko hayakuhukumu uwongo wao, wale 
wakunga waliokataa kuwaua watoto waliozaliwa na Waebrania na [wao] kumdanganya 
Farao ili kuwanusuru watoto wale pamoja na wao wenyewe; kwa hakika walibarikiwa na 
Mungu kwa kitendo kile (Kutoka 1:15-21); vivyo hivyo ilikuwa kwa Rahabu katika 
uaminifu wake kwa wapelelezi wa Kiebrania aliouonyesha kwa kumdanganya mfalme wa 
Yeriko (Yoshua 2:3-6; ling. na Waebr. 11:31; Yak. 2:25). Udanganyifu wa Yaeli dhidi ya 
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Sisera pia unapewa sifa katika maandiko (Waamuzi 5:24); wakati katika 2Samweli 15:35 
tunaona sala/maombi ya Daudi kwa Mungu yakijibiwa kwa ushauri mmbovu wa Hushai 
kwa Absalomu uliokuwa na shabaha ya kuuvuruga ushauri mzuri kabisa wa Ahithofeli. 
Mifano yote hii na mingine mingi kama hiyo inafanana katika ukweli kwamba badala ya 
kuwa na kusudi la kuwadanganya watu wema wa Mungu kwa faida ya nia mbaya, 
udanganyifu huu ulikuwa na lengo la kuwazuia watu wabaya wasiwadhuru watu wema [wa 
Mungu] – na kwa kweli ulihatarisha uhai na usalama wa watu wale wema katika kuwalinda 
wenzao dhidi ya uovu.

Kama hakuna aina hii (kama ya hapo juu) ya shinikizo la kutoa taarifa kwa mamlaka 
[ma]ovu (wakati taarifa ya kweli itahatarisha usalama wa wasio na hatia), Wakristo 
wanapaswa kukumbuka kwamba jibu kamili, la kweli na lenye lengo la kutuonyesha sisi 
kwamba tu wema na wenye haki mbele za wasioamini si jambo la lazima, kwa ujumla. 
Hatuna ulazima wa kufanya mazungumzo madogo-madogo (small talk) na watu wasioamini,
na pale mazingira yanapohitaji, basi tunaweza kusema na kuongea machache tu, badala ya 
mengi. Hatuna ulazima wa kuelezea kwa undani kwa nini tunadhani nguo iliyovaliwa na 
mtu fulani haimpendezi, kwa mtazamo wetu, au kwa nini chakula tulichokula kwa mtu 
fulani siyo kitamu. Kiasi fulani cha hekima katika kuwalinda wengine dhidi ya maumivu ya 
mioyo yao inaruhusiwa na ni mwenendo wa kibiblia kabisa.

13.4  Upendo huvumilia, hufadhili; upendo hauhusudu; upendo hautakabari; haujivuni;
13.5  haukosi kuwa na adabu; hautafuti mambo yake; hauoni uchungu; hauhesabu mabaya;
13.6  haufurahii udhalimu, bali hufurahi pamoja na kweli;
13.7  huvumilia yote; huamini yote; hutumaini yote; hustahimili yote [yanayopaswa 
kustahamili].
1Wakor. 13:4-7

Mahala na wakati pa kuweka msimamo huu wa kibiblia ni jambo litakalotokana na 
mazingira na dhamiri ya Mkristo husika – na haiwezekani na pia haifai kutunga na kuweka 
kanuni fulani [ya kisheria]. Kwa upande mwingine, katika mahusiano yetu na waumini 
wenzetu, wakati wowote na mahala popote pale ambapo utetezi wa ile kweli ya Neno na 
misingi ya Biblia iliyo muhimu kabisa kwa uzima wetu [wa kiroho], kusema ukweli tupu 
kutoka moyoni ni jambo la lazima kabisa.

4.25  Basi uvueni uongo, “mkaseme kweli kila mtu na jirani yake” (Zakaria 8:16); kwa 
maana [sisi waumini] tu viungo, kila mmoja kiungo cha wenzake.
Waefe. 4:25

3.9  Msiambiane uongo, kwa kuwa mmevua kabisa utu (nafsi ya) wa kale, pamoja na 
matendo yake;
Wakol. 3:9 SUV

Palipo na upendo, Roho yupo pia. Ikiwa motisha zetu ni za kibinafsi, udanganyifu wote 
unaofanyika unatoka kwa yule mwovu.

3.13  N'nani aliye na hekima na ufahamu kati yenu? Na aonyeshe katika mwenendo wake 
mwema kwamba kazi zake zinafanywa katika upole wa hekima.
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3.14  Lakini, mkiwa na wivu wenye uchungu na ugomvi mioyoni mwenu, msijisifu, wala 
msiseme uongo juu ya kweli.
3.15  Hekima hiyo siyo ile ishukayo kutoka juu, bali ni ya dunia, ya tabia ya kibinadamu, na
Shetani.
3.16  Maana hapo palipo wivu na ugomvi ndipo palipo machafuko, na kila tendo baya.
3.17  Lakini hekima itokayo juu, kwanza ni safi, tena ni ya amani, ya upole, tayari kusikiliza
maneno ya watu, imejaa rehema na matunda mema, haina fitina, haina unafiki.

Na aache Mabaya, Atende Mema: Kwa sababu nzuri kabisa, kujikana mwenyewe na 
kuuacha uovu kunawekwa mwanzo kabla ya kutenda yaliyo sahihi na mema, yaani kuubeba
msalaba wako na kumfuata Bwana Yesu Kristo. Haiwezekani kamwe “kutenda mema”, 
yaani kufanya yale Mungu anataka tuyafanye – kuhakikisha tunajiweka katika mchakato wa
kukua kiroho, kuendelea [kiroho], na kuzaa matunda [ya kiroho], na kufanya hivyo tukingali
tunaukumbatia uovu, kwani hilo ndilo Mungu wetu analichukia kabisa. Haiwezekani 
kumtumikia Mungu na Ibilisi kwa wakati mmoja.

10.21  Hamwezi kushirikiana katika meza ya Bwana na katika meza ya mashetani.
1Wakor. 10:21 SUV

Waumini wanaligundua hili mapema sana katika maisha yao ya Kikristo, na kuwa “mhalifu 
sugu wa kiroho”, yaani mtenda dhambi asiyerekebishika kutakuwa na matokeo ya muumini 
huyu kukutana na hatua za nidhamu kali kutoka kwa Mungu.

12.11  Kila adhabu wakati wake haionekani kuwa kitu cha furaha, bali cha huzuni; lakini 
baadaye huwaletea wao waliozoezwa nayo matunda ya haki yenye amani (yanamfanya 
muumini aelekee kwenye ukamilifu).
Waebr. 12:11

Kwa wale wanaoitika na kukubali kubadilishwa na kurekebishwa na Mungu baada ya 
kufanya makosa, matokeo yake ni kurejea katika njia sahihi ya kiroho na kuongezeka nguvu
kiroho. Kwa wale wanaofanya mchezo na uvumilivu wa Bwana wetu juu ya dhambi zao, 
uhaba wa makuzi ya kiroho na ukiukaji wa amri za Bwana wa kila mara unapelekea kwenye
kupoteza ubora wa maisha yao ya Kikristo na hata kuingia katika hatari kiroho: bila ya toba 
ya kweli, kushindwa kurudi “kutoka maovuni” kuna matokeo ya uchakavu wa kiwango cha 
maisha yao ya kiroho, kitu ambacho kitaishia katika dhambi inayopelekea kwenye kifo 
(1Yoh. 5:16-17), au hata kifo cha imani yenyewe (uasi), ambayo ndiyo inamfanya awe 
Mkristo (hii itategemea na jinsi Mkristo huyu atakavyozipokea hatua za kinidhamu kutoka 
kwa Mungu, ambazo zitakuwa zinaongezeka katika maumivu yake, kulingana na jinsi 
maadili yake yanavyozidi kuporomoka).8

16.24  Wakati huo Yesu aliwaambia wanafunzi wake, Mtu ye yote akitaka kunifuata, 
[kwanza] na ajikane mwenyewe (aache matamanio yake binafsi), ajitwike msalaba wake, 
anifuate.
Matt. 16:24 (ling. na Marko 8:34; Luka 9:23)

8 Tizama Bible Basics 3B: Harmatiology, section IV.6, “Apostasy and the Sin Unto Death”.
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Atafute Amani, Aifuate Sana: Neno la Kiyunani linalomaanisha amani lililotumika hapa 
katika 1Pet. 3:11 (eirene / εἰρηνη, ling. na jina binafsi: Irene) ndilo linalotafsiriwa kutoka
katika neno la Kiebrania Shalom (שלוח) lenye maana ile ile. Wakati maneno yote mawili 
yanaweza, na kwa kweli yanaashiria kutokuwapo kwa uhasama kati ya mataifa na kati ya 
watu katika mahusiano yao, amani inayomaanishwa na matumizi yake katika Biblia 
inadokeza zaidi dhana chanya ya amani katika matumizi yake, ikisisitiza siyo 
kinachokosekana (yaani uhasama) bali hali ya ukamilifu na baraka katika matukio ambamo 
mambo ni sawia kati ya mataifa, kati ya watu, na, cha muhimu zaidi, kati ya Mungu na wale
walio Wake. Sasa hili la mwisho (mahusiano kati ya Mungu na wale walio Wake) ndilo 
linalohusika katika muktadha wetu.

1.19 Kwa kuwa ilimpendeza Mungu kwamba ukamilisho wa mpango Wake utimizwe katika
Kristo pekee;
1.20  na kwa Yeye kuvipatanisha vitu vyote na nafsi Yake akiisha kufanya amani kwa damu 
ya msalaba Wake; kwa Yeye, ikiwa ni vitu vilivyo juu ya nchi, au vilivyo mbinguni.
Wakol. 1:19-20 (ling. na Waefe. 2:13-18)

Amani ya awali – kurejeshwa kwa Mungu na kupata ukamilifu – ambayo kila mwanadamu 
anapaswa kuitafuta ni upatanishi na Mungu Baba ambao umewezeshwa na msalaba, sadaka 
ya mpendwa Bwana na Mwokozi wetu kwa ajili ya dhambi zetu zote (2Wakor. 5:18-21).9 
Dhambi huleta uhasama kati ya Mungu na mwanadamu; ni kwa njia ya damu ya Kristo, kifo
Chake cha kiroho kwa ajili ya dhambi zote za ulimwengu, ndiyo uhasama huo 
unaotutenganisha na Mungu unaondolewa. Neema hii isiyo na kifani – ya kuondolewa kwa 
uhasama wa Mungu dhidi yetu na badala yake kuwa na upendo na huruma Yake kuu – 
hupokelewa na waumini wote mara wanapofanya uamuzi binafsi wa kumwamini Bwana 
Yesu Kristo. Na matokeo yake ni kwamba “tuna amani na Mungu …” kwa sababu sisi sasa 
ni watu wa Bwana Yesu Kristo. Amani hii, kama ilivyo kwa neema nyingi tunazozipata 
mara baada ya kuokolewa, inategemea mwendelezo, kwa upande wetu, wa imani katika 
Bwana Yesu Kristo bila ya imani hiyo kusitishwa. Mungu Baba anakuwa [sasa] na fadhili 
juu yetu kwa msingi wa umoja wetu na Mwana Wake. Na katika milele ijayo, amani hii 
itakuwa kamilifu, isiyoweza kubadilika tena, timilifu katika kila taswira yake. Hata hivyo, 
katika maisha yetu hapa duniani, ubora na kina cha amani yetu vinategemea ni kwa kiasi 
gani tunaiitikia kweli. Kwa sasa amani yetu inaonekana katika tukio hadi tukio la maisha 
yetu, kwani kina, ubora na mwendelezo wa amani hii vinategemea kukua kwetu kiroho siku 
hadi siku. Hii ndiyo sababu aya tunayoijadili inatusihi (“na atafute amani, aifuate sana”), 
ikitusihi tuitafute na kuifuatilia neema ya amani hii kwa kuwa amani hii ni kitu 
kinachoweza kuboreshwa katika maisha yetu [hapa duniani] kwa jinsi tunavyokua [kiroho], 
tunavyoendelea [kiroho], na tunavyozaa matunda [ya kiroho] kwa ajili ya Bwana wetu.

5.1  Basi tukiisha kuhesabiwa haki itokayo katika imani, na mwe na amani kwa Mungu, 
kwa njia ya Bwana wetu Yesu Kristo,
War. 5:1

Katika aya hapa juu, uhalalisho wetu, yaani kuwa na uongofu wa Mungu ambao tunaupata

9 Tizama Bible Basics 4A: Christology, section II.9, “Reconciliation”.
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kwa njia ya imani (War. 3:28; 4:26; 5:910:10; 1Wakor. 6:1; Waga. 3:16; 3:24; Tito 3:7), ni 
neema ambayo kila Mkristo amepewa; sote “tumehesabiwa haki kwa njia ya imani”, lakini 
kuipata na kuitumia amani kwa ukamilifu, amani ambayo Mungu anaitoa kwetu katika 
Bwana Yesu Kristo si jambo linalofanikiwa bila juhudi zozote kwa upande wetu. 
Kufanikisha hili kunahitaji juhudi kwa upande wa muumini, jitihada za kiroho ambazo ni 
kinyume na “kazi/matendo – works” (linganisha na Waefe. 2:9). Katika namna ambayo ni 
kinyume na matarajio ya kawaida, kile ambacho muumini wa kawaida anapaswa kufanya ili
aweze kuingia katika amani ambayo Mungu anaitoa kwetu – na kwa hakika anatuamrisha 
tuitafute (kwa kuwa kufanya hivyo ni kutimiza amri ya 4 kati ya zile 10) inatupasa tuachane
na kazi/matendo yetu sisi wenyewe na badala yake kutumainia kazi (matendo) ambazo 
Mungu anazifanya kwa ajili yetu.

4.9 Hivyo, sasa limesalia pumziko la siku ya Sabato kwa watu wa Mungu (yaani amani 
inayoendelea siku hadi siku, ambayo ndiyo kutimizwa kwa amri ya 4 katika enzi hii ya 
Kanisa).
4.10 Kwa maana yeye aliyeingia katika pumziko [la Mungu] ameacha kufanya 
kazi/matendo yake mwenyewe, kama Mungu alivyopumzika kutoka katika kazi/matendo 
Yake.
4.11 Basi, na tufanye bidii kuingia katika raha hiyo [endelevu ya kiroho], ili kwamba 
asiwepo yeyote atakayeanguka [kutoka katika neema] kwa kufuata mfano wao wa kutotii 
(yaani wale wa kizazi cha Kutoka).
Waebr. 4:9-11

Amri ya 4 ndiyo amri pekee ambayo hairudiwi kutajwa katika Agano Jipya, na ibara 
inayonukuliwa hapa inaeleza kwa nini. Chini ya Sheria, siku maalum ilitengwa kwa ajili ya 
Bwana, siku ambayo wakati wake uliwekwa kwa ajili Yake, na muda wa siku hiyo ulitumika
katika kujifunza mafundisho Yake, badala ya kufanya kazi kama zile za kila siku; 
mafundisho Yake pia yameashiriwa katika maandiko yote ya Sheria. Lakini Sheria [sasa] 
imebatilishwa na msalaba (War. 6:14-16; 10:4; 1Wakor. 9:20; Waga. 5:18; Waefe. 2:15; 
Waebr. 7:12; 8:13). Kristo sasa ameshinda ushindi mkuu wa enzi zote, na kanisa Lake sasa 
linafanya mashambulizi, likiwa na silaha mahususi kwa ajili ya vita ya kiroho ambayo 
tumeitwa kuipigana (Matt. 16:18; Waefe. 4:8; 6:12). Tumeitwa kufanya mashambulizi 24/7 
(kila saa ya kila siku) – na si kukaa tu na kujilinda (kama ilivyo desturi ya wengi katika 
zama hizi za Laodikia), bali kuzaa matunda kwa ajili ya Bwana wetu ambaye hakawii, 
atatokea muda si mrefu (Luka 19:16; 2Wakor. 5:10; Tito 2:13). Hivyo "pumziko" letu siyo la
kuitumia siku moja halisi ya wiki tukijifunza juu ya Bwana; pumziko letu ni endelevu – siyo
la kuacha kufanya yale Bwana anayotaka tufanye, bali ni kujiweka katika mikono Yake na 
kumwacha Roho Mtakatifu atupatie nguvu katika kukua kiroho kwa bidii, kufanya 
maendeleo katika kukua huko kiroho, na kuzaa matunda aambayo Bwana Yesu Kristo 
anatarajia tuyazae kila siku, "maadamu ikiitwa 'leo'" (Waebr. 3:13; ling. na Zab. 118:24; 
2Wakor. 6:2), tukijikumbusha kila wakati kwamba zile thawabu kuu zinaenda kwa wale 
walio tayari kuitikia [wito Wake] na kujitoa Kwake ili atutumie kwa njia ya Roho Mtakatifu
(War. 6:13; 6:19; 12:1-2; Waga. 5:16-18).
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2.13  Kwa maana Mungu [kwa njia ya Roho Wake Mtakatifu] ndiye atendaye kazi ndani 
yenu, [katika] kutaka kwenu [yaliyo mema] na [katika] matendo yenu [mnayotenda ili] 
kulitimiza kusudi lake jema.
Wafilipi 2:13

1.28  ambaye sisi tunamhubiri habari zake tukimwonya kila mtu, na kumfundisha kila mtu 
katika hekima yote, tupate kumleta kila mtu mtimilifu katika Kristo.
1.29  Nami najitaabisha kwa neno lilo hilo, nikijitahidi kwa kadiri ya kutenda kazi kwake 
atendaye kazi ndani yangu kwa nguvu.
Wakolosai 1:28-29 (ling. na 1Wakor. 15:10; Waefe. 3:9)

Kwa wale ambao wanaweka maisha yao 100% katika mikono Yake, wakipumzika katika 
Yeye, tukiacha kuwa na wasiwasi juu ya juhudi zetu sisi wenyewe, tukimwacha Yeye abebe 
mzigo wetu (Zab. 37:5; 1Pet. 5:7; ling. na Matt. 11:29-30), na matokeo yake ni kwamba 
tutakuwa na amani ya kweli ndani yetu tukingali katikati ya dhoruba za maisha (Matt. 8:23-
26). Tunapata amani hii na tunaendelea nayo kwa kumwamini Yeye na kuendelea kuitimiza 
kazi Yake [aliyotutuma] mpaka mwisho.

3 Utamlinda yeye ambaye moyo wake umekutegemea Katika amani kamilifu (mara dufu), 
kwa kuwa anakutumaini.
Isaya 26:3 (ling. na Isa. 30:15)

4.6  Msijisumbue kwa neno lo lote; bali katika kila neno kwa kusali na kuomba, pamoja na 
kushukuru, haja zenu na zijulikane na Mungu.
4.7  Na amani ya Mungu, ipitayo akili zote, itawahifadhi mioyo yenu na nia zenu katika 
Kristo Yesu.
4.8  Hatimaye, ndugu zangu, [mnavyoendelea katika imani], mambo yo yote yaliyo ya 
kweli, yo yote yaliyo ya staha, yo yote yaliyo ya haki, yo yote yaliyo safi (matakatifu), yo 
yote yenye kupendeza [kwa Mungu], yo yote yenye sifa njema; ukiwapo wema wo wote, 
ikiwa [una matumaini yoyote ya kupewa] sifa nzuri [kutoka kwa Mungu siku ya hukumu], 
yatafakarini hayo.
4.9  Mambo mliyojifunza kwangu na kuyapokea, na kuyasikia na kuyaona kwangu, 
yatendeni hayo; na Mungu wa amani atakuwa pamoja nanyi.
Wafi. 4:6-9

3.15  Na amani ya Kristo [iwe ndiyo mwamuzi] mioyoni mwenu [wa nini na namna ya 
kufikiri]; [hii] ndiyo [amani] mliyoitiwa katika Mwili mmoja; tena iweni watu wa shukrani.
Wakol. 3:15

Aya hizi pamoja na nyingine nyingi zinaweka wazi kwamba hali / msimamo wa kawaida wa
kila siku wa Mkristo ni ule wa amani [moyoni] (kwa mf. Isa. 26:3; 57:2; Yoh. 14:27; War. 
5:1; Waefe. 2:14; Wafi. 4:7; 2Wathes. 3:16; 1Pet. 1:2), tukiitekeleza amri yetu mpya ya 4 ya 
kupumzika katika Bwana si tu katika siku moja ya wiki, bali katika kila hatua ya njia 
tunayopita katika safari yetu kuelekea Sayuni.
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Macho ya Bwana:

3.12  Kwa kuwa macho ya Bwana huwaelekea wenye haki [kwa ajili ya kuwatendea mema],
Na masikio Yake husikiliza maombi yao; Bali uso wa Bwana uko dhidi ya watenda 
mabaya”.
1Pet. 3:12

Mungu ni mwenye fadhila kwa waongofu lakini ni mwenye uhasama dhidi ya watenda 
maovu. Ndani ya kanuni hii ya wazi ya maandiko kuna dhana kwamba waumini – ambao 
wote "wamehesabiwa haki kwa imani [yao]" na hivyo ni waongofu, na wenye uongofu wa 
Mungu (kwa mf. War. 4:1-5) – wanatenda yaliyo sahihi na ya haki, na kwamba wasioamini 
ndio wanaotenda yaliyo maovu, na hivyo kujiletea [wenyewe] ghadhabu ya Mungu. Ni 
jambo rahisi kuona hapa kwamba waumini [wenzetu] ambao hawaishi kulingana na 
"maelekezo yao ya kazi" waliyopewa na Mungu wanajiweka katika hatari kubwa.

3.6  Kila akaaye ndani Yake hatendi dhambi; kila atendaye dhambi hakumwona Yeye, wala 
hakumtambua.
3.7  Watoto wadogo, mtu na asiwadanganye; atendaye haki yuna haki, kama Yeye alivyo na 
haki;
3.8  anayeishi maisha ya dhambi ni wa Ibilisi; kwa kuwa Ibilisi hutenda dhambi tangu 
mwanzo. Kwa kusudi hili Mwana wa Mungu alidhihirishwa, ili azivunje kazi za Ibilisi.
3.9  Kila mtu aliyezaliwa na Mungu hatendi dhambi [wakati wote*], kwa sababu uzao Wake
(mbegu ya Mungu) wakaa ndani yake; wala hawezi kutenda dhambi [wakati wote*] kwa 
sababu amezaliwa kutokana na Mungu.
3.10  Katika hili watoto wa Mungu ni dhahiri, na watoto wa Ibilisi [ni dhahiri pia]. Mtu ye 
yote asiyetenda haki hatokani na Mungu, wala yeye asiyempenda ndugu yake.
1Yoh. 3:7-10

Tumethibitisha mara nyingi kwamba hakuna hata mtu mmoja hapa duniani anayeishi katika 
mwili wa dhambi atakayekuwa huru na dhambi akingali hapa duniani – na kwa hakika ni 
uwongo kusema kinyume na hili (1Yoh. 1:8-10) – lakini hatujasahau kuthibitisha kwamba 
Mungu ametupatia njia yenye neema kuu ya kujitakasa mara tunapoingia katika dhambi, 
yaani kukiri dhambi zetu moja kwa moja kwa Bwana (1Yoh. 1:9; ling. na Zab. 32:6). Bwana
Yesu Kristo amekwishakufa kwa ajili ya dhambi zote za wanadamu wote, na kwa njia hii 
amefanya wokovu uweze kupatikana na kila mwanadamu na kurejeshwa kwa ushirika 
(fellowship) na Mungu kupatikane na waumini wote wakati wote – Yeye ni Wakili Mtetezi 
wetu (1Yoh. 2:1; ling. na War. 8:26; 8:34). "Wale watendao mabaya", katika muktadha wetu 
siyo waumini wanaopigana vita njema – na wanaofanya toba pale wanapoanguka [mara 
moja-moja], bali wao ("watendao mabaya") ni wote wanaopigana dhidi ya Mungu kwa 
matendo yao ya uovu na ufisadi, wakienda kinyume na yaliyo mema katika yote 
wanayoyafikiri na kuyasema na kuyatenda. Mkristo yeyote aliye katika kundi hili [baya] 
atajikuta, ikiwa hafanyi toba, chini ya hatua za kinidhamu kutoka kwa Mungu, ambazo 
mwisho wake ni kifo chenye maumivu makali katika "dhambi inayopelekea kwenye mauti" 
– vinginevyo shinikizo la adhabu zinazoongezeka [kutoka kwa Mungu] zisababishe yeye 
kuanguka kutoka katika imani kabisa (apostasy).10

10 Soma Bible Basics 3B: Harmatiology, section IV.6, "Apostasy and the Sin Unto Death".
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Hata hivyo, wakati hatari za kutelekeza mwenendo wetu mwema katika Kristo ziko wazi na 
kwa kweli zinatutia woga, faida za kuendelea kuwa wafuasi Wake katika uongofu wa 
mwenendo wetu ambao unaendana na uongofu unaotokana na msimamo wetu wa sasa kama
waumini ni kuu pia; faida hizi kuu ni: macho yake yanaelekezwa kwetu [wakati wote], kwa 
mema; masikio yake yanasikiliza sala zetu. Faida hiyo ya kwanza inatokana na usimamizi 
Wake wa maisha yetu wakati tunapotembea kama vile Anavyotaka (Zab. 90:1ff); faida hiyo 
ya pili inamaanisha kwamba tumeahidiwa msaada mahususi tunaouhitaji wakati wowote 
tunapouomba (Matt. 7:7-8). Baraka (faida) hizi zote mbili zinahusiana kwa sababu Mungu 
alijua yote tunayoyahitaji hata kabla hajaumba ulimwengu (rejea fundisho la kanuni ya 
kudura au predestination ... katika https://sayuni.co.tz). Naye hututimizia tunayohitaji 
atutimizie hata bila ya sisi kuomba – na kwa kweli baraka hizi zote zilikwishawekwa katika 
mpango Wake, tangu milele iliyopita. Ni vyema kukumbuka kwamba tunaye Baba aliye 
mbinguni ambaye wakati wote anatulea na kuchunga usalama wetu, akifanya hivyo kwa 
utimilifu na akitupatia mahitaji yetu kila wakati wa maisha yetu.

8.28  Nasi twajua ya kuwa katika mambo yote Mungu huwafanyia kazi wale wampendao 
katika kuwapatia mema, yaani, wale walioitwa kwa kusudi lake.
War. 8:28

Kupata majibu [chanya] ya sala zetu ni jambo zuri na la kutia moyo sana. Sala na maombi 
ni jambo muhimu sana katika maisha ya Mkristo, na majibu [chanya] kwa sala zetu siku 
zote husababisha furaha kuu. Mungu yuko upande wetu – na anajibu sala zetu! Petro 
aliuelewa vizuri sana umuhimu wa sala. Aya kadhaa kabla ya hii ya 1Pet. 3:12, aliwaonya 
waume kuhusu kuwatendea haki wake zao ili sala na maombi yao yasipitie katika ukinzani 
(katika 1Pet. 3:7b). Na baadaye katika waraka huu huu, Petro atasisitiza tena kwa wasomaji 
wake, wa wakati ule na wa sasa, kuhusiana na umuhimu wa utulivu katika sala pamoja na 
kusali mara kwa mara haswa ukichukulia kwamba nyakati za mwisho zinakaribia.

4.7  Lakini mwisho wa mambo yote umekaribia; basi, iweni na akili, mkeshe katika sala.
1Pet. 4:7 SUV

Moja kati ya mambo mazuri na yenye baraka kuu katika kusogea kwetu karibu na Bwana 
kutokana na kukua kwetu kiroho na maendeleo yetu [kiroho] katika maisha yetu ya Kikristo
ni ule urafiki wa karibu sana tulio nao na Bwana – na pia kujiamini kwetu kunakoongezeka 
kila wakati, kwamba Yeye anasikiliza sala zetu.

5.14  Na huu ndio ujasiri tulio nao kwake, ya kuwa, tukiomba kitu sawasawa na mapenzi 
yake, atusikia.
5.15  Na kama tukijua kwamba atusikia, tuombacho chote, twajua kwamba tunazo zile haja 
tulizomwomba.
1Yoh. 5:14-15 SUV

Wenye Juhudi Katika Mema:

Ikiwa tuna ari (tafsiri sisisi ya neno "ari" hapa ni wakereketwa) ya kutenda kile ambacho 
Mungu ametufundisha kuwa ni chema, yaani siyo tu kujiepusha na yote ambayo ni 
machukizo Kwake, bali kuwa na ratiba mahususi katika kusoma na kujifunza Neno Lake ili 
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kukua kiroho, kuendelea na mchakato huo [wa kukua kiroho] na kuzaa matunda ya kiroho, 
basi hapo tutakuwa na haki ya kutarajia kwamba Yeye atatuepusha na migongano dhidi ya 
mamlaka za nchi tunamoishi au mabosi wetu kazini au yeyote tutakayekutana naye (ling. na 
War. 13:3). Hata hivyo, kama ambavyo matukio aliyokutana nayo Ayubu 
yanavyotukumbusha, ziko nyakati ambazo waumini wanaoelekea kwenye upevu wa kiroho 
watapitia "mateso wasiyostahili" kama mtihani wa hadhi yetu hiyo (Ayubu 1:7-8) na pia 
kuendeleza upevu huo wetu wa kiroho.

1.2  Ndugu zangu, hesabuni ya kuwa ni furaha tupu, mkiangukia katika majaribu 
mbalimbali;
1.3  mkifahamu ya kuwa kujaribiwa kwa imani yenu huleta saburi.
1.4  Basi acheni saburi na ifanye kazi [yake kwa] ukamilifu, mpate kuwa wakamilifu na 
watimilifu bila ya ninyi kuonekana wenye mapungufu.
Yak. 1:2-4

1.12  Heri mtu astahimiliye majaribu; kwa sababu akiisha kukubaliwa ataipokea taji ya 
uzima, Bwana aliyowaahidia wampendao.
Yak. 1:12 SUV

Hivyo ikiwa tunatenda mapenzi ya Mungu na kujiepusha na yaliyo maovu, tunapaswa 
kujiamini pale tunapokabiliwa na mateso, tukifahamu kwamba dhiki tunayopitia ni mapenzi
ya Mungu kwa ajili yetu, na kwamba atatuvusha salama, hata ikibidi aitenganishe bahari 
kwa ajili yetu. Kwa hiyo, tunayo haki ya kuiweka kando hofu, tukijua kwa uhakika kwamba
Bwana Mchungaji wetu atatuvusha salama.

3. Nitakaposhikwa na hofu, nitakutumainia Wewe;
4. Nitalisifu jina Lake, na katika Yeye ninaliweka tumaini langu; mwenye mwili atanitenda 
nini?
Zab. 56:3-4

1.27  Lakini mwenendo wenu na uwe kama inavyoipasa Injili ya Kristo, ili, nikija na 
kuwaona ninyi, au nisipokuwapo, niyasikie mambo yenu, kama mnasimama imara katika 
roho moja, kwa moyo mmoja mkiishindania imani ya Injili;
1.28  wala hamwaogopi adui zenu, katika neno lo lote; kwao hao ni ishara mathubuti ya 
kupotea, bali kwenu ninyi ni ishara ya wokovu, huo utokao kwa Mungu.
Wafi. 1:27-28 SUV

Badala Yake, Mnyanyueni Kristo:

3.15 Bali mnyanyueni Kristo kama Bwana mioyoni mwenu [juu ya vyote vingine]. Mwe 
tayari siku zote kumjibu kila mtu awaulizaye sababu ya tumaini lililo ndani yenu;
1Pet. 3:15

Yani "badala ya" kuingiwa na hofu tunapokuwa katika shinikizo, tukiteseka kwa ajili ya Jina
Lake. Katika hili tunapaswa kuweka akilini ule mfano wa mitume na ndugu zao [katika 
Kristo] ambao waliimba sifa za Bwana pale walipokabiliwa na manyanyaso na kuteseka 
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kwa sababu walikuwa wakieneza Injili kwa faida ya Kanisa Lake (Matendo 16:25-26; ling. 
na Wafi. 1:29).

5.40b … wakawapiga, wakawaamuru wasinene kwa jina lake Yesu; kisha wakawaacha 
waende zao.
5.41  Nao wakatoka katika ile baraza, wakifurahi kwa sababu wamehesabiwa kuwa 
wamestahili kuaibishwa kwa ajili ya Jina hilo.
Matendo 5:40b-41 SUV

"Kumnyanyua Kristo" katika mioyo yetu, yaani "kumtakasa Kristo" au "kumchukulia kuwa 
ni mtakatifu" ndani ya mioyo yetu, maana yake ni kuweka "nafasi takatifu" ya ushirika na 
Bwana ndani ya mioyo yetu ambamo mambo yote machafu yameondolewa, maana yake ni 
kumpenda Kristo kwa moyo wote, ni kuelekeza macho yetu [ya kiroho] Kwake.11 Kama 
tunatembea kwa ukaribu na Kristo, hatuwezi kujizuia kuwa na furaha tunapokabiliwa na 
mateso / dhiki, kwani Yeye ndiye furaha yetu, nasi tunafurahi kwamba tu Wake.

8 Nimemweka Bwana mbele yangu daima, Kwa kuwa yuko kuumeni kwangu, 
sitaondoshwa.
Zab. 16:8

1.21  Kwa maana kwangu mimi kuishi ni Kristo, na kufa ni faida.
Wafi. 1:21 SUV

11.27  Kwa imani [Musa] akatoka Misri, asiogope ghadhabu ya mfalme; maana alistahimili 
kama amwonaye Yeye asiyeonekana.
Waebr. 11:27 SUV

12.1  Basi na sisi pia [kama waumini wanaotajwa katika sura ya 11], kwa kuwa 
tunazungukwa na wingu kubwa la mashahidi namna hii [watu na malaika], na tuweke kando
kila mzigo mzito, na dhambi ile ituzingayo kwa upesi (maeneo ya tabia zetu ambamo tuna 
udhaifu mkubwa zaidi); na tupige mbio kwa saburi katika yale mashindano yaliyowekwa 
mbele yetu,
12.2  tukimtazama Yesu, mwenye kuanzisha na mwenye kutimiza imani yetu (Alfa na 
Omega); ambaye kwa ajili ya furaha iliyowekwa mbele yake aliustahimili msalaba na 
kuidharau aibu, naye ameketi mkono wa kuume wa kiti cha enzi cha Mungu.
Waebr. 12:1-2

Hali hii [ambayo ni ya wakati wote] ya kuelekeza macho yetu kwa mpendwa Bwana na 
Mwokozi wetu Yesu Kristo, Nafsi Yake, alichokifanya kwa ajili yetu, na atakayoyafanya 
kwa ajili yetu, yote ni matokeo na malengo ya kupevuka kiroho, ambavyo navyo msingi 
wake ni bidii katika mchakato wa kukua kiroho. Ni lazima tufanye bidii katika mchakato wa
kukua kiroho ili tufikie mahala ambapo tutakuwa na kiwango cha kutosha cha ile kweli ya 
Biblia ndani ya mioyo yetu ili Roho Mtakatifu aweze kuitumia [kweli hiyo] katika 
kutusaidia kuelekeza macho yetu kwa Kristo, na baada ya hapo kuifanya hiyo kuwa ndiyo 
kipaumbele cha kimungu katika maisha yetu ili kuendelea "kumwona Yeye asiyeonekana".

11 Soma Bible Basics 6A: Peripateology, section I.B.6, "Focusing on Christ".
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Kwa wale wanaofanya juhudi katika hili, yaani kuufikia upeo wa kupevuka kiroho 
kunakohitajika, na kuweka kipaumbele cha kuelekeza macho yetu Kwake wakati wote, 
hakuna furaha iliyo kuu zaidi ya hiyo katika maisha yetu hapa duniani.

8. Ijapokuwa hamjamwona, mnampenda tu. Ijapokuwa hamwezi kumwona kwa wakati huu,
mna imani juu Yake. Kwa sababu hii mna furaha ambayo hamwezi hata kuielezea, ambayo 
inaonyesha ile milele ijayo yenye utukufu,
9. pale mtakapokabidhiwa ule ushindi mkuu wa siku ya mwisho – wokovu wa maisha yenu 
– ambao ndiyo lengo na nia ya imani yenu hii.
1Pet. 1:8-9

Mwe Tayari Siku Zote Kumjibu [Mtu Aulizaye]:

... Mwe tayari siku zote kumjibu kila mtu awaulizaye sababu ya tumaini lililo ndani yenu;
1Pet. 3:15b

Aya hii mara nyingi hutumika katika majadiliano ya utetezi mahususi wa kimfumo wa imani 
ya Kikristo (Christian Apologetics), na hii ni sahihi. Lakini wakati huduma hii ya 'Christian 
Apologetics' kwa Mkristo aliyeitwa [na Bwana] afanye hivyo mbele ya kadamnasi ni jambo 
stahiki kwa mtu wa aina hiyo, aya hii inafaa kwa Wakristo wote. Pale tunapoulizwa na watu 
wasioamini kuhusu chanzo cha tumaini letu, tunapaswa kupenda na kuwa tayari wakati 
wote kuitangaza habari njema ya uzima wa milele na ufufuo kwa njia ya imani katika 
Bwana Yesu Kristo, Mungu-mtu aliyekufa kwa ajili ya dhambi zetu zote na hivyo kutuokoa 
kutoka katika maangamizi yaliyo mabaya zaidi ya kifo.

Kitu muhimu cha kuweka akilini ni muktadha wa fundisho lenyewe. Wakati watu 
wasioamini wanaoishi katika maeneo tunamoishi sisi pia wanaweza kufahamu kwamba sisi 
ni Wakristo – nasi tuna tumaini hilo – sababu yao ya kuja kwetu na kutuuliza kuhusu 
tumaini tulilo nalo haitokani na kauli zetu za utetezi wa Kikristo tulizozitoa (au labda kuvaa 
mkufu wa msalaba, au kuweka kibandiko chenye maandiko WWJD – What Would Jesus 
Do? - kwenye vioo vya magari yetu, n.k.); bali, katika aya zilizopita tumeelekezwa kuwa 
shupavu na wenye ujasiri tunapokabiliwa na mateso, haswa ikiwa mateso hayo hatustahili. 
Hili ndilo jambo muhimu: kuwa na mwonekano [wa sura] tulivu na wenye furaha wakati ni 
wazi tunateseka ni ushuhuda ambao watu hawa wasioamini wanaona ni jambo la ajabu. Na 
kwa kweli hili ni jambo la ajabu na la kushangaza. Hii ni kwa sababu hata mtu asiye 
Mkristo ambaye ni shupavu na anayejiamini kwa kiasi kikubwa anaweza kushikwa na 
uchungu na kutaka kurudisha kisasi pale anapoteseka kutokana na uonevu. Unahitajika 
msaada kutoka juu – msaada wa Roho Mtakatifu – akifanya kazi pamoja na roho ya Mkristo
aliyepevuka, kutenda na kuenenda katika namna iliyo tofauti na ile inayotarajiwa na 
ulimwengu. Ukweli ni kwamba waumini wengi [pamoja hata na] wale waliopevuka, hupata 
shida katika "kuhesabu kuwa ni furaha" wakati wanapopitia magumu, na haswa magumu 
hayo yanapotoaka na uonevu (Yakobo 1:2-4). Hivyo, katika zile nyakati nadra sana ambazo 
Mkristo anaelekeza nguvu zake katika kumfurahisha Bwana Yesu Kristo, tukitazamia 
thawabu zetu za milele na hivyo kwa wazi kabisa tukiwa na tumaini licha ya kuwa chini ya 
shinikizo na ndani ya dhiki – kwa sababu tumaini letu, "hazina yetu", iko ng'ambo ya haya 
maisha mafupi (Matt. 6:19-21) – hii itawafanya watu wanaotuzunguka watutazame na 
kujiuliza furaha yetu inatoka wapi? Na hapo kama kuna yeyote 'aliyechaguliwa' kwa ajili ya 
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uzima wa milele, basi fursa nzuri sana ya ushuhuda (ndani yake mkiwa na uinjilisti) 
itatokea. Hivyo, hatupewi fursa kama hizo bure au kiurahisi tu, bali ni matokeo (faida) ya 
mchakato wa kukua kiroho pamoja na matumizi shupavu ya ile kweli tunayojifunza chini ya
hayo mazingira magumu tuliyoyazungumzia hapo juu ("shinikizo na dhiki").

4 Roho yake mtawala ikiinuka kinyume chako (dhidi yako), Usiondoke mara mahali pako 
ulipo; Kwa maana roho ya upole hutuliza machukizo yaliyo makubwa.
Mhu. 10:4 SUV

Kwa Upole na kwa Heshima:

3.16  lakini kwa upole na kwa heshima, mkifanya hivyo kwa dhamiri njema, ili katika neno 
lile mnalosingiziwa, watahayarishwe wale wautukanao (wanaoukashifu) mwenendo wenu 
mwema katika Kristo.
1Pet. 3:16 SUV

Kuhusiana na upole pale tunapotoa ushuhuda wetu kwa ajili ya Bwana wetu, mwongozo 
unaotolewa na Petro hapa juu ni muhimu sana kuukumbuka. Sisi wenyewe si kitu chochote 
– sisi ni vyombo tu vinavyotumika kutoa ushuhuda. Mhusika mkuu hapo ni Bwana Yesu 
Kristo aliyekufa kwa ajili ya mtu au watu tunaowashuhudia. Kama wataipokea kweli 
ambayo Roho Mtakatifu anaiweka wazi kupitia maneno tunayotamka mbele za watu hao, au
la, ni kati yao na Mungu. Sisi hatuwi Wakristo bora zaidi ikiwa wataipokea kweli 
tunayoitamka na wala hatui Wakristo wabovu ikiwa wataikataa kweli hiyo – na kwa kweli 
tusifanye kosa la kujitathmini [sisi wenyewe] kwa jinsi watu tunaowashuhudia 
wanavyoipokea kweli ya injili au wanavyoshindwa kufanya hivyo (Wakor. 4:5). Bwana 
Yesu Kristo ndiye aliyekufa kwa ajili yao (na kwa ajili yetu). Roho Mtakatifu anaiweka 
kweli hii bayana mioyoni mwao. Na Mungu Baba anawafanya wazaliwe upya, wazaliwe 
kutoka juu – ikiwa watauitikia wito huu kwa imani. Sisi ni "watumwa wasio na faida, 
ambao walikuwa tu wakitimiza wajibu wao katika mazingira walimojikuta" (Luka 17:10).

Kuhusiana na heshima, kila mwanadamu ameumbwa katika mfano wa Mungu, ambao ni 
haki ya utashi huru alio nao ya kufanya maamuzi ya kujipatanisha na Mungu au la, 
kuikubali na kuipokea ile Tunu ya Bwana Yesu Kristo kwa njia ya imani, au la. Kukubali au 
kukataa kwao hakutatokana na umahiri wetu katika balagha (elimu ya usemaji) wala uwezo 
wetu katika kushawishi, na wala tusijipe thamani yoyote ikiwa watampokea Kristo au la: 
hili ni suala linalomhusu Bwana Yesu Kristo. Hivyo, ikiwa nafsi zetu zinashabihiana na 
wale ambao Mungu anatuletea kama fursa za ushuhuda wetu au hatushabihiani nao (katika 
Kiingereza limetumika neno "like"), tunapaswa kuelewa kwamba damu ya Bwana Yesu 
Kristo ilimwagika kwa ajili yao kila mmoja – Yeye alikufa kwa ajili ya dhambi zao zote, na 
Baba anataka wote waokolewe (Eze. 18:23; Matt. 18:14; Yoh. 12:47; 1Tim. 2:4; 2Tim. 2:23-
26; 2Pet. 3:9). Na Roho Mtakatifu atalifanya suala la wokovu wao wazi kabisa mioyoni 
mwao. Lakini kwa hakika uamuzi ni wa kwao, na sisi Wakristo tunaoshuhudia tunapaswa 
kuyaheshimu maamuzi yao [kuhusiana na suala hili] wakati wote.

Katika kuonyesha heshima, pia ni muhimu kuweka msisitizo katika Injili na Bwana Yesu 
Kristo, na si kuruhusu mambo yasiyostahili kuingilia ushuhuda tunaoutoa. Tunapotoa 
ushuhuda wa Injili, kamwe tusifanye kosa la hata kudokeza [tu] kwamba wokovu 
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unahusiana na mwenendo [binafsi], au kuitumia fursa hiyo katika kufundisha kwamba mtu 
tunayemshuhudia anapaswa "kuanzia sasa" kuacha dhambi hii au ile. Injili, katika tafsiri 
yake sisisi, ni habari njema – habari njema ya uzima wa milele kwa njia ya imani katika 
Kristo pekee, uzima unaotolewa [bure] kwa neema ya Mungu (Waefe. 2:8-9)! Wote 
wanaompokea Kristo wanabadilishwa – na wataendelea kubadilishwa ... ikiwa watakuwa 
wafuasi Wake. Si kazi yetu kuingilia ratiba ya Mungu na kuivuruga Injili kwa kuitia chachu 
ya usheria-sheria.12

5.20  Basi tu wajumbe kwa ajili ya Kristo, kana kwamba Mungu anasihi kwa vinywa vyetu;
twawaomba (twawasihi) ninyi kwa ajili ya (kwa niaba ya) Kristo mpatanishwe (mfanye 
upatanishi) na Mungu.
2Wakor. 5:20

Ikiwa tutakabiliana na mateso tusiyostahili katika uadilifu na tumaini la Kikristo, na ikiwa 
tutaishuhudia nguvu ya ile kweli ya Injili kama ambavyo Bwana Yesu Kristo ametutuma, 
kwa unyenyekevu na heshima, basi tutawanyima fursa wale wanaotupinga na kutuzushia 
uwongo. Badala yake, mwanga wa kweli katika uweza wa Roho Mtakatifu utaangaza katika
nafsi zetu katika namna ambayo haiwezi kukanushwa, ukiwatia aibu wazushi wote.

21.15  kwa sababu mimi nitawapa kinywa na hekima ambayo watesi wenu wote 
hawataweza kushindana nayo wala kuipinga.
Luka 21:15 SUV

Afadhali Kuteswa kwa [Sababu ya] Kutenda Mema:

3.17  Maana ni afadhali kuteswa [katika mikono ya wasioamini] kwa [sababu ya] kutenda 
mema, ikiwa ndiyo mapenzi ya Mungu, kuliko [kuteswa] kwa [sababu ya] kutenda mabaya.
1Pet. 3:17

Fundisho la muhimu katika sehemu hii ya masomo yetu ni kwamba Mungu wetu siku zote 
anamfanyia kazi kila mtu kwa ajili ya mema [yake]. Mpango wa Mungu ni [m]timilifu. 
Kama tunauitikia uongozi wa Mungu tunaopewa hapa, basi hata kama mambo yanaenda 
kunyume na matarajio yetu na tunaingia katika dhiki, basi kiuhalisia hayo ndiyo matokeo ya
Mungu "anapowafanyia kazi wale wampendao katika kuwapatia mema" (Warumi 8:28). 
Hivyo, hata kama ni mapenzi ya Mungu kwamba tupitie mateso, basi tunapaswa kufahamu 
kwamba kuna sababu njema nyuma yake. Katika mfano hapo juu, ushuhuda wetu shupavu 
tukingali katika tanuri la moto mkali [wa mitihani] ni jambo la kushangaza kwa watu 
wasioamini ambao wanahisi mioyoni mwao kwamba kuna nguvu isiyo ya kibinadamu 
inayotulinda tusiteketezwe na mateso hayo (Maombolezo 3:21-23). Petro hapa anaona [na 
kutarajia] kwamba matukio kama haya yanatupatia fursa za kutoa ushuhuda wetu kwa ajili 
ya Mungu – ili ushuhuda huu uwe na matokeo ya wokovu wa wale watakaiona nguvu ya 
Mungu ikifanya kazi ndani yetu. Yosefu aliuzwa utumwani na ndugu zake, akashitakiwa 
kwa [ushahidi wa] uwongo na mke wa tajiri / bwana wake, akafungwa gerezani, 
akasahauliwa na mtu aliyemsaidia – lakini mwisho wa yote alitolewa gerezani na Mungu na
akafanywa mtawala wa Misri yote.

12 Tizama Bible Basics 4B: Soteriology, section II.6.f, "False Issues".
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20 Nanyi kweli mlinikusudia mabaya, bali Mungu aliyakusudia kuwa mema, ili itokee 
kuokoa taifa kubwa, kama ilivyo leo.
Mwa. 50:20 SUV

III. Ibara ya Tatu (aya za 18-22)

3.18  Kwa maana Kristo naye aliteswa [na akafa] mara moja kwa ajili ya dhambi [zetu], 
Mwenye haki kwa ajili yao wasio haki, ili atulete kwa Mungu; katika mwili wake akauawa, 
bali akahuishwa na Roho [Mtakatifu],
3.19   Naye kwa uweza wa huyo huyo Roho Mtakatifu aliwaendea roho (malaika, wale wa 
Mwanzo 6) waliokaa kifungoni, akawatamkia ushindi Wake;
3.20   hawa ndio wale malaika wasiotii hapo zamani, uvumilivu (ustahamilivu) wa Mungu 
ulipokuwa ukingoja, katika siku za Nuhu, safina ilipokuwa ikitengenezwa; ambamo ndani 
yake wachache, yaani, watu wanane, walioko[lewa] kutoka kwa maji.
3.21  Mfano wa mambo hayo ni ubatizo [wa Roho Mtakatifu], unaowaokoa ninyi pia siku 
hizi; siyo kuwekea mbali (kutoa) uchafu wa mwili [kwa kuoshwa na maji], bali [kwa njia ya
kumwomba Mungu atupatie dhamiri safi kwa kufufuka kwake Yesu Kristo.
3.22  Naye yupo mkono wa kuume wa Mungu, amekwenda zake mbinguni, malaika na enzi 
na nguvu zikiisha kutiishwa chini [ya miguu] yake (Zab. 110).

Kwa Maana Kristo Alikufa Mara Moja kwa Ajili Yetu:

Bwana Yesu Kristo ndiye mfano nambari moja kwa waumini wote (Matt. 16:24; Wafi. 6:2-
8; 1Pet. 2:21; Waebr. 12:2; 1Pet. 4:13). Kazi yetu hapa duniani baada ya kuokolewa na 
kuwa wafuasi Wake, tukipita katika hatua/nyayo Zake, tukifuata mfano aliouweka, 
tukishiriki katika mateso Yake ikiwa tutaitwa kufanya hivyo (War. 8:17; 2Wakor. 1:5; Wafi. 
1:29-30; 3:10; Wakol. 1:24; 2Tim. 2:12; ling. na 2Tim. 3:12). Petro anaposema “kwa 
maana” katika mwanzo wa aya ya 18 hapo juu, anaunganisha aya na ibara hii na mjadala / 
mafundisho yaliyotangulia. Sisi waumini wa Kristo tunapaswa kuvumilia mateso 
tusiyostahili kwa kufuata mfano wa Bwana wetu Yesu Kristo. Hakuna muumini yeyote 
aliyestahamili mateso asiyostahili kama Bwana wetu, wakati wote wa miaka 33 ya maisha 
Yake kabla ya msalaba, wakati wote wa dhihaka, matusi, vipigo katika masaa yale kadhaa 
yaliyopelekea kwenye msalaba, na haswa baada ya kutundikwa msalabani, wakati wa yale 
masaa matatu katika giza pale msalabani alipokufa kwa ajili ya dhambi zetu zote, akilipa 
gharama yote ya moto kwa kila dhambi ambayo wewe na mimi tumeitenda, “ili aweze 
kutuleta kwa Mungu” (1Pet. 3:18). Aliteseka akiwa ndiye pekee mwongofu kwa ajili yetu 
sisi tusio na uongofu, ambao sasa tumeipokea haki / uongofu wa Mungu kwa njia ya imani 
katika Yeye (War. 3:21-24; 3:28; 4:4-5; 4:13; 5:1; 5:8-9; 8:1; 9:30-31; 10:6; 2Wakor. 5:21; 
Waga. 2:16; Waefe. 2:8-9; Wafi. 3:9; Waebr. 11:7). Hivyo, Bwana wetu ndiye mfano wetu 
nambari moja wa jinsi ya kuonyesha staha wakati tunateswa kwa uonevu – kwa kuwa 
hakuna aliyekaribia kiasi cha mateso alichostahamili, hata kabla ya kuhukumiwa kwa ajili 
ya dhambi zetu, na hata kabla ya mateso yaliyopelekea kwenye msalaba.

Lakini kustahimili [mateso] mtendapo mema, huu ndio wema hasa mbele za Mungu.
2.21  Ninyi mliitwa kwa makusudi haya, kwa sababu Kristo naye aliteswa kwa ajili yenu, 
akiwaachia kielelezo, ili mfuate nyayo zake.
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2.22  “Yeye hakutenda dhambi, wala hila haikuonekana kinywani mwake” (Isa 53:9b).
2.23  Yeye alipotukanwa, hakurudisha matukano; alipoteswa, hakuogofya (hakumtishia 
mtu); bali alijikabidhi (alimtumaini) kwake Yeye ahukumuye kwa haki.
2.24 Yeye mwenyewe alizibeba dhambi zetu katika mwili Wake ili sisi, baada ya kuwa wafu
kwa dhambi, tuweze kuishi kwa haki / uongofu. Kwa majeraha Yake sisi tumepona.
1Pet. 2:20b-24

Hivyo Petro alikwishatupatia fundisho hili kabla, na analirudia hapa kwa msisitizo, na pia 
kuifunga / kuitamatisha sehemu hii ya mafundisho yake yanayohusu mateso ya uonevu kwa 
kutukumbusha kwamba Mwokozi wetu alitembea barabara hii [ya mateso] kabla yetu, na 
kwamba kwa kuwa sisi ni watu Wake, tuna wajibu wa kufuata mfano Aliouweka, ikiwa 
tumepangiwa kustahamili mateso tusiyostahili kwa ajili ya Jina Lake takatifu.

Lakini hii si sababu pekee ya Petro katika kutukumbusha mfano wa ustahamilivu wa Kristo 
katika mateso kwa ajili yetu. Baada ya kutukumbusha kwamba Bwana wetu alipitia mateso 
hayo yote kwa ajili yetu na kutuwekea mfano wa jinsi ya kuenenda ikiwa ni mapenzi ya 
Mungu kwa sisi kupitia dhiki tusiyostahili, Petro sasa anatudhihirishia jinsi Kristo 
alivyoweza kufanya hivyo, yaani kwa njia ya kuwezeshwa na Roho Mtakatifu. Hii ndiyo 
dhana halisi na mada kuu ya hii ibara ya mwisho ya sura ya tatu, na hii dondoo kuu ndiyo 
ambayo mara nyingi watu hawaioni kabisa na kutoielewa.

Akauawa Katika Mwili Wake; Akahuishwa kwa Uweza wa Roho Mtakatifu; Ingawa 
Bwana wetu alibeba dhambi zetu katika mwili Wake pale msalabani ili tuweze kuokolewa – 
na baada ya hapo akaipumua [nje] roho Yake na kufa – alifufuliwa na Roho Mtakatifu kabla 
ya mwili Wake kuharibika (Zab. 16:10; Matendo 2:32; 13:35).

1.3 [Injili] ambayo ni habari ya Mwana [wa Mungu], Yeye ambaye ni uzao wa Daudi katika 
mwili Wake,
1.4 na akafanywa kuwa Mwana wa Mungu kwa uweza wa Roho wa Utakatifu kwa njia ya 
ufufuo kutoka kwa wafu, Yesu Kristo Bwana wetu.
War. 1:3-4

8.11  Lakini, ikiwa Roho Wake yeye aliyemfufua Yesu katika wafu anakaa ndani yenu, yeye
aliyemfufua Kristo Yesu katika wafu ataihuisha na miili yenu iliyo katika hali ya kufa, kwa 
Roho wake anayekaa ndani yenu.
War. 8:11 SUV

4.14  tukijua ya kwamba Yeye aliyemfufua Bwana Yesu atatufufua sisi nasi pamoja na Yesu,
na kutuhudhurisha (present us) pamoja nanyi.
2Wakor. 4:14

Pamoja na msalaba, ufufuo ni tukio adhimu na la kustaajabisha kuliko yote katika historia 
ya wanadamu. Ufufuo ndio shabaha ya tumaini letu kama ambavyo ibara za hapo juu 
zinavosimulia, na ile ahadi ya kunyanyuliwa kutoka mauti – licha ya yote ambayo macho 
yetu ya kibinadamu yanatuonyesha – ndiyo kiini cha mvuto wa Injili: kwa njia ya imani 
katika Bwana Yesu Kristo, sisi Wakristo si watumwa tena na uhalisia wa kifo uliomo 
ulimwenguni kote, uhalisia ambao unawatia hofu wale wote wasiokuwa na tumaini hili kuu 
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(Waebr. 14-15; ling. na 2Tim. 1:10). Hivyo, siku zote ufufuo umesisimua akili na mioyo ya 
wale wanaotangaziwa Injili (kw. mf. Matendo 4:2; 17:18; 23:6 na aya zinazoifuata). Hivyo 
kwa hakika ni jambo la kufaa sana kwamba Petro anaitumia hii huduma kuu ya Roho 
Mtakatifu (“atahuishwa na Roho Mtakatifu”), pamoja na msalaba, ambapo Bwana wetu 
alipata ushindi unaotupatia sisi haki ya kuokolewa na kuzawadiwa uzima wa milele 
(“akauawa katika mwili Wake”), kutamatisha ibara hii kwa kuelezea kwa kifupi ile kazi ya 
Roho Mtakatifu katika ujio wa kwanza wa Bwana Yesu Kristo.

3.34  Kwa kuwa yeye aliyetumwa na Mungu huyanena maneno ya Mungu; kwa sababu 
[Mungu] hamtoi Roho [Mtakatifu] kwa kipimo [… Jesus had the Spirit “without 
measure/limit”].
Yoh. 3:34

Kwa hakika, Roho Mtakatifu ndiye aliyemwezesha Bwana wetu katika kila taswira ya 
maisha yake [Bwana wetu]. Kila kitu katika ujio wa kwanza wa Bwana wetu kilihusishwa 
kwa undani na ukaribu kabisa na Roho Mtakatifu. Roho alihusika katika kutungwa kwa 
mimba ya mama Yake (Matt. 1:18-20; Luka 1:35); Bwana wetu alijazwa na Roho Mtakatifu 
tangu kuzaliwa Kwake (Isa. 11:2; 42:1; 48:16; Mika 3:8; Matt. 12; 17-18; Ufu. 5:6; Yoha. 
3:34-35; Lk. 1:15); Bwana wetu alikuwa katika neema na akajiandaa ili atoe huduma / 
utumishi uliozidi utumishi wote wa wanadamu kwa kuwezeshwa na Roho Mtakatifu (Isa. 
53:1-2a; Lk. 2:40; 2:52; ling. na Zab. 1:1-2; 16:8; 119;9); ishara ya wazi ilitolewa na Roho 
Mtakatifu katika kuuthibitisha mwanzo wa utumishi Wake (Matt. 3:16; Mk. 1:10; Lk. 3:22; 
Yoh. 1:33b); na akaongozwa na Roho Mtakatifu kuelekea nyikani ili akajaribiwe (Matt. 4:1;
Mk. 1:12; Lk. 4:1); matendo makuu ya utumishi Wake yaliwezeshwa na Roho Mtakatifu 
katika kila nyanja yake (kw. mf. Matt. 12:28; 1Tim. 3:16); na sadaka Yake kwa ajili yetu 
pale msalabani Kalvari iliwezekana tu kwa njia ya kuwezeshwa na Roho Mtakatifu (Waebr. 
9:14).13

Hivyo ndivyo Petro, katika kutukumbusha ufufuo kwa faida yetu kama ule mwujiza mkuu 
wa Roho Mtakatifu kwa niaba ya Kristo, kwa kifupi tu na kwa ujumla, anatukumbusha 
taswira mbalimbali za huduma ya Roho Mtakatifu kwa Kristo wakati wa maisha Yake hapa 
duniani, maisha yaliyotamatishwa na ufufuo huo (tukio lililofuatiwa na kupaa Kwake 
mbinguni, kukaa Kwake katika mkono wa kuume wa Baba, na kutukuzwa Kwake).

16.7  Lakini mimi nawaambia iliyo kweli; yawafaa ninyi mimi niondoke, kwa maana mimi 
nisipoondoka, huyo Msaidizi (paraclete, ‘Anayetia moyo’ / Anayewezesha) hatakuja 
kwenu; bali mimi nikienda zangu, nitampeleka kwenu.
Yoh. 16:7

12.4  Basi pana tofauti za karama; bali Roho ni yeye yule.
12.5  Tena pana tofauti za huduma (ministries), na Bwana ni yeye yule.
12.6  Kisha pana tofauti za kutenda kazi, bali Mungu ni yeye yule azitendaye kazi zote 
katika wote.

13 Haya ni maelezo mafupi tu; kwa maelezo ya kina kuhusu huduma ya Roho Mtakatifu kwa
Bwana wetu katika ujio Wake wa kwanza, tizama BB5: Pneumatology, section II.C, “The 
Example of Christ”.
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12.7  Lakini kila mmoja [wetu sisi Wakristo] hupewa ufunuo wa Roho kwa faida ya Kanisa.
1Wakor. 12:4-7

12.11  lakini kazi hizi zote huzitenda Roho huyo mmoja, yeye yule, akimgawia kila mtu 
peke yake kama apendavyo Yeye.
1Wakor. 12:11 SUV

Kama ambavyo ibara zinazonukuliwa hapo juu zinavyodhihirisha, ile Tunu ya Roho 
Mtakatifu ndiyo faida ya msingi kabisa ambayo sisi waumini wa Enzi hii ya Kanisa tunayo. 
Ni kwa kupitia Kwake, uweza Wake, na karama anazotupatia sisi kama wale walio wafuasi 
wa Bwana Yesu Kristo, ndiyo tunawezeshwa kufanikisha maagizo tuliyopewa na Bwana 
wetu Yesu Kristo, ya kukua, kuendelea, na kuzaa matunda kwa ajili Yake. Bwana Yesu 
Kristo ndiye mfano wetu. Alitimiza mapenzi ya Baba, ushindi wa msalaba ulio msingi wa 
mapenzi hayo [ya Baba] na yote yaliyotangulia msalaba, kwa njia ya Roho Mtakatifu, nasi 
hatuwezi kufuata nyayo za Bwana wetu bila kuitumia huduma ya Roho Mtakatifu 
kikamilifu katika kufuata mfano wa Bwana wetu.

8.14  Kwa kuwa wote wanaoongozwa na Roho wa Mungu, hao ndio wana [wa kweli] wa 
Mungu.
War. 8:14 SUV

5.18  Tena msilewe kwa mvinyo, ambamo mna ufisadi [ambao unafuja tabia njema 
mliyokuwa nayo awali]; bali mwendelee kukamilishwa (kufanya maendeleo katika kukua 
kiroho) na Roho Mtakatifu (yaani tofauti na ufisadi, mpate kujifunza na kuelewa maandiko);
Waefe. 5:18

4.14  Mkilaumiwa kwa ajili ya jina la Kristo basi hiyo ni baraka ya kweli kwenu, kwa kuwa 
Roho wa utukufu, yaani Roho wa Mungu, anawakalia (ili mumtegemee katika mtihani huo 
mnaopitia).
1Pet. 4:14

Roho Mtakatifu ndiye Mwelekezi na Msaidizi katika mambo yote, na, kama ibara ya 
mwisho hapo juu (1Pet. 4:14) inavyoweka wazi, Yeye ndiye anayetuhimilisha katika nyakati
za mitihani na [ma]shinikizo magumu kabisa. Ili tuweze kustahamili aina ya mateso 
tusiyostahili yanayokaribia kiwango cha yale mateso aliyostahamili Bwana wetu (yaani 
“kushiriki [katika] mateso ya Kristo”, yanayojadiliwa katika mwanzo wa sehemu ya III), 
kama Yeye alivyoweza, sisi waumini tunapaswa kuitumia kikamilifu huduma ya Roho 
Mtakatifu.14 Ni kwa njia hii tu, [kwa hakika], ndiyo tunaweza kuwa na tumaini la kutimiza 
maagizo yaliyotolewa katika ibara iliyotangulia. Kama ambavyo Roho alikuwa na Bwana 
Yesu, akimwezesha katika kila hatua, katika kila shinikizo na katika kila mtihani aliohimili, 
nasi pia tunahitaji kuchukua hatua za kumfuata Roho Mtakatifu, tukijazwa na kukamilishwa
Naye, tuwezeshwe na kutiwa nguvu Naye, ili tutimize yale maagizo tuliyopewa na Bwana 
Wetu katika kila hatua tunayotembea, bila kujali mateso tunayoitwa kupitia kwa niaba ya 
Bwana wetu Yesu Kristo.

14 Tizama BB5: Pneumatology, section II.B, “Empowerment of the Believer”, na BB6A: 
Peripateology.
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Hiki ndicho kiini cha ibara ya 3, kikiandikwa kwa kifupi kwa maneno “akihuishwa na Roho
Mtakatifu”: Kristo alifanikisha kila kitu alichokifanya kwa njia ya Roho Mtakatifu, na hii 
ndiyo njia ambayo nasi tutaweza kuhimili kimungu mateso tusiyostahili yanayosimuliwa 
katika aya hapo juu (1Pet. 3:13-17). Kwa kufuata uongozi wa Roho na kujiweka katika hali 
ya kuwezeshwa Naye, mambo yote mema yatakuja kwetu, ufufuo na yote yanayohusishwa 
nao na yote mengine yanayotangulia neema hiyo kuu katika maisha ya Mkristo, kama 
ilivyokuwa kwa Bwana wetu. Ikiwa tutakuwa na subira na tutazitumia nyenzo (za kimwili 
na za kiroho) tunazotunukiwa na Roho Mtakatifu,15 tunaweza kuwa na tumaini kamili siyo 
tu la ufufuo (kama ilivyokuwa kwa njia ya Roho Mtakatifu Bwana wetu alifufuliwa baada 
ya mauti Yake kwa ajili yetu), lakini pia [tunaweza kuwa] na uhakika wa kutiwa moyo kila 
wakati, kusaidiwa na kuhimiliwa katika kuishi maisha yetu kwa ajili ya Bwana Yesu Kristo 
– vyote vikipokelewa kutoka kwa Mungu Roho Mtakatifu ambaye yuko ndani yetu.

5.16  Basi nasema, Enendeni kwa Roho, wala hamtazitimiza kamwe tamaa za mwili.
5.17  Kwa sababu mwili hutamani ukishindana na Roho, na Roho kushindana na mwili; kwa
maana hizi zimepingana, hata hamwezi kufanya mnayotaka.
5.18  Lakini mkiongozwa na Roho, hampo chini ya sheria [ya Musa].
5.19  Basi matendo ya mwili ni dhahiri, ndiyo haya, uasherati, uchafu [mwenendo wa aibu], 
ufisadi,
5.20  ibada ya sanamu [madawa ya kulevya, kutegemea watu, malaika], uchawi, uadui, 
ugomvi, wivu, hasira, fitina, faraka, uzushi,
5.21  husuda, ulevi, ulafi, na mambo yanayofanana na hayo, katika hayo nawaambia 
mapema, kama nilivyokwisha kuwaambia, ya kwamba watu watendao mambo ya jinsi hiyo 
hawataurithi ufalme wa Mungu.
5.22  Lakini tunda la Roho ni upendo, furaha, amani, uvumilivu, utu wema, fadhili, 
uaminifu,
5.23  upole, kiasi; juu ya mambo kama hayo hakuna sheria.
5.24  Na hao walio wa Kristo Yesu wameusulibisha mwili pamoja na mawazo yake mabaya 
na tamaa zake.
5.25  Tukiishi kwa Roho, na tuenende kwa Roho.
Waga.5:16-25 SUV

Kwa Uweza wa Huyo Huyo Roho Mtakatifu:

3.19   Naye kwa uweza wa huyo huyo R.M. aliwaendea roho (malaika, wale wa Mwanzo 6) 
waliokaa kifungoni, akawatamkia ushindi Wake;
3.20   hawa ndio wale malaika wasiotii hapo zamani, uvumilivu (ustahamilivu) wa Mungu 
ulipokuwa ukingoja, katika siku za Nuhu, safina ilipokuwa ikitengenezwa; ambamo ndani 
yake wachache, yaani, watu wanane, waliokolewa kutoka kwa maji.
1Pet. 3:19-20

Baada ya Bwana wetu kupumua [nje] roho Yake ya kibinadamu na mwili Wake kufa, 
alishuka mpake Hades / Sheol, akaingia katika paradiso iliyoko chini ya dunia (1Sam. 
28:15; 28:19; 2Sam. 12:23; Lk. 16:19-31; 23:43), ambamo waumini wale walioaga dunia 
walipelekwa [na kukirimiwa] kabla ya kupelekwa mbingu ya tatu na Kristo pale alipopaa

15 Tizama BB5: Pneumatology, section II.B.3.b.3, “Walking in the Spirit”.
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(Zab. 68:18; Waefe. 4:8-10; ling. na Yoh. 12:26; 14:1-3; 17:24; 2Wakor. 5:8; Wafi. 1:23). 
Kwa sasa waumini wote wanaoaga dunia wanapelekwa moja kwa moja mbinguni / mbingu 
ya 3. Hivyo Bwana wetu, katika kipindi kifupi kati ya tukio la msalaba na lile la ufufuo, 
alijistarehesha kwa ushirika na Abrahamu, Lazaro na yule mwivi aliyeokolewa msalabani 
Kalvari – na waumini wengine wale walioaga dunia kabla ya tukio hilo – halafu, baada ya 
zile siku 40 alizokuwamo duniani baada ya ufufuo (Matendo 1:3), aliwachukua waumini 
wote waliokuwako katika paradiso hiyo na kuwaongoza kuelekea mbinguni / mbingu ya 3, 
akipaa katika utukufu na kuwafikisha kwa Baba (Zaburi 68:18; Waefe. 4:8; ling. na Zab. 
68:24-27; Yoh. 14:2-3; Wakol. 2:15; Ufu. 1:18).16

4.7  Lakini kila mmoja wetu alipewa neema kwa kadiri ya kipimo cha [karama] / kipawa 
chake Kristo.
4.8  Hivyo husema, “Alipopaa juu Aliteka mateka (yaani, wale waumini waliookolewa 
kabla ya msalaba), Akawapa wanadamu vipawa”.
4.9  Basi neno hilo, Alipaa, maana yake nini kama siyo kusema kwamba yeye naye alishuka 
mpaka pande zilizo chini za nchi?
4.10  Naye aliyeshuka ndiye yeye aliyepaa juu sana kupita mbingu zote (mpaka mbingu ya 
tatu, makazi ya sasa ya Baba), ili atimize mambo yote (yaani kuukamilisha ushindi 
uliopatikana msalabani; ling. na Zab. 110:1).
Waefe. 4:7-10

Aya tunayoijadili sasa, 1Pet. 3:19, inatusimulia kwamba katika matembezi Yake ya muda 
mfupi katika “pande zilizo chini ya nchi”, Bwana wetu pia alitoa tamko la ushindi Wake 
pale msalabani kwa wale malaika walioanguka (pepo) ambao hadi sasa ni wafungwa katika 
Abyss – lindi au shimo kuu. Hades / Sheol, iliyoko chini ya dunia, kama ilivyo mbingu ya 3,
“si sehemu ya uumbaji huu” tuliomo. Hii ni kusema, Hades / Sheol siyo sehemu ya “mbingu
na nchi / dunia” za sasa (zilizoundwa upya – restored – katika zile siku 7 za kitabu cha 
Mwanzo sura ya kwanza kuanzia aya ya 3 na kuendelea) ambazo zitaharibiwa (Ufu. 20:11; 
ling. na Zab. 102:26; Isa. 13:13; 34:4; 51:6; Hagai 2:6; 2:21; Matt. 24:35; Waebr. 1:11-12; 
12:25-29; Ufu. 6:14) na mahala pake patachukuliwa na mbingu mpya na nchi mpya hapo 
mwishoni mwa historia ya wanadamu (Ufu. 21:1; ling. na Zab. 102:25-26; Isa. 65:17; Isa. 
66:22; 2Pet. 3:7-13). Hades / Sheol ina sehemu 4: Paradiso (aka “Abraham’s Bosom”, 
“Kifuani mwa Abrahamu”), Torments (sehemu ya Mateso, ambamo wasioamini walioaga 
dunia wanakaa kwa sasa), Abyss (lindi / shimo kuu, aka, “Tartarus”, ambamo idadi fulani ya
pepo wamefungwa kwa sasa), na Ziwa la Moto (ambamo kwa sasa hamna mkaaji, lakini 
hapo ndipo patakuwa “maskani” ya [wanadamu] wote wasioamini na pepo).17 Tunajua 
kwamba yule tajiri aliweza kuzungumza na Abrahamu “kwa kupaza sauti yake ili iweze 
kuvuka lile shimo kubwa” lililokuwa kati ya Paradiso na Torments, kwenye mateso,
(Luka 16:26), lakini hatuambiwi kama kuna uwezekano wa pepo waliofungwa ndani ya 
Abyss kuwa na mawasiliano, hata ya mbali kabisa, na zile sehemu nyingine mbili zenye 
wakazi, za Hades / Sheol. Kwa sababu hii, ili Bwana wetu aweze kutangaza ushindi Wake

16 Tizama BB 4A: Christology, section I.5.o.23, “The Transfer of Believers from the 
Subterranean Paradise to the Third Heaven”.
17 Tizama chati “The Waters Above” and the following discussion in BB 2B, and also the 
posting, “The Geography of Heaven and Hell” in https://ichthys.com 
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kwa hawa waasi – viumbe pekee katika ulimwengu ambao hawakuwa na namna yoyote ya 
kuujua ushindi wa Bwana wetu ulioamua hatma yao ya milele – Roho Mtakatifu 
aliiwezesha safari ya kipekee na ya kimwujiza ya Bwana Yesu Kristo ili aende Tartarus 
(Abyss) kwa shabaha ya kuwataarifu rasmi pepo hawa kwamba kwa sasa wameshindwa 
kabisa, na hatma yao ni Ziwa la Moto.

2.14  [Mungu] akiisha kuifuta ile hati iliyoandikwa ya kutushitaki pamoja na hukumu zake 
(yaani, hulka yetu ya dhambi na dhambi binafsi tulizotenda), iliyoleta uadui katika uhusiano
wetu na Yeye; Akaiondoa isiwepo tena, akaigongomea msalabani;
2.15  [kwani kwa njia ya msalaba] *Aliwavua enzi na mamlaka ule uweza wao, na 
kuwaaibisha hadharani, Alipopata ushindi dhidi yao katika Kristo.
Wakol. 2:14-15 * Hawa ni pepo

Idadi kubwa tu ya pepo waliofungwa wamekuwako katika Abyss tangu walipopelekwa mle 
kama adhabu ya kufanya mahusiano ya kimwili na wanawake wa kibinadamu kabla ya 
gharika na hivyo kuvunja amri na maelekezo ya Mungu aliyoyaweka kwa ajili ya wakati 
wote wa historia ya wanadamu (1Pet. 3:19-20a; 2Pet 2:4-10a; Yuda 1:5-7). Pale Bwana 
wetu alipowatokea akiwa katika mwili Wake wa ufufuo ambao ni mwili mng’aavu kweli 
kweli na wenye utukufu mkuu, hii [lazima] ilikuwa ni mara ya kwanza kwa viumbe hawa 
wa kale kupata ahueni dhidi ya giza totoro la pale Abyss ambalo ndilo adhabu yao ya sasa  
(2Pet. 2:4; Yuda 1:6; ling. na Isa. 24:21-23; Luka 8:31; 2Wakor. 11:14) – na katika muda 
huu mfupi ambapo walipata ahueni ya kuuona mwanga mtukufu wa Bwana wetu walipewa 
taarifa kwamba hawana tena tumaini la kuushinda mpango wa Mungu! Maandiko yanawaita
roho / malaika hapa, ingawa kuna majina mengine yanayotumika kwa ajili ya pepo katika 
Agano Jipya18, na hili limefanywa kwa kusudi, ili kuonyesha utofauti kati ya wafuasi hawa 
wa Shetani ambao kwa sasa hawana uwezo wowote, wameshindwa kabisa, wakilinganishwa
na uweza usio mfano wa Roho Mtakatifu ambao ulimwezesha Bwana wetu afanye safari hii 
ili akatoe tamko Lake hili la ushindi.19

14.16  Nami nitamwomba Baba, naye atawapa Msaidizi mwingine (yaani Roho Mtakatifu), 
ili akae nanyi hata milele;
14.17  ndiye Roho wa kweli; ambaye ulimwengu hauwezi kumpokea, kwa kuwa haumwoni 
wala haumtambui; bali ninyi mnamtambua, maana anakaa kwenu, naye atakuwa ndani 
yenu.
Yoh. 14:16-17

Kama ambavyo Roho Mtakatifu alikuwa na Bwana wetu, wakati akishuka Hades, pia 
wakati akisafiri kwenda Abyss isiyo hata na chembe ya mwanga, vivyo hivyo Roho 
Mtakatifu ambaye anakaa ndani ya kila Mkristo “atakuwa nasi milele”, yaani mpaka 
mwisho, hata kama mwisho huo unaenda mpa mwanzo na mwisho wa Dhiki na Dhiki
Kuu na hadi ujio wa pili wa Bwana wetu – Yeye atakuwa nasi na ndani yetu, hata kama 
mambo yetu yataingia giza kiasi gani.

18 Tizama BB 2A: Angelology, section II.9.6, “The Organization of the Fallen Angels”.

19 Tizama kitabu cha Colonel R. B. Thieme, Jr., Victorious Proclamation (Houston 1977).
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Kumwezesha Bwana wetu ili atembelee sehemu ambayo haijawahi kufikiwa na yeyote 
isipokuwa wale wafungwa ndani yake, ulikuwa ni mwujiza mkuu. Na Roho Mtakatifu 
anaendelea kufanya miujiza ya kustaajabisha kwa ajili yetu na kupitia kwa sisi Wakristo kila
siku. Pengine miujiza hii si kama ile iliyoonekana wazi na iliyokuwa na shabaha ya 
kuwafanya watu wamgeukie Mungu ya enzi ile ya Mitume (katika kitabu cha Matendo), 
bali matendo makuu ya kimwujiza ya matumaini na ustahamilivu, ya kuamini kweli na 
kuitangaza, ya kutembea na Bwana wetu na kumtumikia katika namna ambayo 
haitowezekana bila Roho Mtakatifu kuwa ndani yetu – kama kustahamili mateso ambayo 
vinginevyo yasingewezekana kustahamili, kwa kufuata mfano wa Bwana wetu, kwa 
kuwezeshwa na huyu huyu Roho Mtakatifu.

14.12  “Amin, amin, nawaambieni, Yeye aniaminiye mimi, kazi nizifanyazo mimi, yeye 
naye atazifanya; naam, na kubwa kuliko hizo atafanya, kwa kuwa mimi naenda kwa Baba 
(yaani, na nitamtuma Roho Mtakatifu; Yoh. 14:16ff).”
Yoh. 14:12

Ingawa Bwana wetu “aliuawa katika mwili Wake”, lakini “alihuishwa na Roho Mtakatifu”. 
Kwa jinsi hiyo hiyo, sisi waumini kwa njia ya Kristo ni “wafu kwa tamaa za mwili [wetu] 
na tumezaliwa upya, tumezaliwa kutoka juu, tumepewa uzima mpya, uzima wa milele” na 
Roho “Mtakatifu]” (Waga. 2:20; 6:14; ling. na War. 6:6). Na kama ambavyo Bwana wetu 
aliutamka ukweli katika sehemu ya mateso ya Hades/Sheol, akiing’arisha sehemu ile ya giza
kwa muda kwa utukufu Wake, nasi pia tunapaswa kuwa minara ya taa [ya ile kweli] katika 
ulimwengu huu wa giza, tukiutangaza mwanga wa utukufu wa Injili ya kweli kwa watu 
wote, kwa njia ya huyu huyu Roho Mtakatifu (Matt. 5:14-16).

Malaika Wasiotii:

3.20   hawa ndio wale malaika wasiotii hapo zamani, uvumilivu (ustahamilivu) wa Mungu 
ulipokuwa ukingoja, katika siku za Nuhu, safina ilipokuwa ikitengenezwa; ambamo ndani 
yake wachache, yaani, watu wanane, walioko[lewa] kutoka kwa maji.
1Pet. 3:20

Kama tulivyoeleza hapo juu, pepo wanaozungumzwa hapa ni wale waliohusika katika 
jaribio la Mwanzo sura ya 6 la kuiangamiza mbari (race) ya wanadamu kwa njia ya 
kuharibu zile nasaba / jeni zinazotufanya sisi “kuwa wanadamu”. Nuhu alikuwa “mkamilifu 
katika vizazi vyake” (Mwanzo 6:9), maana yake Nuhu na familia yake walikuwa kati ya 
wanadamu wa mwisho ambao “vinasaba vyao (damu yao) vilikuwa havijachafuliwa [kwa 
kuchanganywa] na ile ya malaika walioanguka – wale “wana wa Mungu” wanaotajwa 
katika Mwanzo 6:2. Kama maradhi yaliyoenea dunia nzima, mabadiliko ya nasaba ya 
wanadamu ambayo matokeo yake ni kuzaliwa kwa Wanefili, wale [ma]chotara waliozaliwa 
kutokana na muungano wa pepo na wanawake wa kibinadamu (Mwanzo 6:2), yalienea hadi 
kufikia kukaribia kumaliza kabisa wanadamu halisi – matokeo ambayo yangefanya ujio wa 
Masihi (“uzao wa mwanamke”: Mwanzo 3:15) kama mwanadamu halisi usiwezekane.

Katika Siku za Nuhu: Tunapaswa kuuona ukuu wa Nuhu hapa, muumini ambaye 
alisimama imara kama kiungo cha sisi wanadamu wote tulioko leo. Kwanza, alikataa 
kusalimu amri – na aliiongoza familia yake katika hili – mbele ya vishawishi na 
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[ma]shinikizo kutoka katika jamii iliyomzunguka ya kuchanganya damu yake na ile ya 
watoto wake pamoja na damu ya wale waliodhaniwa kuwa ni wanadamu wasio wa kawaida,
yaani waliokuwa na uwezo wa hali ya juu. Pili, na cha muhimu zaidi, Nuhu alimtii Bwana 
kwa kiwango ambacho kimeonekana mara chache sana katika historia ya wanadamu 
(Mwanzo 7:5; 7:9; ling. na Ezekiel 14:14; 14:20;).

22 Ndivyo alivyofanya Nuhu, sawasawa na vyote alivyomwamuru Mungu, hivyo ndivyo 
alivyofanya.
Mwa. 6:22 SUV

2.5  wala hakuuachilia ulimwengu wa kale, bali alimhifadhi Nuhu, mjumbe wa haki, na 
watu wengine saba, hapo alipoleta Gharika juu ya ulimwengu wa wasiomcha Mungu;
2Pet. 2:5 SUV

11.7  Kwa imani Nuhu akiisha kuonywa na Mungu katika habari za mambo yasiyoonekana 
bado, kwa jinsi alivyomcha Mungu, aliunda safina, apate kuokoa nyumba yake. Na hivyo 
akauhukumu makosa ulimwengu, akawa mrithi wa haki ipatikanayo kwa imani.
Waebr. 11:7 SUV

Kama ambavyo Nuhu anatofautishwa na waovu – na anaokolewa wakati wao 
wanaangamizwa – nasi pia tunapaswa kufuata mfano wake ili tuweze kuongozwa kwa 
usalama na tuvushwe katika gharika la uovu linalotuzunguka katika ulimwengu huu wa 
Shetani. Nuhu alifanikiwa kiroho kwa sababu alimsikiliza na kumtii Bwana. Mafanikio yetu
ya kiroho vivyo hivyo yanategemea sisi kumsikiliza Mungu – kumsikiliza Roho Mtakatifu 
aliye ndani yetu na anayezungumza nasi kwa njia ya Neno lake – ili kwa mfano wa Bwana 
wetu Yesu Kristo nasi pia tuweze kutekeleza na kutimiza wito wetu kila mmoja ambao 
Mungu ametupangia, hata kama hii itahusisha kuteseka kwa mfano wa mateso Yake (jambo 
ambalo haliwezekani kufanikisha bila msaada wa Roho Mtakatifu).

Nuhu alijitayarisha kwa bidii ili aweze kuukabili mgogoro uliokuwa siku za usoni [mwake],
akiijenga safina katika kipindi cha miaka 120 licha ya kudhihakiwa na kupingwa. Tunaweza
[kutafuta visingizio] na kusema kwamba Nuhu alikuwa na maelekezo mahususi kuhusiana 
na mgogoro uliokuwa mbele yake – na kwa kweli alipewa maelekezo hayo mahususi 
kabisa. Lakini hata sisi tumepewa maelekezo mahususi kama hayo. “Safina” yetu ni 
kupevuka kiroho ambako sote tunakuhitaji kufanikisha ili tuweze kukabili migogoro 
inayotungoja katika maisha yetu, haswa katika kile kipindi cha Dhiki na Dhiki Kuu, na kwa 
hakika Biblia imejaa maelekezo, mifano ya kuiga na mafundisho ya kututia moyo kwa ajili 
ya kutusaidia. Je, ingekuwaje kama Nuhu asingejenga ile safina? Hata hilo wazo tu 
linatetemesha, tukilifikiria! Lakini itakuwaje ikiwa hatutaweza kufanikisha jukumu 
tulilopewa ambalo ni kama lile alilopewa Nuhu la kujitayarisha kiroho na kujiendeleza 
kiroho kwa ajili ya mitihani iliyoko mbele yetu, hasa ikiwa tumepangiwa kuwapo hapa 
duniani wakati wa Dhiki na Dhiki Kuu? Kutetemeka ni stahiki pale tunapotafakari 
kushindwa pia, na si kwa ajili yetu pekee. Alichokifanya Nuhu, yaani utiifu wake, 
kiliwezesha wokovu siyo tu wake mwenyewe, bali na wokovu wa familia yake [pia].

16.31  Wakamwambia, Mwamini Bwana Yesu, nawe utaokoka pamoja na [watu wa] kaya 
yako.
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Matendo 16:31

Nuhu na familia yake “waliokolewa” katika gharika ile, wakielea salama katika safina ile 
juu ya maji yaliyokuwa yakiongezeka; halitakuwa jambo la kushangaza ikiwa Bwana 
atayatumia matayarisho yetu ya kiroho katika kuzifusha familia zetu [salama] katika 
“gharika” inayokuja [hivi karibuni], ya Dhiki, akituokoa sisi na familia zetu (ling. na 
Matendo 27:24).

Mungu alingojea kwa ustahamilivu:

3 Bwana akasema, Roho yangu haitashindana na mwanadamu milele, kwa kuwa yeye 
anaenenda kwa njia ya mwili; basi siku zake zitakuwa miaka mia na ishirini.
Mwanzo 6:3

Shambulizi la Shetani dhidi ya wanadamu walioishi siku zile za kale za kabla tu ya gharika 
kuu lilikaribia kabisa kuwaangamiza wanadamu halisi kwani uharibifu wa nasaba halisi, ule
uliotokana na kujamiiana moja kwa moja na Wanefili, na ule usio wa moja kwa moja – 
yaani uharibifu wa nasaba kwa njia ya kujamiiana na “wanadamu waliochafuka”, ulienea 
zaidi na zaidi. Gharika ile, badala ya sisi kuichukulia kwamba ilikuwa na shabaha ya 
kuharibu uhai tu, badala yake tunapaswa kuielewa kuwa ni chombo adhimu cha wokovu – 
wokovu wako msomaji na wangu na waumini wote wa siku zijazo, kwani vinginevyo 
Masihi asingekuja na hivyo sisi tusingeokolewa.

Katika miaka ile 120 ya pauzi (pause) kabla Mungu hajaleta gharika ile, tunaona hapa 
bayana hekima na neema za Mungu kucheleweshwa kwa gharika ile kulimpa Nuhu muda 
wa kutosha wa kuijenga safina lakini pia ulitoa fursa iliyodumu miaka mingi ya kutubu kwa 
upande wa wote ambao [labda] wangekuwa na shauku ya kuokolewa. Mungu ni mwenye 
huruma na mwenye haki kwa kiwango timilifu. Bwana Yesu Kristo alikufa ili wote wapate 
fursa ya kuokolewa, ingawa Mungu, kwa uweza Wake, alijua tangu kabla ya kuumba 
ulimwengu nani wataikataa neema Yake hii. Na kama ilivyo leo hii wasioamini wanapewa 
neema ya kuishi miaka ya kutosha ili kuwadhihirishia [wao] pamoja na watu wengine 
kwamba kukataa kwao ni uamuzi wao huru (kama itakavyodhihirishwa katika hukumu ya 
mwisho), vivyo hivyo katika suala hili la tukio la gharika tunamshuhudia Mungu akiwapa 
watu wa enzi ile zaidi ya muda wa kutosha ili waweze kujirudi – kwa wale walio tayari 
kufanya hivyo. Kwa hakika, ujenzi wa safina ile ulikuwa kazi kubwa na ngumu sana na bila 
shaka wakazi wote wa dunia wa wakati ule walikuwa wanafahamu juu ya ujenzi wake – na 
bila shaka walimkejeli Nuhu kwa kazi yake ile. Maandiko yanasema “Nuhu alikuwa 
mjumbe (mhubiri) wa haki” (2Pet. 2:5), na hivyo tunaweza kuelewa kwa kauli hii kwamba 
safina ile ilikuwa ndiyo “kazi yake ya ‘kuhubiri’”, ishara bayana ya uweza na uwepo wa 
Mungu na kwamba bila Yeye safina ile isingewezekana kujengwa.

11.7  Kwa imani Nuhu akiisha kuonywa na Mungu katika habari za mambo yasiyoonekana 
bado, kwa jinsi alivyomcha Mungu, aliunda safina, apate kuokoa nyumba yake. Na hivyo 
akauhukumu makosa ulimwengu, akawa mrithi wa haki ipatikanayo kwa imani.
Waebr. 11:7

53



Ukweli kwamba ni familia ya Nuhu pekee walioitikia wito wa Bwana hauna maana ya 
kwamba utumishi wa Nuhu ulikuwa batili, wala [ukweli huu] haukubatilisha neema ya 
Mungu katika kuchelewa hukumu Yake na kuwapa kizazi kile tahadhari ya kutosha – badala
yake unathibitisha hayo yote mawili. Kwa wazi kabisa, Roho Mtakatifu alisimamia kila 
taswira ya mfululizo wa matukio yale ya kimwujiza, aliongoza na aliwezesha kila tukio, 
kutoka katika amri za mwanzo kabisa alizopewa Nuhu, hadi ujenzi wa safina, hadi shughuli 
ya makusanyiko ya wanyama, ulinzi wa kila mmoja ndani ya safina pale gharika ilipoanza, 
kote, mpaka kutoka nje ya safina baada ya maji kupungua. Ni kwa njia ya Roho Mtakatifu 
pekee Nuhu aliweza kufanya yote aliyotenda. Ni kwa uweza wa Roho Mtakatifu pekee 
ndiyo kila mmoja kati ya sisi Wakristo tunaweza kutenda yote tunayoitwa kutenda, haswa 
katika nyakati na mazingira ya shinikizo na mateso, tukifuata mfano wa Bwana wetu. Na ni 
kwa njia ya kuwezeshwa na Roho Mtakatifu pekee ndiyo sisi “tunaoishi enzi hizi za 
mwisho” (1Wakor. 10:11) tutafanikiwa kujitayarisha na kisha kustahamili [ma]shinikizo ya 
Dhiki na Dhiki Kuu inayokuja. Utii wa Nuhu kwa Mungu, katika kujitayarisha kwa ajili ya 
janga lililokuwa mbele yake katika namna mahususi ambayo Mungu alimwelekeza 
unapaswa kuwa fundisho kwetu, hata zaidi ya safina yenyewe, ambayo inadhihirisha tu 
utiifu huo. Kwa wakati huu, sisi waumini tulio hai leo tuna muda mfupi zaidi ya ule 
aliokuwa nao Nuhu kwa ajili ya kujitayarisha kwa kile kilicho usoni. Lakini kama 
ilivyokuwa kwa Nuhu, kwa hakika tunajua ni kwa jinsi gani tunapaswa kufanya 
matayarisho hayo: kwa kukua kiroho na kuendele [kiroho] kwa kuitumia kweli ya 
maandiko. Wakati gharika yetu itakapokuja, basi nasi tuwe tayari kama Nuhu alivyokuwa 
tayari.

5.1  Lakini, ndugu, kwa habari ya nyakati na majira (yaani mfululizo wa matukio ya siku za 
mwisho), hamna haja niwaandikie.
5.2  Maana ninyi wenyewe mnajua yakini ya kuwa siku ya Bwana (yaani ujio wa pili 
ukitanguliwa na Dhiki Kuu) yaja kama vile mwivi ajavyo usiku.
5.3  Wakati [watu] wasemapo, Kuna amani na salama, ndipo uharibifu uwajiapo kwa 
ghafula, kama vile utungu umjiavyo mwenye mimba, wala hakika hawataokolewa.
5.4  Bali ninyi, ndugu, hammo gizani, hata siku ile iwapate kama mwivi.
5.5  Kwa kuwa ninyi nyote mmekuwa wana wa nuru, na wana wa mchana; sisi si wa usiku, 
wala wa giza.
5.6  Basi tusilale usingizi kama wengine [wasioamini], bali tukeshe, na kuwa na kiasi.
5.7  Maana walalao usingizi hulala usiku, pia na walewao hulewa usiku.
5.8  Lakini sisi tulio wa mchana, tuwe na kiasi, hali tukijivika kifuani [deraya ya] imani na 
upendo, na chapeo (helmet) yetu iwe tumaini la wokovu.
5.9 Kwa kuwa Mungu hakututeua tupitie ghadhabu Yake, bali kwa ajili ya kutwaa (
peripoiesis / περιποίησις) wokovu wetu (katika ufufuo) kwa njia ya Bwana wetu Yesu 
Kristo,
5.10 Yeye aliyekufa kwa ajili yetu, ili kwamba, tukiwa hai au tukiwa katika usingizi (kifo 
cha mwili huu wa sasa), tutakuwa wazima pamoja na Yeye (katika siku ya ufufuo).
1Wathess. 5:1-10

[Safina] Ambamo Ndani Yake: Inashangaza kidogo kwamba ibara hii ndiyo mahala pekee 
katika maandiko (nje ya Mwanzo sura ya 6 na ya 7) ambapo safina inazungumziwa. Mahala
pengine, kama katika ibara zinazonukuliwa hapo juu, Nuhu ndiye anayekumbukwa – kwa 
sababu ushindi wake wa imani ndio wenye umuhimu, na siyo safina ambayo inadhihirisha 
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tu imani hiyo (ling. na Yakobo 2:14-26). Kwa maana ya kuyatumia maandiko, kwa msingi 
wa yaliyojadiliwa hapo juu, kwamba ile safina ni analojia ya makuzi yetu ya kiroho, kwani 
ni ile kweli [ya maandiko] tuliyoiweka ndani ya mioyo yetu kwa imani (ling. na Waefe. 
3:17) ambayo itakuwa ndiyo chombo ambacho Roho Mtakatifu atakitumia ili kutuokoa 
tukingali katikati ya Dhiki Kuu (ikiwa Mungu wetu ametupangia tuwe hai katika wakati 
huo) kama ambavyo safina aliyoijenga Nuhu ilikuwa ndiyo chombo kilichotumiwa na 
Mungu katika kumwokoa Nuhu.20

Ndugu msomaji, tafadhali elewa kwamba ingawa neno "ark" katika msemo wa Kiingereza 
(na Kiyunani) "the ark of the covenant" ni lile lile kama linalotumika katika msemo "Noah's 
Ark", katika Kiebrania (na Kiswahili) haya ni maneno tofauti ( ָרוןֹא  /´aron ni Sanduku la 
Agano – Ark of the Covenant, Kutoka 25:22; na ֵּבָהת  tebhah ni safina – Noah’s Ark, 
Mwanzo 6:19). Vipimo vyake pia havina uwiano: dhiraa (wastani wa inchi 18) 2.5 X 1.5 X 
1.5 kwa Sanduku la Agano na dhiraa 300 X 50 X 30 kwa safina. Hata hivyo, hizi “ark” 
mbili zinafanana kabisa katika maana ya kwamba zote ni mfano wa Bwana Yesu Kristo.21 
Fundisho la Sanduku la Agano kuwa ni mfano wa Kristo ni maarufu zaidi ya lile la safina 
kuwa ni mfano wa Bwana Yesu Kristo pia, na hili la safina kuwa ni mfano Wake linawekwa 
wazi na ibara yetu hapa. Petro anawatumia Nuhu na familia yake kama mfano wa waumini 
wa siku za leo, na yale waliyoyapitia yanatumiwa ili kutuongoza na kututia moyo na 
motisha. Kama ambavyo Nuhu na familia yake “wanavyobatizwa katika safina” kwa 
msaada wa Roho Mtakatifu (ambaye huduma Yake ndiyo sababu ya Petro kuacha kwa muda
mjadala wake hapa – digression) na hivyo wakavushwa salama katika maji yale ambayo 
vinginevyo yangewaua, vivyo hivyo waumini wa leo wanabatizwa katika Kristo na huyo 
huyo Roho Mtakatifu (Matt. 3:11; 28:19; Matendo 1:4-5; War. 6:3-5; 1Wakor. 12:13; Waga. 
3:26-28; Waefe. 4:3-6; Wakol. 2:9-10), na wanavushwa salama hapa duniani, wakipitia 
vitisho, dhiki, kwa kufuata uongozi na maelekezo ya Roho Mtakatifu.

1.21  Basi Yeye atufanyaye imara pamoja nanyi katika Kristo, na kututia mafuta (Roho 
Mtakatifu), ni Mungu,
1.22  naye ndiye aliyetutia muhuri akatupa arabuni (guarantee) ya Roho [Mtakatifu] 
mioyoni mwetu.
1Wakor. 1:21-22

(13) Katika Yeye nanyi pia, mlipolisikia neno la [ile] kweli, Injili ya wokovu wenu, na 
mkaamini katika Kristo, mkatiwa muhuri wa ahadi wa Roho Mtakatifu,
(14) ambaye ndiye dhamana ya urithi wetu mpaka hapo tutakapoutwaa [urithi huo], kwa 
sifa ya utukufu Wake,
Waefe. 1:13-14

4.30  Wala msimhuzunishe yule Roho Mtakatifu wa Mungu; ambaye kwa yeye mlitiwa 
muhuri hata siku ya ukombozi (yaani siku ya ufufuo).
Waefe. 4:30

20 Tazama katika CT 7, section III.I, "The Analogy of Noah and the Great Flood".

21 For the symbolism of the ark of the covenant, see in CT 2B: "The Earthly Tabernacle and 
Temple as types of the Heavenly Temple".
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Roho Mtakatifu ndiye anayetuweka salama katika Yesu Kristo: tumewekwa muhuri na Roho
Mtakatifu na tuna usalama kamili hadi tutakapokamilisha wokovu wetu siku ya ufufuo – 
ikiwa tunaendelea kuwa "katika Kristo" kwa kufuata mwongozo wa Roho Mtakatifu (ling. 
na Yoh. 15:1-8). Kama ambavyo Nuhu na familia yake waliwekwa salama ndani ya safina 
ambayo ni mfano wa Kristo, lakini kwa hakika wasingekuwa salama kama wangetoka nje 
ya safina ile kabla ya wakati, vivyo hivyo nasi tuna ulazima wa kukaa ndani ya Kristo Yesu 
mpaka siku atakapokuja, kwa kutegemea uweza wa Roho Mtakatifu. Kama ambavyo [wao] 
"walivushwa salama katika gharika ile", vivyo hivyo Bwana wetu atatuweka salama katika 
Yeye kwa msaada wa Roho Mtakatifu na kutuvusha salama katika maisha haya, hata katika 
gharika la Dhiki na Dhiki kuu, ikiwa tu tutakuwa waangalifu na kutomwasi Yeye, ambaye 
ndiye msaada na tumaini la kweli katika dunia hii.

5.5  Maana sisi kwa [kuwezeshwa] na Roho tunalitazamia tumaini la haki kwa njia ya 
imani.
Waga. 5:5

2.11  Hili ni neno la kuaminiwa: kama tukifa pamoja Naye, tutaishi pamoja Naye pia;
2.12  Kama tukistahimili [katika mateso na mitihani], tutamiliki [tutatawala] pamoja naye; 
Kama tukimkana yeye, yeye naye atatukana sisi;
2.13  Kama sisi hatuamini, Yeye hudumu wa kuaminiwa. Kwa maana hawezi kujikana 
mwenyewe.
2Tim. 2:11-13

Ubatizo Unaowaokoa Ninyi Siku Hizi:

3.21  Mfano wa mambo hayo ni ubatizo [wa Roho Mtakatifu], unaowaokoa ninyi pia siku 
hizi; siyo kuwekea mbali (kutoa) uchafu wa mwili [kwa kuoshwa na maji], bali [kwa njia] 
ya kumwomba Mungu atupatie dhamiri safi kwa kufufuka kwake Yesu Kristo.
1Pet. 3:21

Neno "ubatizo" limesababisha utata mwingi wa kutafsiri vibaya ndani ya ibara hii na haswa 
ndani ya aya ya 21. Kwanza, (tofauti na tafsiri za Kiingereza kama NIV, NLT, nk) neno 
"maji" halimo kabisa katika Kiyunani hapa, ambayo ndiyo lugha "original" iliyotumika 
kuandika Agano Jipya. Kuweka neno "maji" ni kutafsiri vibaya maana aliyoikusudia Petro, 
kwani inageuza kabisa kile Petro alichokikusudia: "ubatizo" anaoutaja Petro hapa ni ubatizo
"mkavu", sio wa maji:

10.1  Kwa maana, ndugu zangu, sipendi mkose kufahamu ya kuwa baba zetu walikuwa 
wote chini ya wingu; wote wakapita kati ya bahari;
10.2  wote wakabatizwa kwa/katika (into) Musa katika wingu na katika bahari;
1Wakor. 10:1-2

NB: Naona kuna umuhimu hapa wa kuiweka tafsiri mojawapo ya Kiingereza inayoelezea 
kanuni hii kwa ufasaha zaidi; hivyo nitanukuu hapa tafsiri mojawapo - R. Kilambo:
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10.1 For I do not want you to be ignorant of the fact, brothers, that our forefathers were all 
under the cloud and that they all passed through the sea. 10.2 They were all baptized into 
Moses in the cloud and in the sea.
1Cor. 10:1-2 NIV 1984

Kama inavyodhihirishwa katika ibara hii hapa juu (na katika mifano kadhaa iliyo ndani ya 
Biblia pia)22 ubatizo katika Biblia hauhusishi maji wakati wote unapofanyika. Ubatizo halisi
wa maji unahusisha kumchovya mtu katika maji na hapo panakuwa na muungano wa aina 
fulani, mtu anayechovywa sasa akitambulishwa na kufunganishwa na maji alimochovywa. 
Hivyo, ule ubatizo “kwa/katika Musa” (1Wakor. 10:2) na ubatizo mwingine unaosimuliwa 
katika maandiko ambao ni “ubatizo mkavu” (yaani hauhusishi maji) ni ufungamano wa 
sitiari (metaphorical identification) na siyo kuchovywa katika maji kiuhalisia. Kwa maneno 
mengine. Wana wa Israeli “walichovywa katika Musa” lakini siyo kama unavyomchovya 
mtu katika maji: “walitambulishwa na Musa mbele ya macho ya Bwana” ili waweze 
kupokea neema zilizopelekwa kwa Musa. Hawakuangamizwa kwa sababu Musa 
hakuangamizwa, kwani Mungu aliwahesabu kuwa ni watu wa Musa (kw. mf. Kutoka 32:10-
14; Hesabu 14:12-20), kwa hivyo waliokolewa pamoja naye (kw. mf. Kutoka 14:10-15).

Ubatizo muhimu kuliko wote katika maandiko kwa hakika ni ule ubatizo wa Roho 
Mtakatifu – na hii maana yake ni kwamba watu wote wanaomwamini Kristo wanawekwa 
katika umoja Naye na hivyo wanakuwa “ndani ya Kristo”: wanatambulishwa mahususi na 
Kristo kwa kuwekwa ndani Yake na Roho Mtakatifu.23 Huuu ndio ubatizo unaozungumzwa
hapa. Kama ambavyo Nuhu na familia yake wali[vyo]batizwa na safina, walivyoingia ndani
ya safina, walivyofungamana na safina, vivyo hivyo waumini wa leo wanabatizwa, 
wanafunganishwa, na wanaingia katika Bwana Yesu Kristo. Hii ndiyo analojia yake. Na 
kama ambavyo Nuhu na familia yake “walivyovushwa salama” katika maji ya uharibifu ya 
gharika ile kuu kwa njia ya “kuwamo katika safina ile” (ambayo ni mfano wa Kristo), 
iliyopigwa muhuri na Roho Mtakatifu, vivyo hivyo sisi waumini wa leo tunavushwa salama 
katika ulimwengu huu wa giza, na hata katika Dhiki na Dhiki Kuu ikilazimu sisi tupitie 
tukio hili la kutisha, kwa kuwa sisi tumo “katika Kristo”, tumefunganishwa na kupigwa 
muhuri ndani Yake na huyo huyo Roho Mtakatifu. Huu ndio “ubatizo unaotuokoa”, na sio 
ule ubatizo wa maji – ambao kwa hakika hauna nafasi katika Kanisa la leo.24

22 Kwa mfano, “ubatizo wa moto” ambapo wasioamini “wanaingizwa / wanachovywa” 
katika moto na si maji (Matt. 3:11; Lk 2:16; ling. na Marko 1:8; Ezek. 39:6; Zak. 14:12-13; 
2Wathess. 1:6-9; Ufu. 14:17-20).

23 Tizama BB5: Pneumatology, section II.B.2.b, “The Baptisma of the Spirit”. Ubatizo wa 
Roho Mtakatifu unahusisha sehemu mbili, kwanza ni “ubatizo wa Roho” ambapo Roho 
Mtakatifu anatuweka “ndani ya Kristo” na hivyo tunakuwa “katika Kristo” (ling. na War. 
8:1-2 na katika maeneo mengine ya Agano Jipya), na pili ni “ubatizo wa Roho” ambapo 
Roho Mtakatifu anaingia ndani yetu sisi tulioamini.

24 Tizama BB 6B: Ecclesiology, section II.C.3b, “Water-Baptism”.
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Neno lililotafsiriwa kama “mfano” (tunaweza kusema “analojia”) hapa juu katika 1Pet. 3:21
(yaani “Mfano wa mambo hayo ni ubatizo [wa Roho Mtakatifu], unaowaokoa ninyi pia siku
hizi), limetafsiriwa kutoka neno la Kiyunani antitypon / ἀντιτυπον ambalo ndilo chanzo cha 
neno la Kiingereza “antitype”. Hivyo Petro anatuondoa shaka yoyote tunayoweza kuwa 
nayo kuhusu ukweli kwamba hapa anatuonyesha analojia / mfano – siyo kati ya gharika na 
ubatizo wa maji (jambo / analojia / mfano ambao hautaleta maana hata kwa kuutazama kwa 
juu-juu tu kwani gharika iliangamiza uhai, na ubatizo huu “unatuokoa”), bali ni analojia kati
ya kuwa ndani ya safina na kuwa ndani ya Kristo. Kuwa ndani ya Kristo ni “ubatizo 
unaotuokoa”, muungano / umoja wetu na Kristo ukifanywa na Roho Mtakatifu mara 
tunapomwamini Kristo (ling. na War. 8:9). Hii ndiyo maana Petro anaeleza kwa uwazi 
kabisa:

“…siyo kuwekea mbali (kutoa) uchafu wa mwili [kwa kuoshwa na maji], bali [kwa njia ya 
kumwomba Mungu atupatie dhamiri safi kwa kufufuka kwake Yesu Kristo.
1Pet. 3:21b

Sehemu ya kwanza ya sentensi hii hapa juu sasa inapaswa kueleweka kwa urahisi: aya hii 
haizungumzii ubatizo wa maji, bali inazungumzia ubatizo wa Roho Mtakatifu, yaani pale 
tunapowekwa umoja na Bwana Yesu Kristo kwa uweza wa Roho Mtakatifu mara 
tunapoamini, na hapo sasa tunakuwa "katika Kristo" (kw. mf. Yoh. 13:20; 15:1ff; War. 16:7; 
2Wakor. 5:17; Waefe. 2:6; 2:10; Waebr. 3:14; 1Pet. 5:14). Na sehemu ya pili inaainisha jinsi 
jambo hili linavyotokea [mioyoni mwetu] kutoka katika mtazamo wa yule mtu anayeamini /
anayebatizwa na Roho Mtakatifu. Hili "ombi kwa Mungu atupatie dhamiri safi" ni ombi letu
Kwake kwamba sasa tunamwamini Bwana Yesu Kristo, nia yetu ya kuokolewa kutoka 
dhambi na kifo, tukifanya toba ya yote mabaya tuliyotenda hapo kabla na kiu yetu ya 
wokovu kama inavyoonyeshwa [nasi] pale tunapoweka imani yetu katika Bwana Yesu 
Kristo.

10.8  Lakini [maandiko] yanenaje?  “Lile neno li karibu nawe, katika kinywa chako, na 
katika moyo wako” (Kumb. 30:14) yaani, ni lile neno la imani tulihubirilo.
10.9  Kwa sababu, ukimkiri Yesu kwa kinywa chako ya kuwa ni Bwana, na kuamini moyoni
mwako ya kuwa Mungu alimfufua katika wafu, utaokoka.
10.10  Kwa maana kwa moyo mtu huamini hata kupata haki, na kwa kinywa hukiri hata 
kupata wokovu.
10.11  Kwa maana andiko lanena, “Kila amwaminiye hatatahayarika” (Isa. 28:16 – LXX).
War. 10:8-11

Tunaokolewa kwa neema [ya Mungu] kwa njia ya imani [yetu] – na si kwa matendo [yetu] 
(Waefe. 2:8-9), hivyo kutamka / kutangaza rasmi [kwa watu] imani yetu si jambo 
linalotakiwa tufanye (kama watu wanaozitafsiri aya hizi mbili kutoka waraka kwa Waefeso 
kama sheria wanavyodai)25; badala yake, kuieleza imani yetu ni jambo ambalo waumini 
wote wanafanya kwa utashi wao bila kufanya kama ni jambo la sheria / kanuni, haswa kwa 
Baba yetu, mara tunapoamini – hilo ndilo “ombi letu kwa Mungu [ili] atupatie dhamiri
safi”, yaani tamko tunalilitoa la imani yetu katika Bwana Yesu Kristo na tumaini la uzima 

25 Tizama BB.4B: Soteriology: section II.6.f, “False Issues”

58



wa milele na wokovu kutoka dhambi na kifo. Hii ndiyo sababu Petro anaongeza pale 
mwisho wa aya hii, “kwa kufufuka Kwake Yesu Kristo”: Kufufuka kwake Kristo kutoka 
katika wafu – kwa uweza wa Roho Mtakatifu – ndiyo ithibati kwamba nasi pia tutafufuliwa 
kwa njia ya imani yetu katika Yeye, na hivyo hii ni sehemu muhimu ya fundisho la Injili 
(Matendo 2:24; 2:32; 3:15; 3:26; 4:10; 5:30; 10:40; 13:23; 13:20; 13:33-34; 13:37), na pia 
ni njia ya kututia moyo sisi tunaoamini kuitazamia ile enzi ya milele ijayo, lile “tumaini 
lenye baraka” (Tito 2:13), na kujitahidi wakati huo huo kufuata nyayo za Bwana wetu kwa 
kuutumia uweza wa Roho Mtakatifu (aliye ndani yetu) ambaye alimwinua kutoka katika 
wafu – na ambaye atatuinua sisi katika ile siku ya siku inayokuja.

1.3 [Injili] ambayo ni habari ya Mwana [wa Mungu], Yeye ambaye ni uzao wa Daudi katika 
mwili Wake,
1.4 na akafanywa kuwa Mwana wa Mungu kwa uweza wa Roho wa Utakatifu kwa njia ya 
ufufuo kutoka kwa wafu, Yesu Kristo Bwana wetu.
War. 1:3-4

8.11  Lakini, ikiwa Roho Wake yeye aliyemfufua Yesu katika wafu anakaa ndani yenu, yeye
aliyemfufua Kristo Yesu katika wafu ataihuisha na miili yenu iliyo katika hali ya kufa, kwa 
Roho wake anayekaa ndani yenu.
War. 8:11

15.20  Lakini sasa Kristo amefufuka katika wafu, limbuko (zao la mwanzo) lao waliolala.
15.21  Maana kwa kuwa mauti ililetwa na mtu (yaani Adamu wa kwanza), kadhalika na 
kiyama (ufufuo) ya wafu ililetwa na Mtu (Yesu Kristo, Adamu wa Mwisho).
15.22  Kwa kuwa kama katika Adamu wote wanakufa (yaani wote wako chini ya laana ya 
Adamu), kadhalika na katika Kristo wote watahuishwa (yaani wote wataokolewa kutoka 
laana ya Adamu kwa kubatizwa katika Kristo na Roho Mtakatifu).
1Wakor. 15:20-22

4.14  tukijua ya kwamba Yeye aliyemfufua Bwana Yesu atatufufua sisi nasi pamoja na Yesu,
na kutuhudhurisha pamoja nanyi.
2Wakor. 4:14

Yesu Kristo:

3.22  Naye yupo mkono wa kuume wa Mungu, amekwenda zake mbinguni, malaika na enzi 
na nguvu zikiisha kutiishwa chini [ya miguu] yake (Zab. 110).
1Pet. 3:22

Zawadi kuu ya Roho Mtakatifu, (somo lililomfanya Petro atoke nje ya mada [yake] kwa 
muda mfupi hapa), hakuweza kupelekwa kwa waumini mpaka ushindi wa msalaba 
ufanikishwe na Bwana wetu na mpaka Bwana wetu alipopaa na kutukuzwa kama 
inavyoelezwa katika aya hapo juu (pia Yoh. 7:39). Kwa njia ya kifo Chake kwa ajili yetu, 
Mwokozi wetu mpendwa Yesu Kristo si tu aliondoa dhambi zetu zote na kuifungua njia 
inayotuwezesha sisi tuufikie uzima wa milele, lakini pia aliuwezesha ubatizo wa Roho 
Mtakatifu ambapo kila muumini leo hii anakaliwa [na Roho Mtakatifu] katika namna ile ile 
ambayo Kristo alikuwa nayo, kwa kuwa waumini wote ni Wake (Waefeso 4:7-10), “ahadi ya
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neema ya Roho Mtakatifu, inayotufanya wamoja na Bwana wetu, akitupatia kila mmoja 
wetu karama za kiroho zinazotuwezeshewa kumtumikia Bwana wetu kwa ubora zaidi na 
kwa njia hiyo pia kupata thawabu adhimu, na anatupatia uongozi mwema na kututia moyo 
kwa msaada na uhimili tunaopewa na Roho Mtakatifu – pindi tunapokuwa tayari kuitikia 
wito Wake.

16.7  Lakini mimi nawaambia iliyo kweli; yawafaa ninyi mimi niondoke, kwa maana mimi 
nisipoondoka, huyo Msaidizi (paraclete, ‘Anayetia moyo’ / Anayewezesha) hatakuja 
kwenu; bali mimi nikienda zangu, nitampeleka kwenu.
Yoh. 16:7 (ling. na Yoh. 14:22; 14:26; 15:26)

2.33  Basi yeye, akiisha kupandishwa hata mkono wa kuume wa Mungu, na kupokea kwa 
Baba ile ahadi ya Roho Mtakatifu, amekimwaga kitu hiki mnachokiona sasa na kukisikia.
Yoh. 2:33

Hivyo basi, pointi za mwishoni za Petro alipoondoka kwa muda mfupi kutoka mada ambapo
siyo tu anatukumbusha na kupendekeza mfano / analojia ya Bwana wetu bali pia 
anadhihirisha kwamba ni kwa njia ya uweza wa Roho Mtakatifu Yeye aliitimiza kazi 
aliyopewa na Baba kwa namna timilifu kabisa, yaani kuufuata uongozi wa Roho Mtakatifu 
kikamilifu kabisa, na hapo Petro anakamilisha mzunguko wa analojia hiyo: sasa tunaweza 
kuona matunda ya mwenendo wetu wa kimungu, uvumilivu wetu wa mateso tusiyostahili, 
uvumilivu wetu wote katika maisha haya magumu, katika [ma]shinikizo yote tuliyolazimika
kustahamili – na kwa mara nyingine tena Bwana Yesu Kristo ndiye mfano wetu na analojia 
yetu, kwani Yeye “aliwezeshwa na Roho Mtakatifu bila kikomo”, nasi tumepewa fursa hii 
kuu tuitumie kwa mfano ule ule wa Bwana wetu. Kama ambavyo ufufuo Wake umewezesha
ufufuo wetu, [ulio] msingi wa tumaini la wokovu wetu, uzima wa milele na wokovu kutoka 
kaburi, kifo, na dhambi milele na milele, hivyo, kufuatia ufufuo Wake, tunaona kwamba 
kupaa Kwake mbinguni (“amekwenda zake mbinguni”), kukaa Kwake (“amekaa mkono wa 
kuume wa Mungu”), na kutukuzwa Kwake (“malaika na enzi na nguvu zikiisha kutiishwa 
chini ya miguu Yake”) pia vinatupatia mfano wa neema zinazotungojea sisi, Kanisa Lake, 
pale atakaporudi. Nasi pia tutapaa – tutapaa katika ufufuo ili tukaonane Naye (War. 6:5). 
Nasi pia tutachukua nafasi zetu katika safu za Kanisa – tukipanga paredi yetu mawinguni 
katika ujio [Wake] wa pili (1Wathess. 4:13-18). Nasi pia tutapokea utukufu pamoja na 
thawabu tunazozikusanya tukingali hapa duniani kwa kukua [kiroho] na kuendelea [kiroho] 
na kustahamili na kuvumilia na kuteseka katika maisha ya sasa yaliyo ya muda tu kwa 
uweza wa Roho Mtakatifu (War. 8:30).

16.27  Kwa sababu Mwana wa Adamu atakuja katika utukufu wa Baba yake pamoja na 
malaika zake; ndipo atakapomlipa kila mtu kwa kadiri ya matendo yake.
Matt. 16:27 SUV

22.12  Tazama, naja upesi, na ujira wangu u pamoja nami, kumlipa kila mtu kama kazi yake 
ilivyo.
Ufu. 22:12 SUV

Kila kitu sisi Wakristo tunachojitahidi kukipata katika maisha ya hapa duniani na [hatimaye]
yale ya milele kinahusishwa kwa ukaribu kabisa na Bwana wetu na Mwokozi wetu Yesu 
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Kristo (Wafi. 1:21). Yeye ni kila kitu kwetu, na ni mfano Wake tunaotakiwa tuufuate, 
tukijifunza kuacha [kufuata] mapenzi yetu na kuyapisha mapenzi ya Roho Mtakatifu 
[yafanyike katika maisha yetu] kama alivyofanya Yeye kwa utimilifu kabisa (ling. na Isa. 
11:1-3), tukiufuata ukweli tuliofundishwa na Roho Mtakatifu na ambao tumeuamini kwa 
njia ya huyo Roho Mtakatifu, tukifuata nyayo za Bwana wetu kwa kuwezeshwa na Roho 
Mtakatifu, tukiwa na ari ya kimungu inayotokana na Roho Mtakatifu (1Wathess. 5:19), 
tukipumzika / tukistarehe katika amani inayopita maelezo na ambayo inailinda mioyo yetu 
kwa kuwezeshwa na Roho Mtakatifu (Wafi. 4:6-7), hata tunapokuwa katikati ya mateso 
makuu na dhiki – tukifuata mfano wa Bwana na Mwokozi wetu.

6 Akajibu akaniambia, akisema, Hili ndilo neno la Bwana kwa Zerubabeli, kusema, Si kwa 
uwezo, wala si kwa nguvu, bali ni kwa Roho Wangu, asema Bwana wa majeshi.
Zak. 4:6

8.9 Hata hivyo, ninyi hamtawaliwi na hulka yenu ya dhambi, kwani mnaenenda katika 
[Roho] Mtakatifu, ikiwa ni kweli Roho wa Mungu yuko ndani yenu. Lakini mtu awaye yote
asipokuwa na Roho wa Kristo, huyo si wa Kristo.
War. 8:9

8.15  Kwa kuwa hamkupokea roho ya utumwa iwarejeshayo katika hofu; bali mlipokea 
Roho aliyewaingiza katika familia ya Mungu, ambayo kwa hiyo twalia, Aba, yaani, Baba.
8.16  Roho Mwenyewe hushuhudia pamoja na roho zetu, ya kuwa sisi tu watoto wa Mungu;
8.17  na kama tu watoto, basi, tu warithi; warithi wa Mungu, warithio pamoja na Kristo; 
naam, tukiteswa pamoja naye ili tupate na kutukuzwa pamoja naye.
War. 8:15-17

5.25  Tukiishi kwa Roho, na tuenende kwa Roho.
Waga. 5:25 SUV

2.13  Kwa maana Mungu [kwa njia ya Roho Wake Mtakatifu] ndiye atendaye kazi ndani 
yenu, [katika] kutaka kwenu [yaliyo mema] na [katika] matendo yenu [mnayotenda ili] 
kulitimiza kusudi Lake jema.
Wafi. 2:13

=0=

Translated from: Undeserved Suffering in Marriage and in Life – and the Example of Christ
1Pet. 3:1-22
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Basi na tuonane katika Somo #36 la mfululizo huu, kwa neema ya Mungu, Amina!
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NB.: Rejea zote (1-25) zilizo katika superscript (kama xy2) zinapatikana katika tovuti ya 
https://ichthys.com tafadhali tembelea tovuti hii kwa maelezo ya kina kuhusu somo husika.
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